ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409251 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattrawutxx

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5004 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:08:59 am »
แนะนำวิธีการใช้ widi หน่อยครับ ต้องโหลดโปรแกรมอะไรมาไว้ในคอมก่อนบ้างครับ
widi สเปคคอมต้องรองรับครับ ไม่สามารถดาวโหลดโปรแกรมมาติดตั้งได้ รายละเอียดตามนี้เลยครับ
http://www.lgblogger.com/2013/10/09/intel-widi-on-lg-smart-tv/

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5005 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:12:59 am »
ขอสอบถามเรื่องตั้งเวลาในเครื่อง LG 47la740T ครับ

พอผมตั้งเวลาและวันที่เสร็จเรียบร้อย พอเปิดเตรื่องแล้วเปิดใหม่ทีวีมันไม่จำค่าวันเละเวลาที่ผมตั้งเอาไว้อะครับ

ไม่ทราบว่ามันปกติหรือป่าวครับ  [เปล่า]   
ถ้าปิดเครื่องไม่ดึงปลั๊กออกเวลาไม่หายครับ ถ้าดึงปลั๊กออกทุกอย่างหายหมด  [กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #5006 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2013, 09:56:04 am »
สอบถามการต่อทีวีกะชุดโฮมเธียร์เตอร์ของLG หน่อยครับว่าต้องต่อยังไงอะครับ ทีวีเป็น 42LA623T ส่วนโฮมเธียร์เตอร์เป็น DH6330DH พอดีลองต่อเองมันก็ดังอยู่นะครับตอนเล่นแผ่นจากชุดโฮมฯ ต่อกล่องทรูก็ดังอยู่นะครับ แต่พอผมเล่นหนังจากไฟล์ที่แฟลชไดร์ฟที่เปิดจากทีวี ปรากฎว่าเสียงไม่ออกที่ชุดโฮมอะครับ ไม่รู้ว่าต้องแก้ไงอะครับ
ไม่แน่ใจว่าคุณต่อสายยังไงนะครับ แต่ปกติต่อสาย optical จากหลังทีวีมาเข้าหลังชุดโฮม แล้วตั้งค่าระบบเสียงที่ทีวีเปน optical แค่นี้ทุกเสียงที่ออกลำโพงทีวีก็จะออกที่ชุดโฮมแทนครับ

ออฟไลน์ kawdnb

• *
« ตอบกลับ #5007 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2013, 10:59:34 am »
ใครมีหน้าจอตอนเช็ค ชม. LG 55la6190 ไหมครับ

อยากรู้ว่ารุ่นนี้ต้องกดปุ่มอะไรบ้างในการเช็ค แล้วดูยังไงบ้างครับ

ออฟไลน์ thanawut85

• *
« ตอบกลับ #5008 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 09:47:54 am »
ผมซื้อ lg 42ln570t มาครับ มีเพื่อนๆพี่ๆ ท่านใดมีวิธีปรับภาพใปให้ได้เต็มประสิทธิภาพ บ้างไหมครับ ผมเน้นดูหนัง HD เมนูมันเยอะ ลองปรับดูแล้ว ปรับจนเละไปเลย รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ pravit17

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5009 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2013, 11:18:46 am »
ผมใช้ 42LA6200 เวลาอัดหนัง TIME MACHINE ทำไมมันไม่เซฟลงแฟรชไดรฟ ไปเซฟลงเมมเครื่องแทน  ที่มีอยู่แค่ 1.5 GB ไม่ทราบว่าต้องทำไงถึงจะเลือกให้ลงแฟรชไดรฟ หรือ สามารถลง HDD EXTERNAL ได้มั้ยครับ และถ้าได้มันสามรถมองเห็นสูงสุดที่เท่าไรครับ  ขอ กูรู ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]
แฟลตไดร์ไม่สามารถใช้บันทึกได้ครับ ต้องเปน Ex HDD ความจุ 40GB-2TB ครับ [เปล่า]

ผมลองต่อ กับ external hdd แล้วครับเห็นไฟล์ข้างในหมด แต่พอลองอัด แล้วก็ยังไปลงใน ทีวี ไม่ลงใน hdd ผมใช้ ext hdd wd 500gb ขนาด 2.5" ครับ

ผมทำอะไรผิดขั้นตอนรึเปล่า และอัดได้เฉพาะทาง ช่อง AV ผ่าน HDMI ไม่อัด ถูกต้องมั้ยครับ จะอัดการ์ตูนให้ลูกไว้ดูครับ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ nuttapolw

• *
« ตอบกลับ #5010 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2013, 12:44:27 pm »
ของผมใช้ led la 7400 ซื้อมาได้ 3 เดือนกว่าๆแล้ว  ถามว่าตอนนี้ปรับถูกใจไหม ก็ไม่ค่อยเท่าไร ปรับนั่นปรับนี่ไปมา (คนที่บ้านก็ว่า ๆ กันปรับบ่อยเหลือเกิน)
 [คิคิ] ผมว่ามันอยู่ที่ตัวเราเองด้วยแหละครับว่าชอบแนวๆไหน (แต่ผมก็ปรับไม่ค่อยเก่งนะ) ณ ตอนนี้ผมปรับอยู่ที่ราว ๆ นี้นะ

