ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับ power-amp ,pre-amp ครับ  (อ่าน 7624 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit556

• LCD TV member
  • **
ขอความรู้เกี่ยวกับ power-amp ,pre-amp ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2016, 07:13:38 pm »
สวัสดีครับ เพิ่งเล่นเครื่องเสียงยังงงๆหลายอย่าง รบกวนขอความรู้ท่านผู้รู้ครับ

สมมุติ integrated amp. อยู่แล้ว แต่ผมไม่ชอบแนวเสียง ถ้าผมไปหา pre-amp แนวเสียงที่ผมชอบมาต่อกับ integrated amp. ตัวเดิม โดยปรับให้มันทำหน้าที่เป็นแค่ power-amp แบบนี้บุคลิคเสียงทั้งหมดจะมาจาก pre-amp ตัวใหม่หรือเปล่าครับ หรือว่า integraged amp. ที่ลดหน้าที่ทำแค่เป็น power ก็ยังติดบุคลิคเดิมเข้ามาในระบบด้วย

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ power-amp ,pre-amp ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:19:02 am »
     จากประสบการณ์ผมไม่ค่อยแนะนำเท่าไหร่ครับ  เพราะบางทีปัจจัยมันมีอยู่หลายอย่างครับ ในการปรับเปลี่ยนบุคลิกแอมป์บางครั้งยังมีหลายอย่างที่มีผล เช่น
สายสัญญาณ,สายลำโพง  เช่น  ถ้าอยากได้ขาดเสียงเนียนหวานลองเปลี่ยนสาย VANDENHUL , CARDAS, QED, NORDOST    ขาดมวลน้ำหนักเสียงลองมองที่ AUDIOQUEST  หากชอบ FLAT ลองมองพวก SUPRA, KIMBLE 

นอกจากนี้ SOURCE พวกเครื่องเล่นย่อมมีผลมาก  หากคุณใช้ DVD ราคาประหยัด คุณภาพเสียงย่อมต่างจาก CD PLAYER อย่างแน่นอน  ดังนั้นถ้าหาหยิบยืมเพื่อนมาลองได้น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ   ปรีแอมป์นั้นก็มีผลต่อบุคลิค แต่ก็ไม่ใช่ปัจจัยเดียวที่มีผล ยังมีอีกหลายจุดที่ต้องพิจารณาครับ

• **
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับ power-amp ,pre-amp ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:48:02 am »
ขอบคุณพี่ oasleg  ครับ

ประมาณว่าถ้าใช้แบบที่ผมบอกก็พอแก้ขัดได้แต่คงไม่สามารถเปลี่ยนบุคลิกเสียงทั้งระบบแบบกลับหน้ามือเป็นหลังมือ เช่นจากเสียงนุ่มละเมียด เป็นเสียงสดกระชับ ใช่ไหมครับ

แสดงว่าพวกที่เล่น pre-amp คู่กับ power-amp ก็ควรเล่นยี่ห้อเดียวกัน ... ผมเห็น pre-amp กับ power แยกกันราคาต่อชิ้นแรงกว่า integrated ไปเยอะเลย  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ SanDer

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 10:25:39 pm »
สวัสดีครับ

ท่านจะเอา pre มาซ้อนก่อน int เพื่อเปลี่ยนแนวเสียง
ก็ต้องถามก่อนว่า แนวเสียงของ pre ตัวนั้นเป็นอย่างไร แล้วรวมกันแล้วเสียงเป็นอย่างไร
อยากรู้ต้องลองดู

ไม่ลองเปลี่ยนตัว source หรือเครื่องเล่นดูก่อนละครับ แนวเสียงหลักๆ มาจากตัวนี้เลย
กับอีกอย่างก็คือเปลี่ยนลำโพง...

