ผู้เขียน หัวข้อ: ็็้้้HDR ที่มาในรุ่น 2016 ไว้ทำอะไรครับ จำเป็นไหมครับ?  (อ่าน 3072 ครั้ง)

ออฟไลน์ jumpjump

• LCD TV member
  • **
เห็นว่าถ้ารุ่นสูงๆมีหมดเลย
HDR คืออะไรครับ เป็น Function หรือ คุณสมบัติ
เป็นแบบ
ต้องใช้ไฟล์พิเศษเหมือน 4K ในการเล่น

หรือเปิดไว้ดูอะไรก็จะสวยขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member

• **
จากที่อ่านก็คือเป็น function ที่ทำให้ไล่สีได้ดีขึ้น
ก็คือเปิดอะไรก็จะสวยขึ้น ดำก็ดำขึ้น สว่างก็สว่างขึ้น

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่ทีแรกก็เข้าใจแบบนี้ แต่พอเห็นกระทู้ข้างล่างที่ว่า HDRในห้องมืด มีการพูดถึง
Andriod box เล่น hdr ไม่ได้เลยงงครับว่าสรุปต้องเป็น ไฟล์ เฉพาะรึเปล่าครับ

จากที่อ่านก็คือเป็น function ที่ทำให้ไล่สีได้ดีขึ้น
ก็คือเปิดอะไรก็จะสวยขึ้น ดำก็ดำขึ้น สว่างก็สว่างขึ้น

ผมเข้าใจถูกไหมครับ

แต่ทีแรกก็เข้าใจแบบนี้ แต่พอเห็นกระทู้ข้างล่างที่ว่า HDRในห้องมืด มีการพูดถึง
Andriod box เล่น hdr ไม่ได้เลยงงครับว่าสรุปต้องเป็น ไฟล์ เฉพาะรึเปล่าครับ

ผิดแล้วครับ

ต้องเป็นไฟล์4k hdr โดยเฉพาะและทีวีต้องรองรับ hdr ด้วย
ถ้าเปิดไฟล์ sdrปกติที่ไม่ใช่ hdr โดยใช้ฟังชั่น hdr ของทีวีภาพก็ออกมาทุเรศกว่าดูปกติ

• **
แปลว่าถึงมี tv ที่มี HDR ตอนนี้
ก็เหมือนมี tv 4K ที่หา content ดูไม่ค่อยได้หรอครับ

สรุปว่าถ้าผมดูแต่หนัง MKV , iso Blu Ray หรือ full rip ต่างๆ ที่โหลดตาม web bit  ไม่มีความจำเป็นใดๆที่จะต้องซื้อ
4k และ HDR ใช่ไหมครับ เพรามันไม่ได้ช่วยให้ภาพสวยขึ้นเลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ขอบคุณมากครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

แปลว่าถึงมี tv ที่มี HDR ตอนนี้
ก็เหมือนมี tv 4K ที่หา content ดูไม่ค่อยได้หรอครับ

สรุปว่าถ้าผมดูแต่หนัง MKV , iso Blu Ray หรือ full rip ต่างๆ ที่โหลดตาม web bit  ไม่มีความจำเป็นใดๆที่จะต้องซื้อ
4k และ HDR ใช่ไหมครับ เพรามันไม่ได้ช่วยให้ภาพสวยขึ้นเลย ผมเข้าใจถูกไหมครับ
ขอบคุณมากครับ รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ในปัจจุบัน ทีวีที่มี HDR จะเป็นรุ่นระดับสูงกว่า ทีวีทั่วไป
ถ้างบถึงก็แนะนำให้ซื้อรุ่นที่รองรับ HDR ครับ
ถึงไม่ได้ใช้งานในส่วนของ HDR แต่รุ่นพวกนี้จอเกรดดีกว่า ชิปประมวลผลในการอัพสเกลไฟล์ 1080p 720p ก็ดีกว่ารุ่นทั่วไป

ตอนนี้ content ที่เป็น 4K HDR เริ่มมีให้ดูมากขึ้นแล้ว อยู่ในแผ่น 4K bluray
ซึ่งต้องใช้เครื่อง UHD player เป็นตัวอ่านและส่งสัญญาณ HDR ไปให้ทีวี
ตอนนี้ต้องสั่งซื้อจากนอกเท่านั้น แต่อีกไม่นานก็จะเริ่มจำหน่ายในประเทศไทยแล้วครับ

• **
ทางผมดู 60uh650t ไว้ ไม่ทราบน่าสนไหมครับ หรือน่าเล่นตัวอื่นมากกว่าไหมครับในงบเท่ากัน

