ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042548 ครั้ง)

ออฟไลน์ soonv2

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #720 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 08:51:14 pm »
บอร์ด hdmi เสียครับ ยังอยู่ในประกัน รีบแจ้งศูนย์ใหญ่ของ sharp เลยครับ
ด่วน!!!!
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #721 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 09:10:04 pm »
พอจะรู้สาเหตุมั้ยครับ  ว่าเกิดจากอะไรครับต่อไปจะได้ระวังไว้ครับ แล้วต้องยกไปหรือมีช่างมาซ่อมที่บ้านครับ  ถ้าต้องยกไปนี่งานช้างเลยครับไม่รู้จะเอาไปยังไงเลยครับ

เค้ามีบริการมารับเคลมถึงบ้านครับ ถ้าซ่อมได้ก็ซ่อมเลย ถ้าซ่อมเลยไม่ได้อาจต้องรออะไหล่เปลี่ยน  ซึ่งกรณีนี้ต้องเปลี่ยนทั้งบอร์ด ถ้าไม่อยู่ในประกันราคาหลายพันจนถึงหลักหมื่นเลยครับ
สาเหตุ มีคนวิเคราะห์หลายกรณี เช่น ใช้สาย hdmi ไม่ดี , เวลาเสียบสาย hdmi หรือสลับช่องต่อ ทุกครั้ง ควรปิดทีวีก่อน หากไม่ปิดทีวี อาจเกิดการช็อต ทำให้ช่องต่อ hdmi เสียหายได้ ,ถ้าดูแลอย่างดีแล้วจากกรณีที่กล่าวมา ก็คงต้องถามถึง QC การผลิตแล้วครับ ซึ่งในการผลิตอาจมีสัก 10% ที่อาจเกิดกรณีการเสียได้
ปล.ทีวี 46le835m ผมเพิ่งหมดประกันไปเมื่อต้นเดือนนี้เองครับ เสียวเหมือนกัน
แต่ sharp อีกตัวเข้าปี 4 และ ยังดีอยู่

ขอให้โชคดีครับ

ปล.ลองเปลี่ยนสาย hdmi รึยังครับ สาย hdmi เสียรึเปล่า หรือเครื่องเล่นปกติมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 17, 2014, 09:51:04 pm โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #722 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 07:53:52 am »
เช้านี้ลองเปิดดูดันใช้ได้ดีปกติ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่รู้จะเอาไงดีครับ  กลัวเดี๋ยวเกิดเป็นอีก 

ออฟไลน์ samart090

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #723 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:22:16 am »
ผมก็ใช้ 60le835m เหมือนกันแต่ซึ้อมาปีครึ่งได้แล้วครับ ใช้ HDMI ทั้งหมด 3 ช่อง เป็น true 1 ช่อง gmm 1 ช่อง และช่องต่อ bluray อีก 1 ช่อง ปรากฎว่าช่องดู true กับ gmm ไม่มีปัญหา แตช่องต่อ bluray เวลาดูหนังภาพจะมาๆ หายๆ ต้องขยับสายถึงจะหาย แต่นานๆ ก็จะเป็นสักครั้ง ยังเป็นห่วงว่าจะเสียหรือเปล่า ลำบากเรื่องยกไปซ่อมเหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 08:23:58 am โดย samart090 »

« ตอบกลับ #724 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:26:36 am »
เช้านี้ลองเปิดดูดันใช้ได้ดีปกติ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ไม่รู้จะเอาไงดีครับ  กลัวเดี๋ยวเกิดเป็นอีก 
คงต้องหาสาเหตุก่อนว่าเกิดจากอะไรกันแน่
ก่อนอื่นลองตั้งค่าทีวีกลับคืนสู่โรงงานก่อน แล้ว
1.  อาจลองเปลี่ยน hdmi ทั้ง 4 ช่องลองเล่นดู ว่าใช้ได้ปกติมั้ย
2. ตรวจสอบสาย hdmi ที่ใช้ว่า ผิดปกติรึเปล่า ?  บางทีสายไม่ดีหรือมีความปกติอะไรเกิดขึ้นทีวีอาจจะ detect ได้
3.ควรจะลองทดสอบไปเรื่อยๆ ให้แน่ใจที่สุด เพราะยังอยู่ในประกัน
ปล. แนะนำให้โทรไปสอบถามอาการผิดปกตินี้กับศูนย์ sharp ด้วย เพื่อหาสาเหตุ หรือสอบถามผู้เชี่ยวชาญให้แน่ใจ