แสงสว่างพื้นหลัง 81
ความเข้มของสี 80
ความคมชัด 9-10 (แล้วแต่อารมณ์)
สี 50
ปรับหน้าจอตามต้นฉบับ

ส่วนการตั้งค่าชั่นสูง
แกมม่า ต่ำ
อย่างอื่นปิดหมด

ส่วนพวกทรูโมชั้นผมปิดนะ (ความจริงชอบแต่รำคาญวุ้น ๆ )
แต่เปิด โลคอลแดมมิ่ง ต่ำ

ภาพก็โอเคนะ (สำหรับเรา)

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #5011 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 12:41:06 pm »
 [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 04:41:02 pm โดย hussell_bank »

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #5012 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2013, 12:42:37 pm »

Update firmware lm 7600 :ver.04.30.21. เพิ่งเปิดทีวีวันนี้ครับ auto update มีอะไรเพิ่มแก้ไขส่วนไหนบ้าง ช่วยแชร์ด้วยคร๊าบบบบ^_^

สามารถกรอไฟล์ .tp/.ts แบบอัดตรง(แถมEPG)ได้ครับ เมื่อก่อนกรอไม่ได้เพราะติดเวลาเครื่อง ตอนนี้กรอได้แล้ว ดีใจมาก

Cr. Nutthawee Sirisriphisan@LG Facebook

ผมลองโหลดมาเทสแล้วครับ

ข้อดี

ภาพจาก HDD คมขึ้น สวยขึ้นนะครับโดยเฉพาะภาพจากอนิเม (คิดว่าไม่น่าจะตาฝาด หรือคิดไปเอง)

ภาพฟรีทีวีก็ดูสว่างขึ้นเล็กน้อย ในโหมดภาพค่าเดิม

ภาพจากเครื่อง Blu-ray , DVD มีความรู้สึกว่า ภาพใส คมขึ้น แต่แทบไม่เห็นความแตกต่าง (ผมลองจ้องจากพวกแบล็คกราว ขอบเสื้อผ้าของตัวละคร)

เรื่องภาพส่วนอื่นก็แทบไม่เพิ่มอะไรครับ

ข้อเสีย ตัวนี้เวปเบาว์เซอร์ค่อนข้างกินเมมโมรี่จากเครื่องมากกว่า firmware ตัวเก่านะครับ อาจจะเปิดเวปได้ไม่นานนัก ก็จะขึ้นกรอบเตือน "OUT OF MEMORY"
จะเห็นได้ชัดจาก เวปดูหนังออนไลน์ ที่ยังไม่ทันขึ้นตัวหนัง ก็จะขึ้นกรอบเตือนแล้วเด้งออกแล้ว

ใครที่ดูชอบดูหนัง หรือทีวีออนไลน์จากเวปเบาว์เซอร์ ที่เคยโหลดได้อาจจะโหลดแทบไม่ได้แล้ว แต่ก็มีบางเวปที่ยังโหลดได้อยู่ เช่น movieeasy.net หรือ tvjaa.com ก็ยังเปิดดูได้นะครับ

ที่เข้าไม่ได้เลยคือ freemovie-hd.com ยังไม่ทันเข้าหนัง ก็ขึ้น "OUT OF MEMORY" ตลอดครับ

ถ้าคุณแทบไม่ได้ใช้เวปเบาร์เซอร์ดูหนังออนไลน์ แนะนำให้โหลดไปใช้ครับ ภาพสวยขึ้นกว่า firmware ตัวเก่าไปอีกนิดนึง โดยเฉพาะในส่วนของไฟล์ MKV อนิเม ที่เล่นจาก HDD

แต่ถ้าต้องการใช้ดูหนังออนไลน์ แนะนำว่าอย่าพึ่งอัพครับ แต่ firmware ตัวเก่า ผมก็ไม่เคยเปิดพวกหนังออนไลน์ดูนะ เลยไม่รู้ว่าของเก่ามันมีปัญหาเหมือนกันมั้ย แต่ดู YOUTUBE ได้ตามปกติครับ แทบไม่เปลี่ยนแปลงอะไร (เท่าที่ทดลอง เปิดคลิปประมาณ 15-16 คลิป ก็ยังดูได้อยู่ ไม่เด้งออก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 23, 2013, 04:43:14 pm โดย hussell_bank »

• *
« ตอบกลับ #5013 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 12:19:14 am »
ใครมีหน้าจอตอนเช็ค ชม. LG 55la6190 ไหมครับ

อยากรู้ว่ารุ่นนี้ต้องกดปุ่มอะไรบ้างในการเช็ค แล้วดูยังไงบ้างครับ
กดปุ่ม setting  เลือกเครื้องหมายคำถาม เลือกข้อมูลผลิตภัณฑ์  จะมี ชม การใช้งานแจ้งครับ หน่วยเป็นชั่วโมง

