ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nokhoog

• LCD TV member
  • **
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2178 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 02:46:08 pm »
ผมได้ลองต่อเอาเสียงจาก TV ไปออก ชุด HT ดู โดยใช้สายออดิโอขาว-แดง ต่อจากช่อง Variable audio out ของ TV
ซึ่งต้องปิดเสียง speaker TV เป็น off ก่อน  ถึงจะมีสัญญาณออกจากช่องนี้ (ที่แรกไม่รู้ครับ call center เค้าแจ้งมา)

ปรากฏว่าเสียงออกเบามากครับ  พอๆกับเสียงคนคุยกันเบาๆ  ทั้งๆปรับเสียงจากรีโมท TV , ชุด HT จน max หมดแล้ว
ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าสายไม่เสีย)  ลองจาก source อื่นๆก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าชุด HT ไม่เสีย)
เข้าใจว่าสัญญาณที่ออกมามันต่ำมาก และเหมือนเคยเห็นแว๊บๆจากในนี้ ว่ามีคนเสียที่ช่องนี้เหมือนกัน

ตอนนี้ยังอยู่ในประกันร้าน 15 วัน   หวังว่าร้านจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ตามที่บอกครับ (ร้านขอให้ทางศูนย์ยืนยันก่อนว่าเสียจริงจะเปลี่ยนให้ แปลกนะว่ามั้ย?)
ยังไงให้เพื่อนๆที่ใช้ PJ650 ลองเช็คกันดูนะครับ  ว่าช่อง Variable audio out ของท่านปกติมั้ย

อยากบอกว่าเข้าใจทุกฝ่ายครับ  ของผลิตมาเป็นพันเป็นหมื่นเครื่อง ก็ต้องมีหลุดกันมั่ง ถือซะว่าซวย 
ร้านก็ขายเป็นร้อยเป็นสิบเครื่องไม่เห็นมีใครบ่น  เจอเคสนี้ร้านอาจจะไม่อยากเชื่อ คิดว่าลูกค้าต่อเป็นรึเปล่า พอบอกให้มาดูเองก็บอกงานยุ่งมาก
สรุปเด็กที่ร้านบอก"ถ้าพี่เสียจริงผมเปลี่ยนให้แน่  แต่ขอให้เอาเบอร์โทรช่าง LG คนที่แจ้งว่าเสียมาด้วยครับ"  ยังไงฟระเนี่ย -_-"

แต่อยากให้มองมุมลูกค้าด้วยนะครับ ว่าของไม่ใช่ราคาสามสี่ร้อย ก็อยากให้มันทำงานได้สมบูรณ์ตามสเปค
นี่เป็น LG เครื่องแรกของผม อย่าให้มันเป็นเครื่องสุดท้ายเลยครับ...

ป.ล. ผมเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้นมาก่อน  ต่อสายแค่นี้ คิดว่า"พอเป็น"ครับ
       และขอชื่นชมทาง call center ของ LG ด้วยครับ  พูดจาดี ตามงานไวมาก  จนจะเปิดจ๊อบซ่อมให้ผมแล้ว  ผมบอกขอเจรจากับทางร้านก่อน
ÍÂÙè·ÕèµÒ  ªÍºµÑÇä˹  ¡ç«×é͵ÑǹÑé¹

ออฟไลน์ patnologo

• Full LED TV member
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2179 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:46:41 pm »
เป็นกำลังใจให้ครับ
ผมได้ลองต่อเอาเสียงจาก TV ไปออก ชุด HT ดู โดยใช้สายออดิโอขาว-แดง ต่อจากช่อง Variable audio out ของ TV
ซึ่งต้องปิดเสียง speaker TV เป็น off ก่อน  ถึงจะมีสัญญาณออกจากช่องนี้ (ที่แรกไม่รู้ครับ call center เค้าแจ้งมา)

ปรากฏว่าเสียงออกเบามากครับ  พอๆกับเสียงคนคุยกันเบาๆ  ทั้งๆปรับเสียงจากรีโมท TV , ชุด HT จน max หมดแล้ว
ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าสายไม่เสีย)  ลองจาก source อื่นๆก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าชุด HT ไม่เสีย)
เข้าใจว่าสัญญาณที่ออกมามันต่ำมาก และเหมือนเคยเห็นแว๊บๆจากในนี้ ว่ามีคนเสียที่ช่องนี้เหมือนกัน

