ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042315 ครั้ง)

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #756 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:27:32 am »
ขอบคุณ sirota มากครับ ที่ให้คำปรึกษา ครับ

เว็บไซต์ต่างประเทศ พวก review ของ sharp หาได้ยากจริงๆ ครับ เซง ทำให้ คนไทยไม่ค่อยกล้าซื้อ sharp เท่าไร เลยครับ

แล้ว sharp เรา สามารถ update FirmWare  ผ่าน internet เหมือน พวก samsung หรือ sony ได้ไหม ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #757 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 11:54:04 am »
เรื่องรีวิว อย่าว่าแต่เวปนอกเลยครับ เวป lcdtvthailand ไม่ได้รีวิวทีวี sharp มา 3 ปีแล้วมั้ง

อีกอย่างไลน์สินค้าที่ขายในยุโรป เมกา เอเชียโอเชียเนีย ต่างกันโดยสิ้นเชิง

ผมไม่แน่ใจว่าเป็นความผิดsharpthai รึเปล่า ที่ไม่ค่อยโหมโฆษณา หรือโปรโมทเรื่องทีวีสักเท่าไหร่ หรือกลัวจะขายดีมั้ง

ขนาดเวลามีงานลดกระหน่ำสินค้าใหญ่ๆ บางที sharp ก็ไม่เคยเข้าร่วมงานกับเค้าเลย

แต่ผมเคยคุยกับเซลล์ sharp โดยตรง จริงๆแล้วยอดขายทีวีก็ไม่ได้ขี้เหร่นะครับ ด้วยคนไทยรู้จักสินค้า sharp มามากพอสมควรแล้ว ไม่ว่าจะเป็นหม้อหุงข้าว ตู้เย็น ไมโครเวฟ ทีวีจอตู้ฯลฯ  ดังนั้นถ้าผูุ้ที่เคยใช้ผลิตภัณฑ์ sharp มาก่อนแล้วรู้สึกมั่นใจในคุณภาพสินค้า เค้าก็มั่นใจในทีวี sharp พอสมควรเลยครับ ยิ่งรู้ว่า sharp คือผู้บุกเบิกเรื่องจอ lcd เจ้าแรกของโลกและสโลแกน No.1 in Japan ก็ขายได้และ แต่สิ่งที่บ่นกันอุบส์คือลูกเล่นน้อย ราคาสูง ซึ่งต้องทำใจกับแบรนด์นี้ แต่เหมือนว่าขายได้เรื่อยๆ

อีกอย่าง ณ ตอนนี้คนไทยที่มีกำลังซื้อ จะทีวี sharp จอใหญ่ 60 นิ้วขึ้นไปกันเยอะ ทีวีจอใหญ่ก็ขายได้เรื่อยๆเลยนะครับ รุ่นประหยัดก็ขายดีพอสมควร ที่ยุโรป อเมริกาเหนือก็ขายดี คือตอนนี้เค้าเน้นขายจอใหญ่ๆ

ส่วนเรื่องเฟริมแวร์ ในคู่มือบอกอัพเกรดได้นะ แต่ก็ไม่เคยมีให้อัพเกรดสักที เหมือนมี smart tv ให้นะ แต่จะใช้ได้ดีมั้ย ไม่รู้ อีกอย่างผมไม่สนใจเรื่องสมาร์ททีวีเลยครับ เลยไม่ได้ติดตามเรื่องนี้สักเท่าไหร่
พูดได้คำเดียวว่า " ต้องใจจริงๆที่จะซื้อแบรนด์นี้ แต่ส่วนมากใครซื้อทีวี sharp ไปก็ไม่เคยบ่นว่าผิดหวัง ของเค้ามีคุณภาพสมกับราคาครับ "

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2014, 02:05:39 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ miu miu