ขอบคุณครับ

ทางผมดู 60uh650t ไว้ ไม่ทราบน่าสนไหมครับ หรือน่าเล่นตัวอื่นมากกว่าไหมครับในงบเท่ากัน

ขอบคุณครับ

งบมีเท่าไหร่ครับ

• **
50000ครับ ราคาขายจริงนะครับ ไม่ใช่ราคาตั้ง เพราะราคาตั้งนี่ 50000หาดีๆแทบไม่ได้เลย

ตัวที่ผมว่ามัน 60000 แต่ลดแล้วก็แค่ 4กว่าๆครับ

50000ครับ ราคาขายจริงนะครับ ไม่ใช่ราคาตั้ง เพราะราคาตั้งนี่ 50000หาดีๆแทบไม่ได้เลย

ตัวที่ผมว่ามัน 60000 แต่ลดแล้วก็แค่ 4กว่าๆครับ

ในงบไม่เกิน 50000 แนะนำเป็น samsung 55ks7500
ถึงจะไซส์เล็กกว่า 60uh650t ไปห้านิ้ว
แต่คุณภาพภาพ 2d 480p 720p 1080p รวมถึง 4k hdr
Ks7500 ทำได้กีกว่า uh650t หลายเท่าครับ

• **
Re: ็็้้้HDR ที่มาในรุ่น 2016 ไว้ทำอะไรครับ จำเป็นไหมครับ?
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 04:04:22 pm »
ขอบคุณเจ๊หวีมากครับสำหรับคำแนะนำ

เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือทางเจ๊ว่ายอมสละ 5 นิ้ว เพื่อมาเอา spec ที่ดีกว่าจะคุ้มค่ามากกว่าใช่ไหมครับ
ซึ่งแปลว่า KU6000 ตัว60นิ้วก็ไม่ต้องสนเหมือนกันถูกต้องไหมครับ
ซึ่งพอเป็น 55นิ้วแล้วทางเลือกก็ดูจะมีมากขึ้นอีก

ขอเพิ่มหน่อยครับว่า ตัวที่แนะนำ KS7500 นี่มีแต่จอโค้งหรอครับ

แล้วโค้งกับไม่โค้งการใช้งานจริงต่างกันไหมครับ

แล้วแบบนี้ถ้าเป็นทางค่าย sony มีตัวไหนมาเทียบกับเจ้า KS7500 ที่ว่านี้ไหมครับ
เข้าใจว่าราคาตั้ง sony นี่เวอร์มากๆแต่ทางผมพอหาซื้อ sony ในราคาลดได้พอประมาณอยู่ เผื่อจะอยู่ในงบครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 02, 2016, 04:10:01 pm โดย jumpjump »

Re: ็็้้้HDR ที่มาในรุ่น 2016 ไว้ทำอะไรครับ จำเป็นไหมครับ?
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 05:49:56 pm »

1 เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือทางเจ๊ว่ายอมสละ 5 นิ้ว เพื่อมาเอา spec ที่ดีกว่าจะคุ้มค่ามากกว่าใช่ไหมครับ

2ซึ่งแปลว่า KU6000 ตัว60นิ้วก็ไม่ต้องสนเหมือนกันถูกต้องไหมครับ

3ขอเพิ่มหน่อยครับว่า ตัวที่แนะนำ KS7500 นี่มีแต่จอโค้งหรอครับ

4แล้วโค้งกับไม่โค้งการใช้งานจริงต่างกันไหมครับ

5แล้วแบบนี้ถ้าเป็นทางค่าย sony มีตัวไหนมาเทียบกับเจ้า KS7500 ที่ว่านี้ไหมครับ

1 ใช่

2 ใช่

3 ใช่

4 ลองด้วยตัวเองเลยครับ จอโค้ง บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ ส่วนตัวผมว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ใช้ได้หมด

5 sony ตัวที่เทียบกับ KS7500 คือ X9300D
ถ้าเป็น X8500D สเปคจะต่ำกว่า ทั้งสีดำ contrast และ HDR ที่ยังทำได้ไม่ค่อยดี

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2016, 05:57:37 pm »
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับคุณซ่องเจ๊หวี

ขอสงสัยครับว่าชื่อนี้ได้มายังไงครับ ??? เป็นสถานที่โปรดเมื่อวัยเยาว์หรอครับ [หื่น]

ออฟไลน์ Da Vinci

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2016, 02:24:49 pm »
ขอบคุณมากๆอีกครั้งนะครับคุณซ่องเจ๊หวี

ขอสงสัยครับว่าชื่อนี้ได้มายังไงครับ ??? เป็นสถานที่โปรดเมื่อวัยเยาว์หรอครับ [หื่น]
[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]