ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งได้ Subwoofer มาใหม่ อยากถามSetup หน่อยครับ  (อ่าน 10568 ครั้ง)

ออฟไลน์ NazeNus

• Flat TV member
  • *
ในชุดผมเป็น Yam 1020 กับ ลำโพง Klipsch rf42 rc42 rb41  Subเพิ่งได้มาเป็น SVS PB-1000
ปกติผมดูแต่หนังซะเกือบหมดครับ

อยากถามเรื่องเกี่ยวกับ การปรับซับ ช่องเสียบสายซับ

1.ถ้ามีสายซับ1ออก1 เสียบเข้าLFEนี่คือการให้AVRกำหนดจุดตัดเองใช่มั้ยครับ ที่ซับแค่เลื่อนไปLFE ตั้งลำโพงเป็นSmallหมด crossoverที่AVRก้อแล้วแต่ที่กำหนด แค่นี้เสร็จ อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ? ... แล้วถ้าทำเสร็จหมดแล้ว เรามาปรับ Phase ที่ซับอีก จะมีผลอะไรมั้ยครับ?

2.ถ้ามีสายซับ1ออก2 แล้วเสียบเข้าL+R ทีนี้จะต้องมาปรับซับที่ Crossover ,Phase เองทุกอย่างให้มันกลืนกันใช่มั้ยครับ ... แล้วแบบนี้เราจะต้องปรับลำโพงทุกตัวเป็นอะไรครับ ถ้าดูหนัง 5.1 เป็นLargeหมดทุกตัวเท่านั้นหรือSmallก้อได้ด้วย?

หรือการต่อแบบL+Rใช่เฉพาะฟังเพลง2.1เท่านั้นครับ หมายถึงถ้าผมดูหนังอย่างเดียว ก้อไม่จำเป็นต้องหาซื้อสายซับ1ออก2 มาลองรึเปล่าครับ? หรือว่ามันปรับได้หมด ผมจะได้หาซื้อสายซับแบบ1ออก2มาลองฟังบ้าง

พยายามอ่านไปอ่านมาแล้ว งงขึ้นเรื่อยๆ 555+  [โขกโต๊ะ]
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
Re: เพิ่งได้ Subwoofer มาใหม่ อยากถามSetup หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 07:18:38 pm »
ผมจะตอบรวบๆ นะครับ เพราะการตั้งค่าซับ มีคนพูดบ่อยแล้วอะ

- ต่อ output LFE เข้า input LFE ถ้าเป็น 1 ออก 1 ส่วน 1 ออกสองก็เข้า input ทั้ง L และ R

- ส่วนใหญ่ หรือตามหลักการจะปรับลำโพงเป็น Small หมด ตัดจุดตัวที่ 80 Hz อ้างอิง THX

- หาตำแหน่ง แล้วหา Phase ปรับที่ 0 หรือ 180 เพื่อหาว่า เฟสไหนที่เปิดแล้ว เบสใหญ่ที่สุด

- หลัง ๆ ผมปรับ bypass crossover ที่ซับนะ เพราะขี้เกียด เซตง่ายดี

- มาปรับวอลุ่มที่ซับ ให้เบสไม่บวม กระชับ กลมๆ ลอยขึ้นมากลางจอ (ถ้าตำแหน่ง และ distance ถูก)

ยังคงแนะนำแผ่น อัสนิ วสัน เช่นเดิมในการฟังเบส แทรก 15 และ 16 ดิส 1

B2S มีขาย 99 บาท

• *
Re: เพิ่งได้ Subwoofer มาใหม่ อยากถามSetup หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:02:53 pm »

ขอบคุณคร้าบบบ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 10:45:29 pm »
ข้อ 1 ตามที่บรรยายมา ท่านเข้าใจถูกต้องแล้วครับ ยกเว้นเรื่อง ขนาดลำโพง
และเมื่อท่านมาปรับ phase ที่ sub อีก เสียงก็เปลี่ยนตาม phase ไงครับ

ข้อ 2 ใช้สาย 1 ออก 2 เสียบเข้า LR ==> คือถ้าท่านยังใช้ pre out "sub" จาก avr อันนี้ก็กลับไปข้อ 1 ไงครับ

ในการฟังเพลง 2.1
ใช้ pre out "sub" จาก avr ตัวเครื่องจะส่งสัญญาณเสียงไปที่ sub ด้วย ซึ่งขึ้นอยู่กับ mode ด้วย และถ้าเป็น pure หรือ direct นั้นจะไม่มีเสียงออกจาก sub (ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน คงต้องอ่านจากคู๋มืออีกที)