แต่เท่าที่ท่านบอก ดูเหมือนท่านจะไม่ชอบแนวของ int ตัวนี้ ผมว่าเปลี่ยนที่ int น่าจะเข้าท่าที่สุด

ท่านสามารถให้รายละเอียด ของชุดที่ท่านใช้อยู่ได้ไหมครับว่ามีอะไรบ้าง
เผื่อสมาชิกท่านอื่นๆ ที่เคยใช้งาน จะให้คำแนะนำได้ง่ายกว่า

่ตัว pre กับ power สามารถใช้คนละยี่ห้อได้ครับ เพื่อปรุงเสียงอย่างที่ท่านว่า
ในงบประมาณที่จำกัด ผมไม่แนะนำให้เล่น pre + power ใช้ int ดีกว่าครับ
ด้วยเหตุผลเพียงข้อเดียวคือ ท่านต้องใช้สายต่างๆ เพิ่มอีกชุด

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2016, 11:23:13 pm »
อินทิเกรตแอมป์ ส่วนมากจะมีปรีในตัว

...ถ้าท่านจะนำเอาเพาเวอร์มาใช้งาน ก็ต้องตัดวงจรภายใน  integrated amp (ในอดีตคือขั้ววอลลุ่มจุดนี้คือสะพานระหว่าง Pre-amp กับ Power amp)

...เพาเวอร์แอมที่ได้บุคคลิกเสียง Flat ไปตามอุปกรณ์นั้นเช่น เพาเวอร์หลอด(เสียงนุ่มนวล) , ทรานซิสเตอร์(เสียงแข็ง) , มอสเฟส, IC

...เมื่อนำปรีแอมป์ยี่ห้ออื่นมาแทน เสียงก็เป็นไปตามบุคคลิกเสียงยี่ห้อนั้น เช่น ปรีแอมป์เน้นเสียงกลางสูง เช่น ยามาฮ่า เน้นเสียงกลางต่ำ มารานท์ เน้นเสียงกลาง DENON  

...ลำโพงก็เป็นอีกปัจจัยหนึ่งที่เกี่ยวข้องต้องจับกลุ่มให้เหมาะสมกันกับ ปรีแอมป์ เพาเวอร์แอมป์ ลำโพง

...ลำโพงบุคคลิกเสียง Flat มอนิเตอร์  ลำโพง BOSE อะไรมาขับก็เป็นเสียง bose  ลำโพงเน้นเสียงโปร่งใสใหญ่เกินตัว Polk เหล่านี้เป็นต้น

...การเลือกสรรเข้ากันอย่างดี ต้องศึกษานำมาปรุงแต่งอย่างดี มีเงินทุ่มแทเยอะ เรียกว่า มืออาชีพ หรือหูทองครับ

...เราๆ ท่านๆ งบจำกัด หาให้ได้เสียงตรงกับใจ ใช้ อีไควไลเซอร์(Equalezer) เข้าช่วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2016, 11:29:27 pm โดย bkav »

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 10:01:25 am »
@ขอบคุณพี่ Sander ครับ
ผมมีชุดนึงอยู่แล้วคือ NAD356BEE กับ Wharfedale วางหิ้ง เสียงเข้ากันได้ดีเลยครับ ฟังเพลงร้องลูกกรุงนุ่มดี

ปัญหาคือผมมี Elac ตั้งพื้น 3 ทางอีกตัว แนวเสียง Elac นี้ไปทางสดกระชับ แหลมจัด เบสแน่น แต่เสียงกลางนักร้องบาง ฟังเพลงร้องช้าๆสู้ Wharfedale ไม่ได้เลย แต่ผมว่าน่าจะดูหนัง หรือฟังเพลงเน้นจังหวะมันส์ๆสนุกดี

ผมลองต่อ Elac กับ NAD แล้ว เสียงก็ใช้ได้ครับ แต่เหมือนมันเสียข้อเด่นของลำโพงไป คือเดิมที่เบสกระชับ เครื่องเคาะ รัวสายกีตาร์แยกเสียงได้ละเอียดยิบ พอต่อ NAD แล้วเสียงดนตรีพันกันนัวกลืนเป็นเสียงเดียวไปหมด แลกกลับเสียงนักร้องดีขึ้นหน่อย (แต่สู้ Wharfedale ไม่ได้)

