พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > ห้องรวม Fanclub ผู้ใช้ทีวีในประเทศไทย

"LG FanClub รวมพลคนใช้ Plasma TV LG " เชิญทางนี้ครับ

<< < (22/33) > >>

hyde:

--- อ้างจาก: Casnowa ที่ พฤษภาคม 20, 2012, 08:49:38 am ---แนะนำทีครับลังเล ระหว่าง Plasma 42PA4500 กับ LED 42LS4600 เห็นราคาพอๆกัน ต่างกัน 2 พันเอง

ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณ..............

--- End quote ---

ผมว่าลองไปดูสินค้าจริงด้วยตัวเองดีกว่านะคับ ทีแรกผมก็คิดเหมือนคุณจะจัด 42 พอไปดูตัวจริง 50 ผมยังว่าเล็กไปเลยอะ อีกอย่างต้องดูว่าหลักๆเอามาทำไร ถ้าดู free tv ซะส่วนใหญ่ ไม่เน้น ต่อคอม หรือ ดู Full HD ผมว่าจัด plasma ก็ดีกว่า (ต้องคุมแสงได้ด้วยนะคับ)

=ninnin=:
ผมเพิ่งถอย LG 42PA4500 (รุ่นปี่ 2012) มาได้ไม่กี่วันครับ ราคาอยู่ที่ 15600 บาท

ก็ไม่รู้ว่ามันแตกต่างจาก LG 42PT350R (รุ่นปี 2011) ยังไง เพราะตัวนี้ราคาอยู่ที่ 13500 บาท ถูกกว่ากันไปสองพันบาท

แต่ที่ผมใช้ pa4500 มาทั้งๆ ที่รุ่นใหม่กว่า ราคาแพงกว่า น่าจะดีกว่า แต่ผมกลับพบว่ามีส่วนที่ผมต้องการน้อยกว่า

hdmi น้อยกว่า 1 ช่อง

มีช่องต่อ AV in แค่ชุดเดียว ในขณะที่ 350R มีสองชุด ซึ่งผมมี กล่อง True กับ เกมส์ Wii เลยต้องได้สลับเข้าออก เสียบพร้อมกันไม่ได้ ไม่สะดวก

ไม่มีช่องต่อ AV out ในขณะที่ 350R มีให้ ซึ่งหากต้องการเสียงออกเครื่องเสียงละก็ ต้องไปหาสาย Optical มาเสียบเท่านั้น ซึ่งผมต้องหาเครื่องเสียงใหม่มาต่ออีก

ที่พูดท่นั้นเป็นความต่างที่เห็นชัดๆ เท่านั้นนะครับ ส่วนเรื่องเทคโนโลยีด้านภาพนั้น ผมก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันแค่ไหนนะครับ แต่ตามสเปกเหมือนจะต่าง แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้สึกเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่

ท่านใดที่พอมีความรู้ก็อาจจะช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่ามันดีกว่ากันยังไง

ไม่งั้นตามความเข้าใจผมนั้น หากใครมาถามผมผมก็คงจะแนะนำว่าให้ซื้อ PT350R ดีกว่า

[ไม่เอา]

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

hyde:

--- อ้างจาก: vorvor ที่ พฤษภาคม 20, 2012, 08:56:39 pm ---ผมเพิ่งถอย LG 42PA4500 (รุ่นปี่ 2012) มาได้ไม่กี่วันครับ ราคาอยู่ที่ 15600 บาท

ก็ไม่รู้ว่ามันแตกต่างจาก LG 42PT350R (รุ่นปี 2011) ยังไง เพราะตัวนี้ราคาอยู่ที่ 13500 บาท ถูกกว่ากันไปสองพันบาท

แต่ที่ผมใช้ pa4500 มาทั้งๆ ที่รุ่นใหม่กว่า ราคาแพงกว่า น่าจะดีกว่า แต่ผมกลับพบว่ามีส่วนที่ผมต้องการน้อยกว่า

hdmi น้อยกว่า 1 ช่อง

มีช่องต่อ AV in แค่ชุดเดียว ในขณะที่ 350R มีสองชุด ซึ่งผมมี กล่อง True กับ เกมส์ Wii เลยต้องได้สลับเข้าออก เสียบพร้อมกันไม่ได้ ไม่สะดวก

ไม่มีช่องต่อ AV out ในขณะที่ 350R มีให้ ซึ่งหากต้องการเสียงออกเครื่องเสียงละก็ ต้องไปหาสาย Optical มาเสียบเท่านั้น ซึ่งผมต้องหาเครื่องเสียงใหม่มาต่ออีก

ที่พูดท่นั้นเป็นความต่างที่เห็นชัดๆ เท่านั้นนะครับ ส่วนเรื่องเทคโนโลยีด้านภาพนั้น ผมก็ไม่รู้ว่ามันต่างกันแค่ไหนนะครับ แต่ตามสเปกเหมือนจะต่าง แต่ผมก็ไม่ค่อยรู้สึกเพราะไม่มีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่

ท่านใดที่พอมีความรู้ก็อาจจะช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับว่ามันดีกว่ากันยังไง

ไม่งั้นตามความเข้าใจผมนั้น หากใครมาถามผมผมก็คงจะแนะนำว่าให้ซื้อ PT350R ดีกว่า

[ไม่เอา]

ขอแชร์ประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ

--- End quote ---

ทีแรกผมก็ลังเลเหมือนคุณ แต่พอไปยืนดูเทียบกัน ระหว่าง PT350 กับ PA4500 ต่างกันหลักๆนอกจาก port ต่างๆ ก็เป็น design ของ frame ตัว PA4500 มันจะให้ความรู้สึกว่าใหญ่กว่าเล็กน้อย เพราะขอบจอมันบางกว่า อีกอย่างที่สำคัญมีผลโดยตรงกับภาพ คือชิพเซ็ตประมวลผล ซึ่ง PA4500 ได้เปลี่ยนเป็นชิพตัวใหม่แล้วคับ ผมก็เลยเลือกตัวนี้เหมือนกัน ^^

=ninnin=:
ใครใช้ LG 42PA4500 บ้าง รบกวนรีวิวด่วนครับ

เพื่อโลก  [ปลื่ม]

trek:
รบกวนด้วยครับ 42PJ650 ดูฟรีทีวีมีเสียง แต่ไม่มีภาพครับท่านใดพบอาการนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ (ซื่อเมื่อ ต.ค 53) ขอบคุณครับ [ร้องไห้]

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version