« ตอบกลับ #725 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:33:08 am »
ผมก็ใช้ 60le835m เหมือนกันแต่ซึ้อมาปีครึ่งได้แล้วครับ ใช้ HDMI ทั้งหมด 3 ช่อง เป็น true 1 ช่อง gmm 1 ช่อง และช่องต่อ bluray อีก 1 ช่อง ปรากฎว่าช่องดู true กับ gmm ไม่มีปัญหา แตช่องต่อ bluray เวลาดูหนังภาพจะมาๆ หายๆ ต้องขยับสายถึงจะหาย แต่นานๆ ก็จะเป็นสักครั้ง ยังเป็นห่วงว่าจะเสียหรือเปล่า ลำบากเรื่องยกไปซ่อมเหมือนกันครับ
ลองเช็คว่าหัวต่อสาย hdmi ใหญ่ผิดปกติเสียบไม่สนิทหรือไม่ (สาย hdmi บางรุ่นมีหัวใหญ่มากเสียบไม่สนิทต้องไปไขหัวออกก็มีเหมือนกัน)เพราะดูแล้วเหมือนมันหลวม หรือลองเปลี่ยนไปใช้ hdmi อีกช่องที่ยังไม่ได้ใช้ก่อนว่ายังผิดปกติอยู่รึเปล่า หรือลองเปลี่ยนสาย hdmi ดูก่อน

• **
« ตอบกลับ #726 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:43:04 am »
คงต้องหาสาเหตุก่อนว่าเกิดจากอะไรกันแน่
ก่อนอื่นลองตั้งค่าทีวีกลับคืนสู่โรงงานก่อน แล้ว
1.  อาจลองเปลี่ยน hdmi ทั้ง 4 ช่องลองเล่นดู ว่าใช้ได้ปกติมั้ย
2. ตรวจสอบสาย hdmi ที่ใช้ว่า ผิดปกติรึเปล่า ?  บางทีสายไม่ดีหรือมีความปกติอะไรเกิดขึ้นทีวีอาจจะ detect ได้
3.ควรจะลองทดสอบไปเรื่อยๆ ให้แน่ใจที่สุด เพราะยังอยู่ในประกัน
ปล. แนะนำให้โทรไปสอบถามอาการผิดปกตินี้กับศูนย์ sharp ด้วย เพื่อหาสาเหตุ หรือสอบถามผู้เชี่ยวชาญให้แน่ใจ

ขอบคุณมากๆเลยครับ
1.ตอนที่มันเป็นช่องhdmiทั้งหมดใช้ไม่ได้เลยครับ(ลองหมดทุกช่อง)
2.สายใช้สายของlcdtvthailandครับ

« ตอบกลับ #727 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 08:55:01 am »
คือ ณ ตอนนี้ผมอยากให้ทดสอบใหม่ตามที่บอกครับ แล้วรีบโทรไปถามสาเหตุที่ศูนย์ sharp ด้วยว่าเกิดจากอะไรกันแน่ (เพราะมันยังอยู่ในประกัน มีอะไรจะได้แก้ไขทันท่วงที)  จะให้ดีอาจลองถามช่างข้างนอกที่รู้เรื่องนี้ด้วยก็ดีครับ
สาเหตุที่ผมบอกก็คร่าวๆเท่านั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 08:56:09 am โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #728 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 09:08:22 am »
คือ ณ ตอนนี้ผมอยากให้ทดสอบใหม่ตามที่บอกครับ แล้วรีบโทรไปถามสาเหตุที่ศูนย์ sharp ด้วยว่าเกิดจากอะไรกันแน่ (เพราะมันยังอยู่ในประกัน มีอะไรจะได้แก้ไขทันท่วงที)  จะให้ดีอาจลองถามช่างข้างนอกที่รู้เรื่องนี้ด้วยก็ดีครับ
สาเหตุที่ผมบอกก็คร่าวๆเท่านั้นครับ
ครับๆ  ลองแล้วใช้ได้ปกติทุกอย่างครับ เดี๋ยวว่าจะลองโทรไปสอบถามที่sharpแล้วจะมาแจ้งให้ทราบน๊ะครับ

