ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409453 ครั้ง)

ออฟไลน์ fmt

• Hologram 3D TV member
    • MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2196 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 07:28:14 pm »
งั้นเข้าใจแล้วครับ เครื่องของท่าน paekag ประกอบหน้ากากกับจอมาไม่สนิท เรียกว่ามี Gap ลองก้มมองจากด้านบนตรงตำแหน่งที่เห้นแสงรั่วออกมา

จะเห็นขอบหน้ากากไม่แนบสนิทกับหน้าจอ อาจเอาไม้บรรทัดพลาสติคแหย่ลงไปได้เลยครับ  ชิมิชิมิ

รั่ว ครับ มันคือแสงจาก Backlight ครับ เป็นปกติครับ แต่ต้องลองไปดูเทียบกับเครื่องอื่นรุ่นเดียวกัน มันต้องรั่วพอๆกัน ไม่ควรต่างกันเยอะ

LD460 พอดูหนังแล้วปิดไฟดู เพิ่งสังเกตุว่าเหมือนมีแสงออกจากขอบจอ ด้านล่างบ้าง ที่มุม บ้าง พยายามลดแสงลงก็ยังเหมือนจะมีอยู่เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าปกติ หรือผิดปกติครับ ปกติเปิดไฟดู ก็เลยเอาไฟล์ .mkv มาเล่นกับทีวีซะหน่อย กะปิดไฟดูมืด โหแสงจากขอบมาเลยครับ

ผมว่าจะเอาเทปกาวไปปิดที่ขอบทีวีไว้อยู่ อิอิ กลัวไม่สวย

ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีแสงรั่วมานะครับ ปิดไฟดูเช่นกัน เว้นแต่ด้านหลัง TV ที่มาการทำช่องระบายความร้อนไว้ แสงจึงลอดออกมาจากช่องดังกล่าว..

ออฟไลน์ mrnop

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #2197 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:41:07 pm »
พี่ครับ ผมกำลังหาซื้อ 42LE8500 ที่ไหนมีขายบ้างครับ กทม. ไม่เอาบนห้างนะครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mfosis

• *
« ตอบกลับ #2198 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:42:19 pm »
เพิ่งถอย 42LD460 มา
อยากรู้ว่าทำไงให้สามารถเล่น subtitle แบบ .idx+.sub ได้ครับ
เพราะว่าเปิดแล้วไม่มียอมโชว์เลย

ออฟไลน์ Xzibitz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2199 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 10:56:37 pm »
พี่ครับ ผมกำลังหาซื้อ 42LE8500 ที่ไหนมีขายบ้างครับ กทม. ไม่เอาบนห้างนะครับ
ขอบคุณครับ

ร้านเฮียแสงครับลองโทรเช็คดูครับ

ออฟไลน์ fmt

• MSN Messenger - fomat366@hotmail.com
« ตอบกลับ #2200 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:23:54 pm »
รุ่นปี 2009 ดีสุด 2ms ช้ากว่า PDP 2,000เท่า
รุ่นปี 2010 ดีสุดก็ 0.5ms(Philips) ช้ากว่า PDP 500เท่า ต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ ถึงจะได้เจ้าเครื่องนี้มาครอบครอง

แล้วจะหนีผีได้งัย ถ้าชอบเป็นเด็กผีก็ไปอย่าง อิอิ

ถามชาว LG ตอนนี้มี LED รุ่นไหนที่ ขจัด GHOST ตอนดูหนัง Action ได้หมดจดบ้างแล้วมั๊ยครับ 

ออฟไลน์ Xzibitz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #2201 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:33:54 pm »
รุ่นปี 2009 ดีสุด 2ms ช้ากว่า PDP 2,000เท่า
รุ่นปี 2010 ดีสุดก็ 0.5ms(Philips) ช้ากว่า PDP 500เท่า ต้องเพิ่มเงินเท่าไหร่ ถึงจะได้เจ้าเครื่องนี้มาครอบครอง

แล้วจะหนีผีได้งัย ถ้าชอบเป็นเด็กผีก็ไปอย่าง อิอิ

ถามชาว LG ตอนนี้มี LED รุ่นไหนที่ ขจัด GHOST ตอนดูหนัง Action ได้หมดจดบ้างแล้วมั๊ยครับ 

แหม่ เป็นเด็กผีพอดีเลย

ออฟไลน์ khanthep

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #2202 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:47:05 pm »

แบบนี้ถึงเอา Plasma มาเชียร์ แมนยู ก็คงขจัดผีไม่ได้ใช่มั๊ยครับ 555

ออฟไลน์ Nokhoog

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2203 เมื่อ: มีนาคม 01, 2011, 11:50:48 pm »

0.5ms นี่รหัสไรครับ ขึ้นด้วย 9 ชิมิ

ÍÂÙè·ÕèµÒ  ªÍºµÑÇä˹  ¡ç«×é͵ÑǹÑé¹

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2204 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:11:24 am »

