ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือครับ ทนมาหลายปี T T  (อ่าน 3057 ครั้ง)

ออฟไลน์ kmpthr

• *
ขอความช่วยเหลือครับ ทนมาหลายปี T T
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 04:34:06 pm »
ทนมาหลายปี ยกเครื่องเปลี่ยนมาแล้ว  [ร้องไห้] รบกวนช่วยเหลือให้ผมดูหนังได้เต็มประสิทธิภาพทีครับ

1. ผมมี computer (แรงพอประมาณ) การ์ดจอ AMD R7 200 series (มีระบบ TRUE HD , DTS)
2. มีเครื่องเสียง AVR SHERWOOD R-507 , ลำโพง 5.1
3. ผมต่อ HDMI จาก การ์ดจอ > AVR > TV LG 47"
4. ดูหนังผ่าน PROGRAM : kmplayer , potplayer , powerdvd , mediapclassic , windows mediaplayer ฯลฯ

ปัญหาของผมที่ทนมานาน ซึ่งเคยพยายาม set เอง แล้วไม่สำเร็จ คิดว่าเป็นที่เครื่องเสียงเก่า หรือ การ์ดจอเก่าไม่ซัพพอร์ต  [ร้องไห้]

1. เสียง DTS ไม่ออก
2. ลำโพงไม่ตรง ไปออกลำโพงซ้าย ...
3. เลือก stereo ได้อย่างเดียว ...
4. ไม่เคยได้ดูหนังจากคอมแล้วเสียงดีเลยครับ

((ต่อจากเครื่องเล่น bluray ปกติ ขึ้น DTS ที่ AVR , 3D ปกติ))

ขอความกรุณาพี่ๆเพื่อนๆ

1. สอนผมทีครับ ตั้งค่าอย่างไรให้ DTS ออก , เสียง true hd ออก??
2. driver ลง AMD แล้ว , SHERWOOD นี่ต้องลงด้วยป่ะครับ ไม่มี??
3. เป็นที่อะไรครับ สาย hdmi ผมเสียหรือเปล่าครับ??
4. หรือ เป็นที่โปรแกรมดู ผมมีเวบที่โหลดโปรแกรมได้หลากหลาย รบกวนแนะนำโปรแกรมทีครับ??
5. จากข้อ 4 รบกวนสอนผม หรือ ขอลิ้งตั้งค่าเสียงในโปรแกรมทีครับ T T

ขอบคุณมากๆครับ ทนมา 5 ปีได้แล้วครับ มี 5.1 แต่ฟังได้แค่ stereo  [ร้องไห้] [ร้องไห้]

ออฟไลน์ bight

• Edge LED TV member
Re: ขอความช่วยเหลือครับ ทนมาหลายปี T T
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 05:48:15 pm »
AVR รุ่นนี้ลองรับเสียง HD หรือเปล่าครับ
ขอสเป็กคอมเเบบละเอียดนิดนึงครับ
วินโดว์ที่ใช้ด้วยครับ
สาย HDMI ใช้ของอะไรครับ
ไดเวอการ์ดจอใช้เวอชั่นไหนครับ
ถ้าไว้ก่อนเด๊่ยวมาตอบให้อีกที

ออฟไลน์ osxp

Re: ขอความช่วยเหลือครับ ทนมาหลายปี T T
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 07:10:42 pm »
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่คอมพ์หรอกครับ

ผมก็ใช้คอมพ์ต่อกับ AVR อยู่ ไม่มีปัญหาอะไร ทั้ง TrueHD, DTS-HD ออกหมด

แต่ว่าปัญหาอยู่ที่ SHERWOOD R-507 ไม่รองรับเสียง HD  ส่วน DTS กับ Dolby ก็ใช้ได้อยู่

ลองเซ็ต Pass throught ในโปรแกรม PotPlayer ตามนี้ครับ

ป.ล. ถ้าตัวไหนเสียงไม่ออก ก็ Disable ซะ ให้โปรแกรมถอดรหัสแทน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 07:16:24 pm โดย osxp »
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2015, 10:14:28 pm »
...copy หนังลงแฟลชไดร์ 16G ,32G ราคาร้อยสองร้อยกว่าบาท เสียบเข้ากับเครื่องเล่นบลูเรย์ดีส เท่านี้ก็เล่นหนังได้เสียงสมบูรณ์แบบแล้วครับ.

ออฟไลน์ bight

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 04:54:02 am »
ตัวโปรเเกรม potplayer ไม่ต้องปรับก็ได้ครับถ้าลงตัวใหม่ๆ มันออโต้มาให้เเล้ว อีกอย่างเห็นใช้หลายโปรเเกรมเสียงยังออก stereo ให้เช็คดังนี้ครับ
เข้า control planel > sound > AMD High definition Audio Device (คอมน่าจะเห็นเป็นชื่อ AVR ด้วย ) คลิ๊กขวา เลือก Configgure Speker
ดูว่าเลือกที่5.1หรือเปล่า ถ้าไม่ได้เลือกให้เลือก5.1 ตรงนี้ตั้งยังไงทุกโปรเเกรมจะเห็นลำโพงตามนั้น ถ้าไม่มี5.1ให้เลือก ให้ลบไดเวอการ์ดจอออกให้หมด
เเเล้วลงไดเวอการ์ดจอใหม่ จากนั้นกลับมาตั้งอีกครั้งให้เป็น5.1 ครับ
เพิ่มเติมเเนะนำให้ลงไดเวอตัว ใหม่นะ ครับ สำหรับ AMD r7 200 รหัส omega เพราะมีฟังชั่น amd fluid motion เอาไว้ใช้กับโปรเเกรม powerdvd ให้ภาพลื่นขึ้นครับ

ออฟไลน์ Zack

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2015, 08:01:28 am »
1. สอนผมทีครับ ตั้งค่าอย่างไรให้ DTS ออก , เสียง true hd ออก??
= เซ็ตตามที่ท่าน osxp  กับท่าน bight บอกเลยครับ

2. driver ลง AMD แล้ว , SHERWOOD นี่ต้องลงด้วยป่ะครับ ไม่มี??
= อัพเดท driver AMD เป็นตัวล่าสุดที่มันรองรับซะ ส่วน SHERWOOD ถ้ามีก็อัพ ถ้าไม่มีก็ไม่ต้องครับ ผมว่าปัญหามันไม่น่าจะอยู่ที่ SHERWOOD เพราะต่อผ่านคอม ถ้า AVR ไม่รองรับเสียง HD ก็ให้โปรแกรมบนคอมมันถอดรหัสแทนได้ ยังไงเสียงมันก็ควรจะออก

3. เป็นที่อะไรครับ สาย hdmi ผมเสียหรือเปล่าครับ??
= ที่บ้านมีเส้นอื่นมั้ยครับ ถ้ามีลองเปลี่ยนดู ถ้าไม่มีก็ลองซื้อสายที่มันดีดีหน่อย แต่ไม่ต้องแพงมากนะครับซักเส้นละ 800 -1,000 กว่าบาทก็ได้แล้ว

4. หรือ เป็นที่โปรแกรมดู ผมมีเวบที่โหลดโปรแกรมได้หลากหลาย รบกวนแนะนำโปรแกรมทีครับ??
= แนะนำ potplayer กับ mediapclassic ใช้ง่ายสุดละ

5. จากข้อ 4 รบกวนสอนผม หรือ ขอลิ้งตั้งค่าเสียงในโปรแกรมทีครับ T T
= mediapclassic ก็ตามที่ท่าน osxp บอกเลยครับ ส่วน potplayer นี่ง่ายสุดๆครับลองคล้ำๆดู