• **
« ตอบกลับ #729 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 01:34:32 pm »
ทางsharpบอกว่าให้ลองใช้ไปก่อนอีก2-3วันถ้าเป็นอีกจะส่งช่างมาดูครับ

« ตอบกลับ #730 เมื่อ: เมษายน 18, 2014, 02:52:56 pm »
 [ปาดเหงื่อ]
ภาวนาอยู 2 อย่างคือ ถ้าเสียจริง ขอให้อยู่ในประกันซ่อมได้ทันท่วงที
หรืออาจเป็นที่สาเหตุอื่นที่ไม่ใช่ตัวทีวี หรือทีวีอาจเอ๋อชั่วขณะ พอรีเซตค่าแล้ว ก็ใช้ได้ต่อไปอีก 5 -10 ปีครับ   [กิน]
ณ ตอนนี้ทดสอบไปเรื่อยๆก่อน จัดให้หนัก [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2014, 03:23:05 pm โดย sirota »

• **
« ตอบกลับ #731 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 09:09:46 am »
เป็นอีกแล้วเลยแจ้งซ่อมไปแล้วเรียบร้อย ทางsharpบอกช่างจะนัดวันแล้วเข้ามาดูภายใน1-2วันนี้ครับ  แต่รู้สึกผิดหวังกับคุณภาพของๆราคาค่อนแสน ไม่น่าจะมีอายุการใช้งานสั้นขนาดนี้เลยครับ

« ตอบกลับ #732 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 09:39:31 am »
 [เศร้า]

ออฟไลน์ yaimai

• *
« ตอบกลับ #733 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:37:13 am »
สวัสดีค่ะทุกคน เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ

พอดีเมื่อวานเพิ่งไปถอยทีวีชาร์ปมาใหม่ รุ่นนี้จำไม่ได้ค่ะ เพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน เป็น LED 32" แบบ full HD (เท่าที่จำได้นะค่ะ)
แต่เอาไปเสียบกับสายเคเบิ้ลของหอพัก ซึ่งไม่มีความชัดเลยค่ะ มีแต่ลูกน้ำ แต่ห้องของเพื่อนที่อยู่หอเดียวกันชัดทุกช่อง ของเพื่อนรับได้ประมาณ 95 ช่อง
แต่ของเรารับได้แค่ 75 ช่อง ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #734 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 10:55:35 am »
สวัสดีค่ะทุกคน เป็นสมาชิกใหม่นะค่ะ