0.5ms นี่รหัสไรครับ ขึ้นด้วย 9 ชิมิ

ออฟไลน์ paekag

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2205 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:52:40 am »
ประมาณนั้นครับ ดูแล้ว มันไม่แนบสนิทกับจอเลย ต้องทำไงครับ ซื้อมาจะเดือนแล้ว
งั้นเข้าใจแล้วครับ เครื่องของท่าน paekag ประกอบหน้ากากกับจอมาไม่สนิท เรียกว่ามี Gap ลองก้มมองจากด้านบนตรงตำแหน่งที่เห้นแสงรั่วออกมา

จะเห็นขอบหน้ากากไม่แนบสนิทกับหน้าจอ อาจเอาไม้บรรทัดพลาสติคแหย่ลงไปได้เลยครับ  ชิมิชิมิ

รั่ว ครับ มันคือแสงจาก Backlight ครับ เป็นปกติครับ แต่ต้องลองไปดูเทียบกับเครื่องอื่นรุ่นเดียวกัน มันต้องรั่วพอๆกัน ไม่ควรต่างกันเยอะ

LD460 พอดูหนังแล้วปิดไฟดู เพิ่งสังเกตุว่าเหมือนมีแสงออกจากขอบจอ ด้านล่างบ้าง ที่มุม บ้าง พยายามลดแสงลงก็ยังเหมือนจะมีอยู่เหมือนเดิม ไม่ทราบว่าปกติ หรือผิดปกติครับ ปกติเปิดไฟดู ก็เลยเอาไฟล์ .mkv มาเล่นกับทีวีซะหน่อย กะปิดไฟดูมืด โหแสงจากขอบมาเลยครับ

ผมว่าจะเอาเทปกาวไปปิดที่ขอบทีวีไว้อยู่ อิอิ กลัวไม่สวย

ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ดูเหมือนจะไม่ค่อยมีแสงรั่วมานะครับ ปิดไฟดูเช่นกัน เว้นแต่ด้านหลัง TV ที่มาการทำช่องระบายความร้อนไว้ แสงจึงลอดออกมาจากช่องดังกล่าว..

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2206 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 11:25:34 am »
ปกติ QC ในไลน์ผลิตต้อง Reject ให้ Production Line แก้ไขให้เรียบร้อย
ถ้าเจอที่ QA(Sampling Check) จะ Reject ทั้งล็อต

ถ้าซีเรียล(จุดเดือดแต่ละท่านไม่เท่ากัน)
โทร 02-8785757 เรียกมาแก้ไขที่บ้านก็ได้ครับ
สาเหตุ : หน้ากากฉีดขึ้นรูปมาไม่ตรง เมื่อประกบกับจอ จึงเห็นช่องว่าง(Gap)
1. เอาโฟมนุ่มที่คลอบเครื่องมาในกล่อง(ถ้ามี) หรือหาอะไรนุ่มๆมารองรับหน้าจอ แล้วคว่ำหน้าจอลง
2. เปิดฝาหลัง
3. คลายน็อตที่ยึดหูของจอกับหน้ากากออกเล็กน้อย
4. งัด และรั้งหน้ากาก กับหูจอค้างเอาไว้ ให้ช่องว่างด้านหน้า(Gap) มันแนบสนิท
5. ขันน็อตกลับเข้าไปให้แน่น อาการ Gap ก็จะดีขึ้น หรืออาจหาย
ที่ไม่หายสนิทเพราะ ตัวหน้ากากมันไม่ตรง เลยต้องแก้ด้วยวิธีนี้ ในโรงงานเค้าแก้กันอย่างนี้แหละครับ
หน้ากากฉีดออกมาแล้ว จะเอาไปทิ้งก็กระไรอยู่ มันแก้ไขได้ และไม่ได้มีผลกับภาพ

นี่คือ Process Rework ที่ผมต้อง Issue ให้ QA กับ Production ทำงาน ถ้าเจอปัญหานี้ การขันน็อตต้องระบุแรง(Toque)ในการขันน็อตด้วย ไม่งั้นเดี๋ยวรูขันน็อตที่หน้ากาก Loose

ประมาณนั้นครับ ดูแล้ว มันไม่แนบสนิทกับจอเลย ต้องทำไงครับ ซื้อมาจะเดือนแล้ว

จะเห็นขอบหน้ากากไม่แนบสนิทกับหน้าจอ อาจเอาไม้บรรทัดพลาสติคแหย่ลงไปได้เลยครับ  ชิมิชิมิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 07:00:50 pm โดย fmt »

ออฟไลน์ feeman

• *
« ตอบกลับ #2207 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 12:52:40 pm »
ขอถามอะไรหน่อยนะครับ ถ้าผมมีเครื่องเล่น3dกับแผ่นหนัง3dแล้วเอามาเปิดกีบ42pj650 มันจะเป็น3dไหมครับ

ออฟไลน์ CHT2008

• *
« ตอบกลับ #2208 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 06:17:17 pm »
ยินดีด้วยครับ ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนด้วยล่ะครับ

เช็คชม.ใช้งาน LD ไม่รู้ว่าเช้คได้หรือเปล่า ถ้าเป็น LE ก็กดปุ่ม เมนู -> ปุ่มสีแดงล่างซ้าย ได้เลยครับ ลองดูแล้วกันครับ