ใช้ pre out "L+R" จาก avr อันมีเสียงออก sub อยู่แล้ว ค่า crossover เป็นไปตามที่ตั้งไว้ในเครื่อง ยกเว้น mode pure หรือ direct เครื่องน่าจะ bypass ค่าที่ตั้งไว้มั้ง (ไม่แน่ใจ)

ใช้ avr ดูหนัง ฟังเพลง ต่อสายจาก preout sub น่าจะสะดวกสุด เพราะในหนังมันมี .1 แยกออกมา
ถ้าใช้ pre หรือ int amp ฟังเพลง และต้องการเสริมเบส ค่อยใช้ LR

ถ้าจะบอกว่า crossover ไว้ปรับสำหรับช่วยลำโพงตัวอื่น 5ตัวบ้าง 7ตัวบ้าง แล้วแต่ระบบ
กับ phase ไว้ปรับสำหรับช่วยในการวางตำแหน่งของ sub ประมาณนั้น
svs เป็น front firing (หรือเปล่า ถ้าใช่) ลองหมุน sub ดูครับ ลองยิงไปทางอื่นดูนะครับ

เรื่องการปรับตั้งขนาดลำโพง small หรือ large ต้องลองดูครับ เพียงแต่ว่าถ้าตั้งเป็น large จะเปิด double bass ไปที่คู่หน้าได้ (อันนี้ของ onkyo ของ yam น่าจะเหมือนกัน จำไม่ได้แล้ว) ปัญหาคือถ้า amp กล้ามไม่โต ขับเบสไม่ออกครับ ลองกับ Rf42 ดู ได้ผลอย่างไร มาบอกกันมั้ง

ออฟไลน์ buraphaboy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:14:53 pm »
มาช่วยเพิ่มความงงละกัน

ผมใช้ marantz NR1605 กับ velodyne cht-10

1. แนะนำให้ใช้ สาย 1 ออก 2 ครับ แล้วไปใช้ cross ของ sub ครับ เสียงดีกว่าเยอะมาก ตัดขาดด้วยครับ

ทีแรก ผมตั้ง bypass ที่ sub ไว้ ใช้ avr ตัด ผลคือ เบสบวม เบลอ ปรับยังไงก็ไม่ลง เลยเอะใจ ลองสับแล้วมาตัดที่ sub เท่านั้นแหละ คนละเรื่องเลยครับ

2. mode pure หรือ direct เสียงออก sub นะ แต่ไม่มาก แค่เสริมให้ลงลึกเท่านั้น

3. ลำโพง ตั้งเป็น small ครับ ปกติถ้าฟังเพลง online หรือ ฟัง cd แบบไม่ได้นั่งหน้าลำโพง ผมไม่เปิด sub อยู่ (ผมตัดความถี่คู่หน้าที่ 60 Hz นะ ช่วย sub มันหน่อย เพราะ sub มันติดเฉื่อย แต่ sub ตัด 80 Hz ครับ)

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:27:53 pm »
โอ้ว์ .. ขอบคุณมากกกกก คร้าบ

รายละเอียดเริ่มเยอะเลย   [เท่ห์]

ตอนนี้แค่ปรับ phase ยังเริ่มงง แยกออกได้ยากจริง ต้องแบบฟังแล้วฟังอีกยังแยกออกนิดๆ ... สงสัยหูตะกั่วโบกปูนมาก

แถมทำไมต้องปรับ0กับ180 ปรับแค่90ได้มั้ย มันปรับได้นี่น่า

... แต่ผมจะค่อยๆลองครับ เดี๋ยวหาซื้อสายซับใหม่มาลองด้วยเลย ไหนๆก้อไหนๆล่ะ

ขอบคุณทุกท่านมาก   [รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2015, 11:33:27 pm โดย NazeNus »

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2015, 11:43:47 pm »

ผมใช้ marantz NR1605 กับ velodyne cht-10

1. แนะนำให้ใช้ สาย 1 ออก 2 ครับ แล้วไปใช้ cross ของ sub ครับ เสียงดีกว่าเยอะมาก ตัดขาดด้วยครับ

ทีแรก ผมตั้ง bypass ที่ sub ไว้ ใช้ avr ตัด ผลคือ เบสบวม เบลอ ปรับยังไงก็ไม่ลง เลยเอะใจ ลองสับแล้วมาตัดที่ sub เท่านั้นแหละ คนละเรื่องเลยครับ