ใจจริงอยากได้อินทีเกรตแอมป์อีกตัวที่แนวเสียงไปทางเดียวกับ Elac มาต่อ แต่เนื่องจาก Elac ผมตั้งพื้นตัวใหญ่เหมือนกัน ซื้ออินทรีเกรตแอมป์ใหม่อีกตัวแพงมาก ผมเลยกะว่าถ้ายืมภาค power-amp ของ NAD มาใช้ได้ก็ดี แล้วหาแค่ pre-amp มาต่อ

สายลำโพงผมมีสองชุดแล้วส่วนสายสัญญาณกะถอดเข้าออกเอา หรืออาจต้องซื้อ RCA อีกคู่มั๊ง  [ปลื่ม]

@ขอบคุณพี่ bkav ครับ
ประมาณว่า integrated amp ที่ลดทอนการทำงานเหลือแค่ภาค power แต่ power เองก็จะติดบุคลิกเดิมมาด้วยใช่ไหมครับ อย่าง ของ NAD ไม่รู้ว่าภาค power ติดบุคลิกมาเยอะหรือเปล่า

พอจะมี pre-amp ยี่ห้อไหน แนวเสียงสดกระชับ แนะนำไหมครับ  [ปลื่ม]

Equalizer ผมก็สนใจครับ แต่ผมยังปรับไม่ค่อยเป็น เหมือนปรับเสียง กลาง สูง ต่ำประมาณนี้หรือเปล่าครับ แล้วพวก dynamic ความกระชับพวกนี้ปรับได้หรือเปล่า เช่นเดิมแอมป์ NAD เสียงนัวๆนิ่งๆ อยากปรับให้กระฉับกระเฉงแบบนี้ทำได้ไหมครับ ?

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 11:44:32 am »
การปรับ EQ ไม่ยากครับ เช่น แนวแด้นท์ โฟล์ก แจ๊ส คลาสิก ฯลฯ ดูตัวอย่างการปรับใน Winamp หรืออื่นๆ นั่นเป็นซอฟแวร์ แต่ที่ซื้อมาเป็นฮาร์ทแวร์คุณภาพต่างกันเยอะครับ.

...การต่อ PLAYER >Pre Amp > EQ > POWER AMP แน่นอนว่าจะมีสัญญาณรบกวนเพิ่มขึ้น สัญญาณลดทอนลง ต้องเร่งเสียงเพิ่มขึ้นเกิดอาการเสียงเพี้ยน

...หูทองลงทุนกันเป็นล้าน อุปกรณ์ทุกอย่างแพงหลักหมื่นแต่ละชิ้น นั่นคือเล่นแบบ Pre pro

...เราๆ ท่านๆ ลองเล่นแบบสนุกๆ ก็ได้

....อดีตผมเคยซื้ออุปกรณ์ร้านอิเลคทรอนิคมาต่อ Power amp ด้วยตัวเองเล่นๆ

...วงจร Power amp ประกอบง่ายมาก มีอุปกรณ์ไม่ถึง 10 ชิ้น กัดปริ้นส์เอง ไฟเลี้ยง 35 - 0 - 35 V ขับ IC - STK 080 (Mono 80 W/rms) ตัวละ 180 บาท สเตริโอก็ตก 3 ร้อยกว่าบาท คอนเดนเซอร์ตัวใหญ่ๆ  หม้อแปลงไฟตัวใหญ่ ต่อสัญญาณ RCA preout จากวิทยุกระเป๋าหิ้ว ฟังเพลงอัดตึงๆ มันส์มาก ต้องระบายความร้อนด้วยน้ำ (หงายเอาฮีทซิ้งจุ่มในน้ำจานข้าว +555+)

...ตั้งแต่นั้นมาชอบเครื่องเสียงเป็นนิสัย.