พอดีเมื่อวานเพิ่งไปถอยทีวีชาร์ปมาใหม่ รุ่นนี้จำไม่ได้ค่ะ เพราะตอนนี้อยู่ที่ทำงาน เป็น LED 32" แบบ full HD (เท่าที่จำได้นะค่ะ)
แต่เอาไปเสียบกับสายเคเบิ้ลของหอพัก ซึ่งไม่มีความชัดเลยค่ะ มีแต่ลูกน้ำ แต่ห้องของเพื่อนที่อยู่หอเดียวกันชัดทุกช่อง ของเพื่อนรับได้ประมาณ 95 ช่อง
แต่ของเรารับได้แค่ 75 ช่อง ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรค่ะ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ [ร้องไห้]
led sharp 32 นิ้ว เป็น hd ready ทั้งหมดครับ ไม่มี full hd
ทีมี led เป็นของแสลงกับเคเบิ้ลตามหอพักหรือคอนโดมากๆครับ ถ้าสัญญาณไม่ดียิ่งแย่ไปกันใหญ่
แล้วทีวีที่ห้องเพื่อนนี้เป็นจอตู้หรือ led ล่ะครับ ถ้าเป็นจอตู้สมัยก่อนจอความละเอียดต่ำ ภาครับระบบอะนาล็อคจะดีกว่า ยังไงก็ชัดกว่าอยู่แบ้ว
ถ้าเป็น lcd (จริงๆ lcd ฟรีทีวีจะทำไได้ดีกว่า led ) หรือ led ถ้าห้องเพื่อนชัด ลองยกทีวีของเราไปที่ห้องเเพื่อนเพื่อต่อดูครับว่าชัดมั้ย ถ้าชัด แปลว่าสายเคเบิ้ลที่ห้องคณทีปัญหา แต่ถ้าไม่ชัดอาจต้องสอบถามทางชาร์ปแล้วว่าทำไมทีวีชาร์ปถึงดูฟรีทีวีไม่ชัด  ถ้าไม่พอใจในสินค้าจอเปลี่ยนที่ร้านได้หรือไม่

ส่วนเรื่องจูนช่อง ลองรีเซตค่าโรงงานแล้วจูนใหม่นะครับ ส่วนการปรับภาพแนะนำให้ลดความคมชัดลงให้สุด อาจพอช่วยได้บ้าง หรือช่วงนี้เริ่มมีกล่องดิจิตอลทีวีแล้ว ถ้าอยู่ในกทม. และอยู่ในพื้นที่สัญญาณถึง อาจซื้อกล่องดิจิตอลทีวีพร้อมเสาจูนเนอร์รับสัญาณเล็กๆมาต่อ จะช่วยให้ภาพชัดขึ้นเยอะ ยิ่งช่อง hd แหล่ม หรือรอคูปองจาก กสทช เพื่อเป็นส่วนลดก็ได้ครับ น่าจะ มิย.

• *
« ตอบกลับ #735 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:10:34 am »

led sharp 32 นิ้ว เป็น hd ready ทั้งหมดครับ ไม่มี full hd
ทีมี led เป็นของแสลงกับเคเบิ้ลตามหอพักหรือคอนโดมากๆครับ ถ้าสัญญาณไม่ดียิ่งแย่ไปกันใหญ่
แล้วทีวีที่ห้องเพื่อนนี้เป็นจอตู้หรือ led ล่ะครับ ถ้าเป็นจอตู้สมัยก่อนจอความละเอียดต่ำ ภาครับระบบอะนาล็อคจะดีกว่า ยังไงก็ชัดกว่าอยู่แบ้ว
ถ้าเป็น lcd (จริงๆ lcd ฟรีทีวีจะทำไได้ดีกว่า led ) หรือ led ถ้าห้องเพื่อนชัด ลองยกทีวีของเราไปที่ห้องเเพื่อนเพื่อต่อดูครับว่าชัดมั้ย ถ้าชัด แปลว่าสายเคเบิ้ลที่ห้องคณทีปัญหา แต่ถ้าไม่ชัดอาจต้องสอบถามทางชาร์ปแล้วว่าทำไมทีวีชาร์ปถึงดูฟรีทีวีไม่ชัด  ถ้าไม่พอใจในสินค้าจอเปลี่ยนที่ร้านได้หรือไม่

ส่วนเรื่องจูนช่อง ลองรีเซตค่าโรงงานแล้วจูนใหม่นะครับ ส่วนการปรับภาพแนะนำให้ลดความคมชัดลงให้สุด อาจพอช่วยได้บ้าง หรือช่วงนี้เริ่มมีกล่องดิจิตอลทีวีแล้ว ถ้าอยู่ในกทม. และอยู่ในพื้นที่สัญญาณถึง อาจซื้อกล่องดิจิตอลทีวีพร้อมเสาจูนเนอร์รับสัญาณเล็กๆมาต่อ จะช่วยให้ภาพชัดขึ้นเยอะ ยิ่งช่อง hd แหล่ม หรือรอคูปองจาก กสทช เพื่อเป็นส่วนลดก็ได้ครับ น่าจะ มิย.

