ผู้เขียน หัวข้อ: ช้วยแนะนําเรื่องการต่อสาย Tv > โฮมเธียเตอร์ ทีครับ  (อ่าน 1614 ครั้ง)

ออฟไลน์ dj1002

• Flat TV member
  • *
ช้วยชี้แนะทีครับ
ผมจะเล่นหนังจาก HDD ต่อเข้า Tv แล้ว"ต้องการนําเสียงออก ชุดโฮมเธียเตอร์" แต่ไม่รู้จะต่อตรงไหนครับ ชี้แนะผมทีครับ

ด้านหลัง Tv (Samsung Smart TV 40" (UA40F6800AR)

ด้านหลัง ชุดโฮมเธียเตอร์  (sony รุ่น HT-DDW3000)

***แล้วเสียงที่่ออกมาจะได้เป็นเสียง5.1ตามต้นฉบับหนังใน HDD หรือเปล่าครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้า

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
Re: ช้วยแนะนําเรื่องการต่อสาย Tv > โฮมเธียเตอร์ ทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 02:08:13 pm »
ใช้สาย optical ต่อจากทีวีเข้า โซนี่ช่อง sat in ครับ 

ออฟไลน์ dj1002

• Flat TV member
  • *
Re: ช้วยแนะนําเรื่องการต่อสาย Tv > โฮมเธียเตอร์ ทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2015, 07:13:09 pm »
แล้วเสียงที่ได้จะเป็น 5.1 หรือเปล่าครับ

[กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ] [กระดึบ]

ออฟไลน์ nutt Manytech

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2015, 10:48:32 pm »
5.1  ครับ แต่อาจจะเป็น PCM ไม่ใช่ บิทสตรีม ครับ โดยทีวีจะถอดรหัสเสียง ให้เป็น PCM ก่อนแล้วส่งออก optical ไม่ใช่สัญญาณดิบๆ แบบบิทสตรีม

ลองตั้งค่าเสียงในทีวีดูครับ ว่าสัญญาณเสียงปรับเป็น บิทสตรีมได้หรือไม่ ผมใช้ ทีวี LG ส่งเสียงออก optical ได้แค่ PCM
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2015, 11:03:12 pm โดย nuttza »