...ไม่ลองเอาเพาเวอร์แอมป์รถยนต์มาลองเล่นดูซิครับ..เห็นเยอะแยะเปิดเพลงดังลั่นถนน เป็นแนวทางหนึ่งสำหรับ Pre pro สมัครเล่นประหยัดงบ อิ อิ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 01:30:46 pm »
ขอบคุณพี่ bkav ครับ

อ่านแล้วมันส์มาก คันมืออยากซื้ออุปกรณ์ไฟฟ้ามาต่อเองเลย แต่ผมโชคร้ายไม่ค่อยถูกกับไฟฟ้าเท่าไหร่ ไม่มีความรู้เลย ตอนเด็กๆเคยเกือบถูกไฟดูดตายรอบหนึ่ง แล้วตอนโตนี่แค่เปลี่ยนหลอดไฟบ้านก็โดนไฟดูดนิ้วชาเลย โชคดียืนบนบันไดพลาสติก ไม่งั้นอาจม่องไปแล้ว  [โขก]

แสดงว่าใน software อย่าง winamp fooboar จะมี EQ สำเร็จรูปอยู่ใช่ไหมครับ อย่างเราชอบ Classic Rock แบบไหนก็กดลองได้เลย เดี๋ยวผมลองเล่นดู  [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 02:26:33 pm »
สวัสดีครับ

ลำโพง elac รุ่นไหนครับ จะได้ลองหาอ่านรีวิวซะหน่อย สามทางซะด้วย
มีขั้วต่อลำโพงกี่ชุดครับ

จากที่ท่านบรรยายมา เสียงเบสแน่น แหลมจัด นี่คือลองฟังกับแอมป์ตัวอื่นที่ไม่ใช่ nad
แต่พอเปลี่ยนมาเป็น nad กับได้เสียงอีกแบบ โดยเฉพาะเสียงดนตรีกลายเป็นแยกไม่ออก
ซึ่งเสียงช่วงนี้เป็นเสียงช่วงกลางค่อนไปทางต่ำใช่ไหมครับ ยิ่งเปิดดังยิ่งแย่ลงหรือเปล่าครับ
กลับกันถ้าเป็นเพลงที่มีเสียงร้องเป็นหลัก ชิ้นดนตรีมีน้อย ไม่โหมมาก กลับทำได้ดีหรือเปล่าครับ

อาการเหมือน nad จะหมดแรงครับ ขับไม่ไหว กำลังสำรองไม่พอ
ถ้าไม่เปลี่ยนแอมป์ก็ต้องหาตัวช่วยเสริมอย่าง power amp ถ้า...

ถ้ามีขั้วต่อลำโพงชุดเดียว => เปลี่ยนแอมป์ครับ
ถ้ามีขั้วต่อลำโพงสองชุดขึ้นไป => เอา NAD ขับแหลม เอา power อีกตัวขับทุ้ม (อาจจะใช้ int อีกตัวก็ได้ครับ)

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 03:58:01 pm »
เป็น ELAC FS67.2 ครับ  มีขั้วชุดเดียว

http://elac.ro/FS_67_2_rev-ifidelity.html

ได้มาจากงานเครื่องเสียง ไปลองฟังแล้วชอบเสียงเลยจัดมาแบบกลัวเสียเที่ยว ตอนแรกก็ได้เป็นตัววางหิ้ง ไม่รู้คิดยังไงพอกลับถึงบ้านแล้วมีคนเชียร์ว่าตั้งพื้นดีกว่า วางหิ้งก็ต้องเสียงค่าฐานวางอีก ติดต่อบริษัทไปเขาก็ยอมเอาตั้งพื้นมาสลับวางหิ้งแล้วเก็บเงินเพิ่มไป

ไม่รุ้โชคดีหรือโชคร้าย เพราะตั้งพื้นตัวนี้ทำให้ผมไม่สามารถขนไปไหนได้ จะหาแอมป์มา match ติดต่อร้านไหนก็ไม่มีใครให้ยืม บอกให้ผมยกลำโพงไป ซึ่งผมยกไม่ไหว กลัวพังด้วย

วางไปมาก็ผ่านมาร่วมปีได้ ความต้องการก็เปลี่ยน จากอยากได้ลำโพงเสียงจัด มันส์ ก็กลายเป็นมาอยากได้เสียงนุ่มๆไว้ให้คนสูงอายุที่บ้านฟัง แล้วพอดีบ้านผมไม่ได้มีห้องฟังเพลงเป็นสัดส่วน ลำโพงตั้งพื้นเสียงกระหึ่มตัวนี้เวลาเปิดผมก้ไม่กล้าเปิดดัง เกรงใจข้างบ้าน ยิ่งกลางคืนสงบๆมีเวลาฟังเพลง (รอที่บ้านดูละครจบ) แต่ก็กลับต้องเปิดค่อยกว่าเดิมอีก เพราะเสียงลอดไปทั่ว  [ร้องไห้]