2. mode pure หรือ direct เสียงออก sub นะ แต่ไม่มาก แค่เสริมให้ลงลึกเท่านั้น

3. ลำโพง ตั้งเป็น small ครับ ปกติถ้าฟังเพลง online หรือ ฟัง cd แบบไม่ได้นั่งหน้าลำโพง ผมไม่เปิด sub อยู่ (ผมตัดความถี่คู่หน้าที่ 60 Hz นะ ช่วย sub มันหน่อย เพราะ sub มันติดเฉื่อย แต่ sub ตัด 80 Hz ครับ)

Velodyne หลังจากได้อ่านรีวิว เวลาอ่านนิตยสารที่ไร จะดูหน้าโฆษณาหน้านี้นานเป็นพิเศษที่เดียว..
Classic Home Theater

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:21:15 am »
โอ้ว์ .. ขอบคุณมากกกกก คร้าบ

รายละเอียดเริ่มเยอะเลย   [เท่ห์]

ตอนนี้แค่ปรับ phase ยังเริ่มงง แยกออกได้ยากจริง ต้องแบบฟังแล้วฟังอีกยังแยกออกนิดๆ ... สงสัยหูตะกั่วโบกปูนมาก

แถมทำไมต้องปรับ0กับ180 ปรับแค่90ได้มั้ย มันปรับได้นี่น่า

... แต่ผมจะค่อยๆลองครับ เดี๋ยวหาซื้อสายซับใหม่มาลองด้วยเลย ไหนๆก้อไหนๆล่ะ

ขอบคุณทุกท่านมาก   [รัก]

ปรับ Phase ง่ายมากครับ

หา CD เพลง ที่เบสหนักๆสักแผ่น เปิดอัดเลยครับ แล้วฟัง

ถ้า Phase ถูก เบสจะดังกว่า Phase ครับ อันไหนดังกว่า ก็อันนั้นแหละ ... ในบ้าน ฟังง่ายกว่า ในรถ นะครับ

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 11:24:28 am »

Velodyne หลังจากได้อ่านรีวิว เวลาอ่านนิตยสารที่ไร จะดูหน้าโฆษณาหน้านี้นานเป็นพิเศษที่เดียว..
Classic Home Theater

ของท่านพ่อน่ะครับ ซื้อไว้เมื่อ สิบกว่าปีก่อน จับกับลำโพง Quad 22L, 11L และ Center ครับ ตอนนั้น 3.8 หมื่นบาท มังครับ

ตอนนี้ มันมาอยู่กับผม ผมเลยกระจายเอา 22L ไปไว้ในห้องฟัง ไว้ฟังเพลง ส่วนที่เหลือ มาไว้ห้องรับแขก ไว้ดูหนังน่ะครับ

Velodyne ส่วนตัว ผมมองว่า มันเหมาะกับฟังเพลงซะมากกว่า เบสมันนุ่ม ตามกลางแหลมไม่ค่อยทันเท่าไหร่ เอามาฟังเพลง (ผมชอบฟังเพลงช้า ไม่ฟัง rock) กำลังดีครับ

เดี๋ยวไว้รอ Sub ดูหนังมันส์ๆ หลุดมา ค่อยสอยมาชุดดูหนัง น่ะครับ (ตอนนี้ แอมป์ฟังเพลง ส่งซ่อม ทุกอย่าง เลยยุบรวมมาอยู่กับ ชุดดูหนัง)

ออฟไลน์ brutus

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 02:34:07 pm »
กระทู้นี้ได้ความรู้เรื่อง Sub ดีมากๆ เลยครับ

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 07:53:00 pm »

เมื่อวานไปนั่งปรับตอนดึกๆ โดนด่าไปเรียบร้อย 555

ออฟไลน์ korakit2000

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 05:44:08 pm »

AVR ของผม มี preout sub สองชุดครับ
ผมสามารถใช้สาย 2 ออก 2 ต่อมาที่ซับได้ไหมครับ
(preout sub1 -->  L subwoofer และ preout sub2 -->  R subwoofer )

หรือว่าผมต้องหาซื้อสาย 1 ออก 2 ใหม่อีกเส้น ครับ..

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2015, 10:32:06 pm »

ขออนุญาติตอบก่อน ผู้รู้ท่านอื่นมาตอบล่ะกันครับ

นั่นมันเพราะแอมป์ท่านเล่น ซับ ได้2ตัว ไม่ใช่รึครับ

ต่อเอาช่องแบบนั้น มันจะพังมั้ยเนี่ย ... มันควรจะเป็น 1ออก2 รวม2ชุดได้เล่นซับ2ตัวมากกว่ามัง้ครับ

ถ้าเล่นตัวเดียวก้อ 1ออก2 จาก pre out ช่องเดียวพอ

ขอท่านอื่นมาคอมเฟิร์มอีกทีล่ะกันครับ