ตอนนี้ยังอยู่ในประกันร้าน 15 วัน   หวังว่าร้านจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ตามที่บอกครับ (ร้านขอให้ทางศูนย์ยืนยันก่อนว่าเสียจริงจะเปลี่ยนให้ แปลกนะว่ามั้ย?)
ยังไงให้เพื่อนๆที่ใช้ PJ650 ลองเช็คกันดูนะครับ  ว่าช่อง Variable audio out ของท่านปกติมั้ย

อยากบอกว่าเข้าใจทุกฝ่ายครับ  ของผลิตมาเป็นพันเป็นหมื่นเครื่อง ก็ต้องมีหลุดกันมั่ง ถือซะว่าซวย 
ร้านก็ขายเป็นร้อยเป็นสิบเครื่องไม่เห็นมีใครบ่น  เจอเคสนี้ร้านอาจจะไม่อยากเชื่อ คิดว่าลูกค้าต่อเป็นรึเปล่า พอบอกให้มาดูเองก็บอกงานยุ่งมาก
สรุปเด็กที่ร้านบอก"ถ้าพี่เสียจริงผมเปลี่ยนให้แน่  แต่ขอให้เอาเบอร์โทรช่าง LG คนที่แจ้งว่าเสียมาด้วยครับ"  ยังไงฟระเนี่ย -_-"

แต่อยากให้มองมุมลูกค้าด้วยนะครับ ว่าของไม่ใช่ราคาสามสี่ร้อย ก็อยากให้มันทำงานได้สมบูรณ์ตามสเปค
นี่เป็น LG เครื่องแรกของผม อย่าให้มันเป็นเครื่องสุดท้ายเลยครับ...

ป.ล. ผมเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้นมาก่อน  ต่อสายแค่นี้ คิดว่า"พอเป็น"ครับ
       และขอชื่นชมทาง call center ของ LG ด้วยครับ  พูดจาดี ตามงานไวมาก  จนจะเปิดจ๊อบซ่อมให้ผมแล้ว  ผมบอกขอเจรจากับทางร้านก่อน

SS_630 @ DVD-C550K
ÊÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹áËé§
·ÕÇÕ ´Õ µéͧ ´ÙµÍ¹¾é¹ÃѹÍÔ¹

ออฟไลน์ ads585

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2180 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 04:55:08 pm »
รู้สึกว่าเรื่องนี้ pj650 กับ pj350 นี่เปนมานานแล้วนะครับ และเปนหลายเครื่องด้วยครับ

สู้ต่อไปครับ พี่น้อง

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2181 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 06:53:44 pm »
เครื่อง BD 3D เล่นได้อยู่แล้ว แต่จอ LE5500 มันแสดงผลได้แค่ 2D อ่ะครับ

ท่าน sayoseni กับท่าน Nokhoog ครับ เดี่ยวมาตอบครับ กินมาม่าแป๊ปปปปปครับ

แบบบนี้ก็เท่ากับว่า เราสามารถดู ทีวี LE5500 โดยต่อสาย v.1.4 ก็สามรถดูแผ่นหรือhdที่ เป็นแบบ 3มิติ ได้ใช่มั้ยครับ

*มีแนะนำ HDMI 1.4 ตัวไหนมั้ยครับ*

เหมือนกันครับ เพียงแต่ 1.4 มันรองรับ 3D และ Resolution ที่สูงกว่า

ได้ครับ

อยากทราบว่า LE5500 - ต่อสาย  HDMI (V.1.4 ได้มั้ยครับ)

ถามต่อแล้ว มันจะ แตกต่างกันแยะมั้ย สำหรับ ภาพที่ออกมา ระหว่าง  HDMI V.1.3 / 1.4 ครับ thx.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:03:08 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2182 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:31:10 pm »
ลองเข้าไปอ่านตามลายเซ็นต์ข้าพเจ้าดูครับ ภาค 2/3 กับ 3/3 แล้วไงมาคุยกันนะครับ

ท่าน fmt  และท่านผู้รู้คนอื่นๆ ขอคำแนะนำด้วยนะคับ

จอ pj650  กับ LE550   เรื่องการสะท้อนแสงต่างกันเยอะไหมคับ    และภาพที่ได้รับมันต่างกันยังงัยบ้าง
ส่วนตัวชอบ plasma แต่เอาไว้ต่อคอม กับ ps3 มันจะดีหรือป่าว   