----------
ตอบคำถาม
เดิมผมต่อกับแอมป์ อมร ครับ Lepy838 ถูกมาก ราวๆ 300 บาท มีพี่ท่านหนึ่งแนะนำให้ใช้ เสียงพวกเครื่องดนตรีแยกชิ้นดีมาก เบสก็ไม่บวมกระชับดี ติดว่าเสียงนักร้องแห้ง อาจเพราะแอมป์น่าจะถูกเกินผมฟังแล้วเหมือนมันไม่สงัดแล้วเสียงจัดมากแหลมบาดหู  ผมเลยไปหาแอมป์ NAD356BEE มาต่อ แอมป์นี้กำลัง 80W ต่อข้าง ผมไม่มีความรู้ แต่ร้านเขาว่าขับตั้งพื้นสามทางได้ (ถ้าแนะนำมาผิดเดี๋ยวผมต้องกลับไปโวยที่ร้านหน่อย) หลังย้ายมาต่อ NAD แล้วเสียงนักร้องดีขึ้นครับ อาการแห้งบางดีขึ้น แต่ติดตรงเสียงเครื่องดนตรี ผมฟังเพลงบรรเลง เช่น Apache
https://www.youtube.com/watch?v=RB91ayDlQLE

เดิมท่อนโซโล ฟังผ่าน Lepy838 เสียงรัวดีดสาย มาแบบชัดๆแยกเสียงได้ดีกว่าตอนต่อกับ NAD ส่วนเรื่องเกี่ยวกับเปิดดังแล้วเป็นหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าผมไม่ได้ฟังแบบเสียงดังๆเท่าไหร่ เปิดค่อยตลอด   [เศร้า]

ผมวางแผนว่าถ้าหาแอมป์ หรือวิธีแก้แบบไม่เสียตังค์มากเกินไปได้ ผมจะเก็บ Elac ไว้ แต่ถ้าต้องลงทุนเกินงบผมอาจขายทิ้ง เพราะตอนนี้ผมมี NAD+Wharfedale อยู่แล้ว ฟังแล้วไม่มันส์ แต่คนสูงอายุทางบ้านเขาชอบ ผมก็คงเอาตังค์ที่ขายได้ไปซื้อหูฟัง (ไว้ฟังเงียบๆคนเดียว  [ร้องไห้]) หรือหาขาวางมาเสริมให้ Wharfedale ครับ  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 04:02:53 pm โดย kit556 »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 05:28:27 pm »
555 เล่นเอาไปไม่เป็นทีเดียว

เพลง apache ผมหาจาก youtube ได้มาอีก 2 ตัว รวมเป็น 3
ลองฟังผ่าน Oppo 83
อย่างแรกเลย แหลมบาดหูมากทีเดียว ฟังรวม 9 รอบ
ขณะพิมพ์อยู่ก็เปิดเพลงอื่นล้างหูอยู่ เพลงอื่นกลายเป็นไม่แหลมไปเลย...
เรื่องความชัดคงบอกมากไม่ได้ เพราะทั้งเพลงก็ไม่ชัดอยู่แล้ว คงต้องหา CD มาฟังเทียบ

ว่าแต่เพลงอื่นๆ ล่ะครับ เป็นแบบนี้เหมือนกันเหรอ

สำหรับ Lepy838 เสริชปุ๊ปเจอเอามาขับ CM9 เลย...
ฟังแล้วไม่ธรรมดาจริงๆ

แหมถ้า elac มีขั้วลำโพง 2 ชุด จัด nad เข้าแหลม จัด lepy838 เข้าทุ้ม
ก็ได้เสียงแบบที่ท่านต้องการพอดี...