- ตอนแรกอยากได้ PJ350 แต่ที่ห้องผมมันเป็นหน้าต่างกระจกใสรอบอะครับ มีม่านบางๆ ที่สำคัญห้องนี้ไม่ได้ติดแอร์ หน้าร้อนนี่เอาเรื่องเลยครับ ก็เลยตัดสินใจจบที่ 42ld460 ถูกตังค์ คุ้มความรู้สึกครับ.. [ปลื่ม]

LD460 Set ตามนี้เลยครับ

MENU/ปุ่มแดงด้านล่างซ้าย(ฝ่ายบริการลูกค้า)/ข้อมูลผลิตภัณฑ์บริการ/OK

ขอบคุณครับ ได้ลองทำตามที่บอกแล้วครับ เช็คได้จริงๆด้วย มี vertion FW ครบ แต่ปัญหาคือในส่วนรายการของ ชั่วโมงการทำงาน เค้าขึ้นว่า 14 ไม่มีหน่วยใดๆเลยครับ (ผมเช็คหลังจากที่ซื้อมาแล้วประมาณ 2 วัน ครับ ซึ่งก็ดูไปพอสมควรเช่นกัน)
[/quote]

หน่วยเป็น ชม.ครับ
2 วัน 14 ชม. ก็ปกติครับ
ลองกดดูใหม่ครับ ว่ามันเพิ่มเป็นกี่ ชม. แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2011, 06:21:26 pm โดย CHT2008 »

ออฟไลน์ POPgtr

• *
« ตอบกลับ #2209 เมื่อ: มีนาคม 02, 2011, 09:18:37 pm »
ยินดีด้วยครับ ภายใน 15 วัน โทรไป 02-8785757 ลงทะเบียนด้วยล่ะครับ

เช็คชม.ใช้งาน LD ไม่รู้ว่าเช้คได้หรือเปล่า ถ้าเป็น LE ก็กดปุ่ม เมนู -> ปุ่มสีแดงล่างซ้าย ได้เลยครับ ลองดูแล้วกันครับ

- ตอนแรกอยากได้ PJ350 แต่ที่ห้องผมมันเป็นหน้าต่างกระจกใสรอบอะครับ มีม่านบางๆ ที่สำคัญห้องนี้ไม่ได้ติดแอร์ หน้าร้อนนี่เอาเรื่องเลยครับ ก็เลยตัดสินใจจบที่ 42ld460 ถูกตังค์ คุ้มความรู้สึกครับ.. [ปลื่ม]

LD460 Set ตามนี้เลยครับ

MENU/ปุ่มแดงด้านล่างซ้าย(ฝ่ายบริการลูกค้า)/ข้อมูลผลิตภัณฑ์บริการ/OK

ขอบคุณครับ ได้ลองทำตามที่บอกแล้วครับ เช็คได้จริงๆด้วย มี vertion FW ครบ แต่ปัญหาคือในส่วนรายการของ ชั่วโมงการทำงาน เค้าขึ้นว่า 14 ไม่มีหน่วยใดๆเลยครับ (ผมเช็คหลังจากที่ซื้อมาแล้วประมาณ 2 วัน ครับ ซึ่งก็ดูไปพอสมควรเช่นกัน)

หน่วยเป็น ชม.ครับ
2 วัน 14 ชม. ก็ปกติครับ
ลองกดดูใหม่ครับ ว่ามันเพิ่มเป็นกี่ ชม. แล้ว
[/quote]
ถึงตอนนี้ซื้อมาตั้งแต่วันอาทิตย์ ตังเลขขึ้นเป็น 22 แล้วครับ **ตกลงหน่วยเป็น ชั่วโมงใช่มะคับ ถือว่าปกติเน๊อะ.. [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Sakira69

• *
« ตอบกลับ #2210 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 12:11:23 am »
สอบถามหน่อยครับ

PJ350 มีระบบ Audio Return Channel หรือเปล่าครับ ?
ใช้ Onkyo HT-S3300 อยู่อยากทดสอบดูน่ะครับ

ออฟไลน์ pongsak555

• *
« ตอบกลับ #2211 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 01:45:20 pm »
ใครใช้สองรุ่นนี้บ้างครับ LG 19" 19LD330 // LG 22" 22LE5300
ถ้าจะเอาแบบใช้งานทนทาน หลายปี ควรเลือกแบบไหนคับ
จอ LCD กับจอ LED อันไหนที่มีอายุการใช้งานนานกว่ากัน

เพื่อนคนไหนใช้สองรุ่นนี้ เชิญเล่าประสบการณืได้คับ

ออฟไลน์ sayoseni

• *
« ตอบกลับ #2212 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 03:46:50 pm »

ออฟไลน์ fmt

« ตอบกลับ #2213 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 06:49:35 pm »
จัด จัด จัด ด่วน ด่วน ด่วน

ดูราคา   50pj350 สิ    17,990  เองคับ

http://www.digitalbestbuy.co.th/page/index.php?option=com_virtuemart&page=shop.browse&category_id=34&Itemid=64