ราคาplasma สบายกระเป๋ามากกว่า....อิอิ

ขอคำแนะนำหน่อยนะคับ

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2183 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 07:47:37 pm »
ผมลองต่อตามรูปนะครับ เท่าที่ฟังดูต้องปรับ Volume 70+ ถึงเริ่มได้ยินชัดถ้อยชัดคำ และเร่งถึง 100 ก็ดังได้มากกว่า 70 และไม่มี Noise อย่างที่เคยอ่านเจอมาครับ และลองปรับเสียงไป-มา อยู่พักใหญ่ จนมั่นใจว่าเสียงที่ออกมาจากช่อง Variable audio out นั้นถูกลดทอนไปประมาณ 50% เมื่อเทียบกับลำโพงของ TV น่ะครับ

เท่าที่ลองดูหลายๆเที่ยวแล้ว ถือว่าปกตินะครับ เสียงที่ได้ต้อง 70+ จะรู้สึกได้ชัดถ้อยชัดคำ และสามารถเร่งไปที่ 100 ได้ดีโดยไม่มี noise เลยสักนิด อาจเป็นเพราะลำโพง TV รุ่นนี้ดังเอาเรื่องอยู่ ถ้าเราเทียบกับลำโพง TV ของตัวมันเองก็รู้สึกว่าเบาแน่นอน เพราะมันดังเทียบได้แค่เปิดที่ 50 เท่านั้นเอง
แต่ถ้าไม่เทียบ แล้วฟังดีๆ มันก็ดังมากอยู่ เมื่อเทียบกับการเอาไปต่อเข้ากับ Amp, AVR แต่ Amp เอย AVR เอย มันมีค่า Input Impredance ที่มีผลกับเรื่องนี้ด้วย ชิมิชิมิ

ถ้าท่านลองแล้ว ดังน้อยกว่าของผม ก็เคลมได้เลย แต่ถ้าดังกว่าของผม เดี๋ยวผมจะได้เอาไปเคลม อิอิ

มิเตอร์ผมเจ๋ง ไม่งั้นจะวัดให้ว่ามันปล่อยออกมาประมาณกี่ Volt

[รัก]

[มากมาย]

[โย่ว]

ซึ่งต้องปิดเสียง speaker TV เป็น off ก่อน  ถึงจะมีสัญญาณออกจากช่องนี้ (ที่แรกไม่รู้ครับ call center เค้าแจ้งมา)

ปรากฏว่าเสียงออกเบามากครับ  พอๆกับเสียงคนคุยกันเบาๆ  ทั้งๆปรับเสียงจากรีโมท TV , ชุด HT จน max หมดแล้ว
ลองเปลี่ยนสายก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าสายไม่เสีย)  ลองจาก source อื่นๆก็แล้ว(เพื่อให้มั่นใจว่าชุด HT ไม่เสีย)

ตอนนี้ยังอยู่ในประกันร้าน 15 วัน   หวังว่าร้านจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ตามที่บอกครับ (ร้านขอให้ทางศูนย์ยืนยันก่อนว่าเสียจริงจะเปลี่ยนให้ แปลกนะว่ามั้ย?)
ยังไงให้เพื่อนๆที่ใช้ PJ650 ลองเช็คกันดูนะครับ  ว่าช่อง Variable audio out ของท่านปกติมั้ย

อยากบอกว่าเข้าใจทุกฝ่ายครับ  ของผลิตมาเป็นพันเป็นหมื่นเครื่อง ก็ต้องมีหลุดกันมั่ง ถือซะว่าซวย  
ร้านก็ขายเป็นร้อยเป็นสิบเครื่องไม่เห็นมีใครบ่น  เจอเคสนี้ร้านอาจจะไม่อยากเชื่อ คิดว่าลูกค้าต่อเป็นรึเปล่า พอบอกให้มาดูเองก็บอกงานยุ่งมาก
สรุปเด็กที่ร้านบอก"ถ้าพี่เสียจริงผมเปลี่ยนให้แน่  แต่ขอให้เอาเบอร์โทรช่าง LG คนที่แจ้งว่าเสียมาด้วยครับ"  ยังไงฟระเนี่ย -_-"

ป.ล. ผมเล่นเครื่องเสียงแยกชิ้นมาก่อน  ต่อสายแค่นี้ คิดว่า"พอเป็น"ครับ
       และขอชื่นชมทาง call center ของ LG ด้วยครับ  พูดจาดี ตามงานไวมาก  จนจะเปิดจ๊อบซ่อมให้ผมแล้ว  ผมบอกขอเจรจากับทางร้านก่อน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:36:55 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ khanthep