คงไม่มีคำแนะนำให้แล้วละครับ กลัวออกทะเล
คงได้แต่บอกว่า ฟังไปเรื่อยๆ ให้ชินไปเอง

ผมไม่เคยฟัง nad เลย ไม่สามารถบอกได้ว่ามีบุคลิกอย่างไร
ต้องลองถามสมาชิกท่านอื่นๆ ดู
ซึ่งถ้าเป็นไปในแนวที่ท่านบรรยายไว้ ว่าเด่นเสียงร้อง เบสไม่กระชับฉับไว
ก็คงมีบุคลิกอย่างนั้นแหละครับ เลยเข้ากับเพลงลูกทุ่งดี

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2016, 07:35:19 pm »
ขอบคุณพี่ Sander มากครับ อุตสาห์ฟังถึง 9 รอบ ผมซึ้งใจเลย  [ปลื่ม]

เพลงอื่นก็คล้ายๆกันครับ ถ้าฟังผ่าน NAD จังหวะจะนัวๆ ไม่ฉับไวเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ถึงกับฟังเพลงเร็วไม่เพราะนะครับ เพลงทั่วๆไปฟังดีเลย ยกเว้นพวกที่เน้นจังหวะมากๆ จะไม่ค่อยเข้าทางเท่าไหร่ ยิ่งถ้านำไปดูหนังจะรู้สึกเลยว่าไม่เหมาะ

มีวันหนึ่งผมดู series ที่ติดตามมานานผ่าน internet แล้วก็เปิดเสียงผ่านออกมาทาง NAD+Wharfedale จังหวะหนึ่งตัวร้ายอำมหิตหน้าอย่างโหด หันมาทางพระเอกแล้วพูดด้วยเสียงโทนอบอุ่น นุ่มละเมียดฟองเบียร์ ว่า "ฉันจะฆ่าแก" ... หลังจากนั้นผมก็ไม่เคยเอา Wharfadale มาดูหนังอีกเลย เสียงยังติดหูผมมาถึงทุกวันนี้  [เศร้า]

ส่วน Lepy838 ตอนแรกผมก็งงๆ ครับ แต่เห็นว่าถูกมากแล้วก็มีขายที่อมรด้วย ผมต่อฟังเพลงแล้วใช้ได้เลย เทียบกับแอมป์ตัวใหญ่แล้วจริงอยู่ว่าเสียงไม่นิ่งไม่เป๊ะเท่า แต่ฟังแบบไม่จับผิดก็ใช้ได้เลย  [กระโดด]

ขอบคุณพี่อีกทีครับ ขออภัยที่คุยนอกเรื่องเยอะไปหน่อย  [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2016, 07:38:02 pm โดย kit556 »

ออฟไลน์ maxxx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 09:58:05 am »
เสียงจะเปลี่ยนไปตาม อุปกรณ์ที่อยู่ใกล้ลำโพงมากที่สุดครับ

อย่างของ จขกท นี่ เข้าใจถูกต้องแล้ว ต่อใหท่านเปลี่ยนปรี และปรับให้ int เป็น power อย่างเดียว ก็จะมีแนวเสียงของ int ตัวเดิมอยู่เยอะครับ

ปล. int ของท่านควรมีระบบ ที่ตัดเป็น amp ในตัวเช่น  htbypass หรือว่า poweramp direct หรือ int บางรุ่นมี jumper หลังเครื่องให้ถอดระบบปรีออก

ไม่ควร ใช้ ปรี ซ้อน ปรี ในกรณีที่ int ท่านไม่สามารถ ทำตัวเป็น power เองได้ในตัว

กรณ๊นี้ ถ้าไม่ชอบเสียงแนวเดิมจริงๆ หา int ตัวใหม่เลยจะตรงประเด็นกว่าครับ ไม่ต้องเจอเสียงลูกผสม

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 07:33:34 pm »
ขอบคุณพี่ maxxx ครับ  [ปลื่ม]

ออฟไลน์ ulfsaar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2016, 07:35:05 pm »
เป็น ELAC FS67.2 ครับ  มีขั้วชุดเดียว

http://elac.ro/FS_67_2_rev-ifidelity.html

ได้มาจากงานเครื่องเสียง ไปลองฟังแล้วชอบเสียงเลยจัดมาแบบกลัวเสียเที่ยว ตอนแรกก็ได้เป็นตัววางหิ้ง ไม่รู้คิดยังไงพอกลับถึงบ้านแล้วมีคนเชียร์ว่าตั้งพื้นดีกว่า วางหิ้งก็ต้องเสียงค่าฐานวางอีก ติดต่อบริษัทไปเขาก็ยอมเอาตั้งพื้นมาสลับวางหิ้งแล้วเก็บเงินเพิ่มไป

