ผู้เขียน หัวข้อ: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!  (อ่าน 4409467 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattrawutxx

• Flat TV member
  • *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5040 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 08:26:02 am »
เพิ่งถอย 47 LA690t  สงสัยเรื่องการใช้รีโมทหน่อยครับ
1. เวลารับชมภาพยนต์ผ่านสาย HDMI แล้วถ้าเกิดเราต้องการเปลี่ยนไปดูทีวีปกติ ใช้ปุ่มไหนครับ
2. เวลาเปิดทีวีมา มันจะให้เราเลือกช่องสัญญาณ มี คำว่า "ปิด" กับ "เลือกช่องสัญญาณ" พอกดเสร็จ ต้องรอนานมาก กว่าจะเข้าสู่ menu ที่ให้เราเลือกว่าจะเป็น AV HDMI 1  HDMI 2 HDMI 3
พอมีเมนูลัดบ้างไม๊  ขอบคุณมากครับ
กดปุ่ม input ด้านบนรีโมท เลือกสัญญาณที่ต้องการดูครับ

ออฟไลน์ pattrawutxx

• *
Re: !!! LG FanClub รวมพลคนใช้ทีวี LG LED TV LCD TV มาทางนี้เลยครับ !!!
« ตอบกลับ #5041 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 09:22:03 am »
วันก่อนแจ้งซ่อม LCD จำรุ่นไม่ได้หละ (5ปี ได้แล้ว) แต่ที่ฐานตรงคอจะเป็นสีแดงๆ

อาการคือ ภาพจาก HDMI ไม่ติดทั้งสองช่อง ปุ่มด้านข้างใช้งานไม่ได้เลย ลองต่อสาย av จากเครื่องเล่นเพยื ปรากฎว่ามีภาพแต่ไม่มีเสียง แล้วก็ลองต่อสาย av จากกล่องทรู มีภาพแต่ไม่มีเสียง แล้วบางทีจอก็จะสั่่นไม่มีภาพ

สองวันผ่านไปช่างโทรมาถามอาการ แล้วบอกว่า ซ่อมไม่คุ้มหรอกคับ ซื้อใหม่น่าจะดีกว่า ค่าบอร์ด 4000+ ค่าแรง 1100+

เราก็เลยบอกไปงั้นไม่ซ่อมก็ได้ เลยไม่รู้ว่า ช่าง LG เป็นแบบนี้ทุกคนหรือเปล่า เพราะไปอ่านเจอมาก็เจอบ่อยที่ช่างบอก ซ่อมไม่คุ้ม

ช่างเค้าแนะให้เปนทางเลือกหรือป่าวครับ ถ้าเราจะซ่อมใครจะห้ามได้  [หื่น] [หื่น]

ออฟไลน์ chowwong

• *
« ตอบกลับ #5042 เมื่อ: มกราคม 11, 2014, 01:24:09 pm »
เพิ่งถอย 47 LA690t  สงสัยเรื่องการใช้รีโมทหน่อยครับ
1. เวลารับชมภาพยนต์ผ่านสาย HDMI แล้วถ้าเกิดเราต้องการเปลี่ยนไปดูทีวีปกติ ใช้ปุ่มไหนครับ
2. เวลาเปิดทีวีมา มันจะให้เราเลือกช่องสัญญาณ มี คำว่า "ปิด" กับ "เลือกช่องสัญญาณ" พอกดเสร็จ ต้องรอนานมาก กว่าจะเข้าสู่ menu ที่ให้เราเลือกว่าจะเป็น AV HDMI 1  HDMI 2 HDMI 3
พอมีเมนูลัดบ้างไม๊  ขอบคุณมากครับ
กดปุ่ม input ด้านบนรีโมท เลือกสัญญาณที่ต้องการดูครับ
ลองกด input แล้วครับ แต่พอสัญญาณ นานมากเลย

• *
« ตอบกลับ #5043 เมื่อ: มกราคม 12, 2014, 04:32:35 pm »
ลองกด input แล้วครับ แต่พอสัญญาณ นานมากเลย
วันนี้ก็มีปัญหาอีกละ รีโมทคอนโทรล ใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนถ่านใหม่ก็แล้ว ลองกดรีโมท แล้วใช้กล้องจับภาพดูก็เห็นแสงสีเขียวทำงาน แต่ไม่สามารถเชื่อมกับ tv ได้ แต่เมจีกรีโมท สามารถใช้งานได้ปกติ 