ขอบคุณมากค่ะ ห้องเพื่อนเป็นจอตู้นะค่ะ 
แล้วแบบนี้มีโอกาสเปลี่ยนทีวีใหม่ได้ไหมค่ะ (แต่โอกาศคงมีน้อย) เป็นเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการ
ปกติ led ดูฟรีทีวีชัดไหมค่ะ ถ้าลองเสียบแบบหนวดกุ้งดูจะมีหวังไหมค่ะ

ขอบคุณค่ะ

« ตอบกลับ #736 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:20:23 am »
ถ้ายั่งงี้เปลี่ยนรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ไม่ชัดครับ
และผมดูๆแล้ว ห้องคุณ yaimai น่าจะอยู่ปลายๆทางสัญญาณ หอพักมีห้องเป็นสิบเป็นร้อยห้องสัญญาณก็ถูกทอนลงไปอีก ถ้าต่อหนวดกุ้งยิ่งแย่ครับ
ทางแก้ก็คือ เช็คว่าหอพักที่อยู่รับสัญญาณทีวีดิจิตอลได้แล้วหรือไม่ ถ้าได้ซื้อกล่องดิจิตอลทีวีที่มีขายตามท้องตลาด บวกกับ เสารับสัญญาณแบบมีไฟเลี้ยงมาต่อดู ฟรีทีวีจะชัดขึ้นเยอะ แต่ช่องอาจไม่เยอะเท่าเคเบิ้ลนะครับ ตอนนี้มี 20 กว่าช่องมั้ง ราคากล่อง + เสารับแบบมีไฟเลี้ยง ไม่น่าเกิน 2 พันบาท
ถ้าพื้นที่ยังรับสัญญาณไม่ได้ ต้องทำใจครับ ต้องโทษสัญญาณห่วยๆจากเคเบิ้ลหอพัก และระบบสัญญาณอะนาล็อคกากๆของประเทศไทยแล้วล่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2014, 11:22:43 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #737 เมื่อ: เมษายน 22, 2014, 11:39:20 am »
ถ้ายั่งงี้เปลี่ยนรุ่นไหนยี่ห้อไหนก็ไม่ชัดครับ
และผมดูๆแล้ว ห้องคุณ yaimai น่าจะอยู่ปลายๆทางสัญญาณ หอพักมีห้องเป็นสิบเป็นร้อยห้องสัญญาณก็ถูกทอนลงไปอีก ถ้าต่อหนวดกุ้งยิ่งแย่ครับ
ทางแก้ก็คือ เช็คว่าหอพักที่อยู่รับสัญญาณทีวีดิจิตอลได้แล้วหรือไม่ ถ้าได้ซื้อกล่องดิจิตอลทีวีที่มีขายตามท้องตลาด บวกกับ เสารับสัญญาณแบบมีไฟเลี้ยงมาต่อดู ฟรีทีวีจะชัดขึ้นเยอะ แต่ช่องอาจไม่เยอะเท่าเคเบิ้ลนะครับ ตอนนี้มี 20 กว่าช่องมั้ง ราคากล่อง + เสารับแบบมีไฟเลี้ยง ไม่น่าเกิน 2 พันบาท
ถ้าพื้นที่ยังรับสัญญาณไม่ได้ ต้องทำใจครับ ต้องโทษสัญญาณห่วยๆจากเคเบิ้ลหอพัก และระบบสัญญาณอะนาล็อคกากๆของประเทศไทยแล้วล่ะ

[ช็อค]ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำ ไม่น่าพลาดซื้อเลย 5555 น่าจะซื้อทีวีกากๆดูไปก่อน  [โย่ว]