ไม่รุ้โชคดีหรือโชคร้าย เพราะตั้งพื้นตัวนี้ทำให้ผมไม่สามารถขนไปไหนได้ จะหาแอมป์มา match ติดต่อร้านไหนก็ไม่มีใครให้ยืม บอกให้ผมยกลำโพงไป ซึ่งผมยกไม่ไหว กลัวพังด้วย

วางไปมาก็ผ่านมาร่วมปีได้ ความต้องการก็เปลี่ยน จากอยากได้ลำโพงเสียงจัด มันส์ ก็กลายเป็นมาอยากได้เสียงนุ่มๆไว้ให้คนสูงอายุที่บ้านฟัง แล้วพอดีบ้านผมไม่ได้มีห้องฟังเพลงเป็นสัดส่วน ลำโพงตั้งพื้นเสียงกระหึ่มตัวนี้เวลาเปิดผมก้ไม่กล้าเปิดดัง เกรงใจข้างบ้าน ยิ่งกลางคืนสงบๆมีเวลาฟังเพลง (รอที่บ้านดูละครจบ) แต่ก็กลับต้องเปิดค่อยกว่าเดิมอีก เพราะเสียงลอดไปทั่ว  [ร้องไห้]

----------
ตอบคำถาม
เดิมผมต่อกับแอมป์ อมร ครับ Lepy838 ถูกมาก ราวๆ 300 บาท มีพี่ท่านหนึ่งแนะนำให้ใช้ เสียงพวกเครื่องดนตรีแยกชิ้นดีมาก เบสก็ไม่บวมกระชับดี ติดว่าเสียงนักร้องแห้ง อาจเพราะแอมป์น่าจะถูกเกินผมฟังแล้วเหมือนมันไม่สงัดแล้วเสียงจัดมากแหลมบาดหู  ผมเลยไปหาแอมป์ NAD356BEE มาต่อ แอมป์นี้กำลัง 80W ต่อข้าง ผมไม่มีความรู้ แต่ร้านเขาว่าขับตั้งพื้นสามทางได้ (ถ้าแนะนำมาผิดเดี๋ยวผมต้องกลับไปโวยที่ร้านหน่อย) หลังย้ายมาต่อ NAD แล้วเสียงนักร้องดีขึ้นครับ อาการแห้งบางดีขึ้น แต่ติดตรงเสียงเครื่องดนตรี ผมฟังเพลงบรรเลง เช่น Apache
https://www.youtube.com/watch?v=RB91ayDlQLE

เดิมท่อนโซโล ฟังผ่าน Lepy838 เสียงรัวดีดสาย มาแบบชัดๆแยกเสียงได้ดีกว่าตอนต่อกับ NAD ส่วนเรื่องเกี่ยวกับเปิดดังแล้วเป็นหรือเปล่า ผมไม่แน่ใจ แต่จำได้ว่าผมไม่ได้ฟังแบบเสียงดังๆเท่าไหร่ เปิดค่อยตลอด   [เศร้า]

ผมวางแผนว่าถ้าหาแอมป์ หรือวิธีแก้แบบไม่เสียตังค์มากเกินไปได้ ผมจะเก็บ Elac ไว้ แต่ถ้าต้องลงทุนเกินงบผมอาจขายทิ้ง เพราะตอนนี้ผมมี NAD+Wharfedale อยู่แล้ว ฟังแล้วไม่มันส์ แต่คนสูงอายุทางบ้านเขาชอบ ผมก็คงเอาตังค์ที่ขายได้ไปซื้อหูฟัง (ไว้ฟังเงียบๆคนเดียว  [ร้องไห้]) หรือหาขาวางมาเสริมให้ Wharfedale ครับ  [ปลื่ม]

ELAC FS67.2  ซื้อมาเท่าไหร่หรอคับ

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2016, 09:36:22 am »