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2184 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:11:13 pm »
ยังหาPK550 อยู่นะครับ ใครโละไปเล่น PK950 บอกได้เลยครับ ^^

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2185 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 08:37:57 pm »
แอบลุ้นช่วย ตัวโกร่งแล้วครับ ขอให้พบเจอโดยเร็ววันนะครับ

[เท่ห์]

[มากมาย]

[นอน]

ยังหาPK550 อยู่นะครับ ใครโละไปเล่น PK950 บอกได้เลยครับ ^^

ออฟไลน์ CHT2008

• *
« ตอบกลับ #2186 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 10:25:33 pm »
ยินดีด้วยครับ ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนด้วยล่ะครับ

เช็คชม.ใช้งาน LD ไม่รู้ว่าเช้คได้หรือเปล่า ถ้าเป็น LE ก็กดปุ่ม เมนู -> ปุ่มสีแดงล่างซ้าย ได้เลยครับ ลองดูแล้วกันครับ

- ตอนแรกอยากได้ PJ350 แต่ที่ห้องผมมันเป็นหน้าต่างกระจกใสรอบอะครับ มีม่านบางๆ ที่สำคัญห้องนี้ไม่ได้ติดแอร์ หน้าร้อนนี่เอาเรื่องเลยครับ ก็เลยตัดสินใจจบที่ 42ld460 ถูกตังค์ คุ้มความรู้สึกครับ.. [ปลื่ม]
[/quote]

LD460 Set ตามนี้เลยครับ

MENU/ปุ่มแดงด้านล่างซ้าย(ฝ่ายบริการลูกค้า)/ข้อมูลผลิตภัณฑ์บริการ/OK

« ตอบกลับ #2187 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:54:41 am »
อ๋อครับ
ถ้าตัด3dทิ้ง แล้ว  Resolution ที่สูงกว่า สูงกว่าเยอะมั้ยครับ  [ปลื่ม]อยากรู้ๆ [หื่น]

เครื่อง BD 3D เล่นได้อยู่แล้ว แต่จอ LE5500 มันแสดงผลได้แค่ 2D อ่ะครับ

ท่าน sayoseni กับท่าน Nokhoog ครับ เดี่ยวมาตอบครับ กินมาม่าแป๊ปปปปปครับ

แบบบนี้ก็เท่ากับว่า เราสามารถดู ทีวี LE5500 โดยต่อสาย v.1.4 ก็สามรถดูแผ่นหรือhdที่ เป็นแบบ 3มิติ ได้ใช่มั้ยครับ

*มีแนะนำ HDMI 1.4 ตัวไหนมั้ยครับ*

เหมือนกันครับ เพียงแต่ 1.4 มันรองรับ 3D และ Resolution ที่สูงกว่า

ได้ครับ

อยากทราบว่า LE5500 - ต่อสาย  HDMI (V.1.4 ได้มั้ยครับ)

ถามต่อแล้ว มันจะ แตกต่างกันแยะมั้ย สำหรับ ภาพที่ออกมา ระหว่าง  HDMI V.1.3 / 1.4 ครับ thx.

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2188 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:54:11 am »
ถ้าตัด3dทิ้ง แล้ว  Resolution ที่สูงกว่า สูงกว่าเยอะมั้ยครับ
4k*2k=8MP ครับ ลองอ่านดูครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/HDMI

อ๋อครับ
ถ้าตัด3dทิ้ง แล้ว  Resolution ที่สูงกว่า สูงกว่าเยอะมั้ยครับ  [ปลื่ม]อยากรู้ๆ [หื่น]

ได้ครับ

ออฟไลน์ boozer

• **
« ตอบกลับ #2189 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:59:48 am »
้hdmi 1.4 มันsupport 3D นิครับ ถ้า TV ไม่ใช่ 3D มันก็ไม่น่ามีประโยชน์ครับ
ส่วนเรื่องแสงสะท้อนของ le5500 เด๋วว่างๆผมถ่ายรูปมาให้ชม พอที่บ้านผม สะท้อนจริงๆนะ แต่มันไม่ได้สะท้อนเหมือนจอ plasma ที่เป็นแก้วหรอก