• *
« ตอบกลับ #5014 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 12:22:13 am »
ผมใช้ 42LA6200 เวลาอัดหนัง TIME MACHINE ทำไมมันไม่เซฟลงแฟรชไดรฟ ไปเซฟลงเมมเครื่องแทน  ที่มีอยู่แค่ 1.5 GB ไม่ทราบว่าต้องทำไงถึงจะเลือกให้ลงแฟรชไดรฟ หรือ สามารถลง HDD EXTERNAL ได้มั้ยครับ และถ้าได้มันสามรถมองเห็นสูงสุดที่เท่าไรครับ  ขอ กูรู ช่วยตอบทีครับ ขอบคุณ   [ปลื่ม] [ปลื่ม]
แฟลตไดร์ไม่สามารถใช้บันทึกได้ครับ ต้องเปน Ex HDD ความจุ 40GB-2TB ครับ [เปล่า]

ผมลองต่อ กับ external hdd แล้วครับเห็นไฟล์ข้างในหมด แต่พอลองอัด แล้วก็ยังไปลงใน ทีวี ไม่ลงใน hdd ผมใช้ ext hdd wd 500gb ขนาด 2.5" ครับ

ผมทำอะไรผิดขั้นตอนรึเปล่า และอัดได้เฉพาะทาง ช่อง AV ผ่าน HDMI ไม่อัด ถูกต้องมั้ยครับ จะอัดการ์ตูนให้ลูกไว้ดูครับ โปรดช่วยแนะนำด้วยครับ

ลืมบอกไปครับ อัดได้แค่ 2 อย่าง สัญญาณ RF กับ AV   

ออฟไลน์ muman

• *
« ตอบกลับ #5015 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2013, 07:48:02 am »
 [ไม่เอา]ผมใช้ 47 LA6200 โหลด app LG TV Remote มาใช้กับ Iphone4 ครับ app ตัวล่าสุดดูใน app แล้วรองรับ
ต่อทีวีและมือถือผ่าน Access point ตัวเดียวกันเวลาเปิด App สแกนหาทีมันไม่เจอครับ แต่ที่ทีวีจะมีหน้าต่างเล็กๆเด้งขึ้นมา
จะบอกเลขเชื่อมต่อแต่ไม่มีเลขโชวน์นะครับ ใครพอมีประสปการณ์เกี่ยวกับ app ตัวนี้บ้าง

ออฟไลน์ Pin0877981

• *
« ตอบกลับ #5016 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 11:30:44 am »
TV Plasma LG 42นิ้ว รุ่น 42PG60UR ราคา7000 สมควรซื้อไหมคับ ใช้งานมา2ปีแล้วแต่สภาพยังokคับ

ออฟไลน์ Deltaocz

• *
« ตอบกลับ #5017 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2013, 06:48:28 pm »
มีเรื่องสอบถามครับ คือ ผมมี LED TV LG รุ่น : 42LN5710 อยากถามว่า Spec มัน เล่น PS3 ไหว ป่าวคับ หน่วง เงา หรือ ภาพ ปกติดีมั้ยครับ เพราะ ลองๆ อ่านดู MCI = 100 (50Hz) มันไม่ถึงร้อย เหมือน ยี่ห้ออื่นๆ อ่าคับ

ออฟไลน์ ViruSTeaM

• *
« ตอบกลับ #5018 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 12:46:34 am »
lg la623t จอมันเงาเป็นกระจกเลย เวลาดูหนังฉากดำๆ เห็นตัวเองอยู่ในหนังด้วย - - ถ้าปิดไฟไม่มีปัญหา
แต่จำเป็นต้องเปิดไฟดูครับ *-* พอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5019 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 01:13:49 am »
lg la623t จอมันเงาเป็นกระจกเลย เวลาดูหนังฉากดำๆ เห็นตัวเองอยู่ในหนังด้วย - - ถ้าปิดไฟไม่มีปัญหา
แต่จำเป็นต้องเปิดไฟดูครับ *-* พอจะมีวิธีแก้มั้ยครับ

วิธีแก้คือ...หลับตา...ครับ รับรองไม่เห็นเงาตัวเองแน่ๆ

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ jazz1st

• *
« ตอบกลับ #5020 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2013, 02:47:47 am »
เครื่องผม 42LM6400 ดูหนัง HD .mkv ผ่าน smart share เลือกซับกับเสียงไม่ได้เลยครับ มีวิธีแก้มั้ยครับ

ออฟไลน์ koop533

• *
« ตอบกลับ #5021 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2013, 08:35:02 am »
LG LA6610

- LG เวลาบันทึกรายการแล้ว file เป็นนามสกุลอะไรครับ?

- แล้วเดี๋ยวนี้ ดูั youtube 3d ทำไมไม่ได้ มีแต่แบ่งเป็น 2 หน้าจอครับ สงสัย

- แล้วมี file หนัง 3d ทดสอบมั้ยครับอยากลอง

- ถ้าต่อสายจาก computer ผ่าน HDMI port ไปที่ จอ TV LG แล้ว ภาพที่ได้ จะเป็น 3d หรือไม่ครับ หรือว่าต้องเปิดจาก app ของ lg เท่านั้นถึงเป็น 3d

[ช็อค]