ออฟไลน์ room19

• *
« ตอบกลับ #5044 เมื่อ: มกราคม 14, 2014, 09:02:25 am »
กำลังจะไปถอย 47LA740T ไม่ทราบว่า มีใครใช้แล้วเจอปัญหาอะไรบ้างไหมครับ

ออฟไลน์ xsuperone

• *
« ตอบกลับ #5045 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 04:16:44 pm »
เรียนถามครับ
ผมเปิดหนัง .mkv แบบเสียบตรงที่ช่อง USB สังเกตุว่าจะไม่ได้ความรู้สึกเหมือนดูหนัง เพราะมันดูลื่นไหลไวไปนิดนึง
หนังบางเรื่องเฟรมเรท 23.976 fps เปิดดูแล้วมันจะไวนิด ๆ
เป็นเพราะเฟรมเรทมันไม่เท่ากับระบบทีวีของเมืองไทย หรือเปล่าครับ
แต่หนังแผ่น DVD เฟรมเรทจะอยู่ที่ 25.000 fps ซึ่งตรงกับระบบ PAL ที่เมืองไทยใช้อยู่
เวลาเปิดจากเครื่องเล่น DVD ต่อเข้ากับ TV ผมรู้สึกว่า จังหวะมันจะพอดี  ได้ฟิลเหมือนดูหนัง

อยากจะเรียนถามว่า LG มีระบบปรับเฟรมเรทของ TV ไหมครับ ?

ออฟไลน์ meng47479

• *
« ตอบกลับ #5046 เมื่อ: มกราคม 16, 2014, 08:30:28 pm »
ถามหน่อยคับแว่นที่แถมมากับจอกับแว่นสีส้ม dual play ที่ต้องไปซื้อแยก มันต่างกันยังไง ใช้แล้วมันจะทำให้ภาพ 3d ดูดีขึ้นรึป่าวคับ

ออฟไลน์ pravit17

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5047 เมื่อ: มกราคม 17, 2014, 07:46:09 pm »
ถามหน่อยคับแว่นที่แถมมากับจอกับแว่นสีส้ม dual play ที่ต้องไปซื้อแยก มันต่างกันยังไง ใช้แล้วมันจะทำให้ภาพ 3d ดูดีขึ้นรึป่าวคับ

ถ้าจำไม่ผิด มันเอาไว้เล่นเกมส์ แบบแบ่ง 2 จอ ไม่ได้เอาไว้ดู 3D นะครับ ไม่แน่ใจนะครับ เดี๋ยวรอ กูรู มาช่วยตอบ อีกทีนะ

ออฟไลน์ newman2014

• *
    • µÙéÅÔ鹪ѡ¾ÅÒʵԡ
« ตอบกลับ #5048 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 09:45:22 am »
ใช้ดีทีเดียวครับ

ออฟไลน์ tarthyper

• *
« ตอบกลับ #5049 เมื่อ: มกราคม 18, 2014, 07:38:39 pm »
สวัสดีครับ ผมซื้อ LG LG7400 เมื่อเดือนตุลาคมที่ผ่านมา

ผมทำแผ่น Tag on แผ่นเล็กๆ หายอ่ะครับ จำเป็นต้องใช้ หรือเปล่าครับ ใช้ยังไง และไปขอร้านที่ซื้อ หรือศูนย์ได้หรือเปล่าครับ

ผมลงแอพ LG TV remort แล้ว ใช้งานเหมือนกันหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

[โขก]

ออฟไลน์ hussell_bank

« ตอบกลับ #5050 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 08:58:38 am »
3D Smart TV 2012 ตั้งแต่รุ่น LM7600 ลงมา

ออก f/w ใหม่แล้วนะครับ คือ V.04.31.07

ลองอัพกันดูนะครับว่ามันทำอะไรเพิ่มขึ้นได้บ้าง

ออฟไลน์ UNCENSORED

« ตอบกลับ #5051 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 07:02:56 pm »
V.04.31.07 เพิ่งอัพเมื่อเช้าเลยครับของผม ว่าแต่มีอะไรเปลี่ยนมั้งไหม
บอกที