ออฟไลน์ paekag

• **
« ตอบกลับ #2190 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:26:20 pm »
LD460 พอดูหนังแล้วปิดไฟดู เพิ่งสังเกตุว่าเหมือนมีแสงออกจากขอบจอ ด้านล่างบ้าง ที่มุม บ้าง พยายามลดแสงลงก็ยังเหมือนจะมีอยู่เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าปกติ หรือผิดปกติครับ ปกติเปิดไฟดู ก็เลยเอาไฟล์ .mkv มาเล่นกับทีวีซะหน่อย กะปิดไฟดูมืด โหแสงจากขอบมาเลยครับ

ผมว่าจะเอาเทปกาวไปปิดที่ขอบทีวีไว้อยู่ อิอิ กลัวไม่สวย

« ตอบกลับ #2191 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 01:59:21 pm »
Thx ja.
ถ้าตัด3dทิ้ง แล้ว  Resolution ที่สูงกว่า สูงกว่าเยอะมั้ยครับ
4k*2k=8MP ครับ ลองอ่านดูครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/HDMI

อ๋อครับ

ได้ครับ

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #2192 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 04:51:53 pm »
ยินดีด้วยครับ ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนด้วยล่ะครับ

เช็คชม.ใช้งาน LD ไม่รู้ว่าเช้คได้หรือเปล่า ถ้าเป็น LE ก็กดปุ่ม เมนู -> ปุ่มสีแดงล่างซ้าย ได้เลยครับ ลองดูแล้วกันครับ

- ตอนแรกอยากได้ PJ350 แต่ที่ห้องผมมันเป็นหน้าต่างกระจกใสรอบอะครับ มีม่านบางๆ ที่สำคัญห้องนี้ไม่ได้ติดแอร์ หน้าร้อนนี่เอาเรื่องเลยครับ ก็เลยตัดสินใจจบที่ 42ld460 ถูกตังค์ คุ้มความรู้สึกครับ.. [ปลื่ม]

LD460 Set ตามนี้เลยครับ

MENU/ปุ่มแดงด้านล่างซ้าย(ฝ่ายบริการลูกค้า)/ข้อมูลผลิตภัณฑ์บริการ/OK

[/quote]
ขอบคุณครับ ได้ลองทำตามที่บอกแล้วครับ เช็คได้จริงๆด้วย มี vertion FW ครบ แต่ปัญหาคือในส่วนรายการของ ชั่วโมงการทำงาน เค้าขึ้นว่า 14 ไม่มีหน่วยใดๆเลยครับ (ผมเช็คหลังจากที่ซื้อมาแล้วประมาณ 2 วัน ครับ ซึ่งก็ดูไปพอสมควรเช่นกัน)

ออฟไลน์ khanthep

• *
« ตอบกลับ #2193 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:51:29 pm »
ถามชาว LG ตอนนี้มี LED รุ่นไหนที่ ขจัด GHOST ตอนดูหนัง Action ได้หมดจดบ้างแล้วมั๊ยครับ 

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2194 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 06:53:16 pm »
รั่ว ครับ มันคือแสงจาก Backlight ครับ เป็นปกติครับ แต่ต้องลองไปดูเทียบกับเครื่องอื่นรุ่นเดียวกัน มันต้องรั่วพอๆกัน ไม่ควรต่างกันเยอะ

LD460 พอดูหนังแล้วปิดไฟดู เพิ่งสังเกตุว่าเหมือนมีแสงออกจากขอบจอ ด้านล่างบ้าง ที่มุม บ้าง พยายามลดแสงลงก็ยังเหมือนจะมีอยู่เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าปกติ หรือผิดปกติครับ ปกติเปิดไฟดู ก็เลยเอาไฟล์ .mkv มาเล่นกับทีวีซะหน่อย กะปิดไฟดูมืด โหแสงจากขอบมาเลยครับ

ผมว่าจะเอาเทปกาวไปปิดที่ขอบทีวีไว้อยู่ อิอิ กลัวไม่สวย

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #2195 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:18:34 pm »
รั่ว ครับ มันคือแสงจาก Backlight ครับ เป็นปกติครับ แต่ต้องลองไปดูเทียบกับเครื่องอื่นรุ่นเดียวกัน มันต้องรั่วพอๆกัน ไม่ควรต่างกันเยอะ

ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีแสงรั่วมานะครับ ปิดไฟดูเช่นกัน เว้นแต่ด้านหลัง TV ที่มาการทำช่องระบายความร้อนไว้ แสงจึงลอดออกมาจากช่องดังกล่าว..