« ตอบกลับ #5052 เมื่อ: มกราคม 21, 2014, 07:20:57 pm »
V.04.31.07 เพิ่งอัพเมื่อเช้าเลยครับของผม ว่าแต่มีอะไรเปลี่ยนมั้งไหม
บอกที

เดา ๆ ว่าน่าจะแก้ไขเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Web browser ล่ะครับ

เพราะตัวเก่า เปิดหน้าเวปไม่กี่ที ก็จะขึ้นกรอบ OUT OF MEMORY แล้ว

ตัวใหม่น่าจะแก้ไขในจุดนี้ ให้กิน MEMORY น้อยลง ผมก็ลองคร่าว ๆ ก็ถือว่า OK ครับ [ปลื่ม]

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2014, 07:21:31 pm โดย hussell_bank »

• *
« ตอบกลับ #5053 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 02:30:58 pm »
สอบถาม LG 690t  รีโมทคอนโทรล บางครั้งปิดทีวีโดยใช้รีโมทคอนโทรล พอมาเปิดอีกทีใช้ไม่ได้ ต้องเปิดที่ตัวเครื่องTV ต้องดึงปลั๊กออก ทิ้งไว้นาน แล้วมาเสียบปลั๊กใหม่ รีโมทถึงใช้ได้ ไม่ทราบสมาชิกมีใครเป็นบ้างครับ

ออฟไลน์ e-a-k

• *
« ตอบกลับ #5054 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 07:13:30 pm »
วันนี้ LG LA690T มีอัพเดต fw Ver.04.22.25 ไม่ทราบมีอะไรมาใหม่ครับ  ???

ออฟไลน์ UNCENSORED

« ตอบกลับ #5055 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 02:37:11 pm »
ทีวีผมเสียบสาย Lan ไว้ แล้วพอดูๆไป ต้องข้างล่างมันขึ้นว่า ตัดการเชื่อมต่อแบบใช้สาย แล้วมันก็กลับมาเชื่อต่อแบบใช้สายอะครับ
ตัดๆ ต่อๆ ทุกๆ 5-10 นาทีเลย ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรหรอครับ เน็ตไม่ได้หลุดหนะครับ เพราะต่อทั้งคอม ทั้ง android box ดูได้ปกติ
เป็นสีสาย lan เอง หรือเป็นที่ตัว TV ครับ รำคาญมากขึ้นมาบังซับตอนดูหนัง -*-

ออฟไลน์ aotaotaot99

• *
« ตอบกลับ #5056 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 05:16:33 pm »
สอบถามครับ Lg42la690t เข้า Game World ไม่ได้เลยครับ เข้าไปแล้วโหลดสักพัก แล้วขึ้น " ตัดการเชื่อมต่อกับเซิฟเวอร์แล้ว โปรดลองอีกครั้งในภายหลัง (0) "

แก้อย่างไรได้บ้างครับ 

« ตอบกลับ #5057 เมื่อ: มกราคม 27, 2014, 06:27:48 pm »
ทีวีผมเสียบสาย Lan ไว้ แล้วพอดูๆไป ต้องข้างล่างมันขึ้นว่า ตัดการเชื่อมต่อแบบใช้สาย แล้วมันก็กลับมาเชื่อต่อแบบใช้สายอะครับ
ตัดๆ ต่อๆ ทุกๆ 5-10 นาทีเลย ไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรหรอครับ เน็ตไม่ได้หลุดหนะครับ เพราะต่อทั้งคอม ทั้ง android box ดูได้ปกติ
เป็นสีสาย lan เอง หรือเป็นที่ตัว TV ครับ รำคาญมากขึ้นมาบังซับตอนดูหนัง -*-

อืม ต้องลองเช็คสายดูก่อนน่ะครับ  ผมเคยลองต่อสาย lan ทิ้งไว้ 1 ชั่วโมง ตอนอัพเฟิร์มแวร์ตัวล่าสุด แล้วก็ลองเล่นเน็ต ก็ไม่เป็นนะครับ