• *
« ตอบกลับ #758 เมื่อ: เมษายน 30, 2014, 08:37:53 pm »
เรียนปรึกษาอาการผิดปกติของ lcd sharp หน่อยครับ
ซื้อมา ปี 2007 lcd sharp aquos 37 "รุ่น LC37BX5M  อาการคือ ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ไปอยู่ๆภาพจะดับไป สัก 1 วินาที แล้งก็มีขึ้นที่มุมบนขวา เป็น input4 1080i คือเหมือนเราเพิ่งเปลี่ยนช่องสัญญาณ ประมาณนี้ครับ ผมแก้โดยการ ลุกไป เปิด ปิด switch ที่ เครื่อง บางที ก็หาย บางที มันก็จะเป็นบ่อยๆ จนน่ารำคาญ
 ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ จะคุ้มค่าซ่อมไหม ถ้าไม่คุ้ม ผมจะได้ขายไป แต่เสียดาย มันยังใช้งานอย่างอื่นได้ปกติครับ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #759 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 12:27:49 am »
เรียนปรึกษาอาการผิดปกติของ lcd sharp หน่อยครับ
ซื้อมา ปี 2007 lcd sharp aquos 37 "รุ่น LC37BX5M  อาการคือ ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ไปอยู่ๆภาพจะดับไป สัก 1 วินาที แล้งก็มีขึ้นที่มุมบนขวา เป็น input4 1080i คือเหมือนเราเพิ่งเปลี่ยนช่องสัญญาณ ประมาณนี้ครับ ผมแก้โดยการ ลุกไป เปิด ปิด switch ที่ เครื่อง บางที ก็หาย บางที มันก็จะเป็นบ่อยๆ จนน่ารำคาญ
 ไม่ทราบว่าอาการนี้เกิดจากอะไรครับ จะคุ้มค่าซ่อมไหม ถ้าไม่คุ้ม ผมจะได้ขายไป แต่เสียดาย มันยังใช้งานอย่างอื่นได้ปกติครับ
ขอบคุณครับ
หาร้านซ่อมข้างนอก  ให้เค้าวิเคราะห์อาการก่อน ว่าอะไรเสีย แล้วประเมินราคาซ่อม ว่าคุ้มมั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2014, 12:54:19 am โดย sirota »

ออฟไลน์ samart090

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #760 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 11:54:20 am »
ซื้อมา ปี 2007 lcd sharp aquos 37 "รุ่น LC37BX5M  อาการคือ ดูหนัง หรือ เล่นเกมส์ไปอยู่ๆภาพจะดับไป สัก 1 วินาที แล้งก็มีขึ้นที่มุมบนขวา เป็น input4 1080i คือเหมือนเราเพิ่งเปลี่ยนช่องสัญญาณ ประมาณนี้ครับ ผมแก้โดยการ ลุกไป เปิด ปิด switch ที่ เครื่อง บางที ก็หาย บางที มันก็จะเป็นบ่อยๆ จนน่ารำคาญ
ขอบคุณครับ
หาร้านซ่อมข้างนอก  ให้เค้าวิเคราะห์อาการก่อน ว่าอะไรเสีย แล้วประเมินราคาซ่อม ว่าคุ้มมั้ย
ลองตรวจสอบสายดูก่อนมั๊ยครับ ของผมเคยเป็นที่สาย

ออฟไลน์ miu miu

• *
« ตอบกลับ #761 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2014, 08:31:55 pm »
เคยเชคที่สายแล้วก้อเปลี่ยนสายhdmi ไปสามเส้นแล้วครับ ยังมีอาการเดิม ผมสงสัยว่า port hdmi คงจะเสีย ไม่ก้อ switch ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ มีร้านหรือช่างที่ไหนแนะนำไหมครับ pm. บอกก้อได้

ออฟไลน์ abakabaka

• *
« ตอบกลับ #762 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 07:43:08 pm »
ผมมีปัญหากับเน็ตไร้สายของsharp มันมีช่องให้usb wireless พอเสียบusbเข้าไปมันไม่ขึ้น
หรือต้องใช้usb wirelessเฉพาะของมันครับ
ปล.ที่เสียบเข้าไปคือ asus usb-n13

« ตอบกลับ #763 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2014, 08:45:50 pm »
ผมมีปัญหากับเน็ตไร้สายของsharp มันมีช่องให้usb wireless พอเสียบusbเข้าไปมันไม่ขึ้น
หรือต้องใช้usb wirelessเฉพาะของมันครับ
ปล.ที่เสียบเข้าไปคือ asus usb-n13
ใช่ครับ ต้องซื้อ usb wifi ของ sharp ครับ 2000 บาท สั่งซื้อที่ศูนย์ sharp ได้เลยครับ
แต่เป็นผมเพิ่มเงินอีกนิดไปหา andriod box มาต่อเล่นกับทีวีดีกว่าครับ ดีกว่าสมาร์ทีวี sharp เยอะมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 13, 2014, 08:50:04 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #764 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 04:51:15 pm »
 [งง]วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปเจอ 60le640x ตัวโชว์(เซลล์บอกเพิ่งโชว์ได้ไม่นาน) ราคา 42,xxx
พาเนลติดสติ๊กเกอร์ made in japan ภาพแจ่ม 2Dสวย ไหลลื่น ดูดีมีมิติ ส่วน 3D ก็คงสวยงามแต่ไมได้ชม
สาเหตุที่ลดราคา แค่เเพ๊คเกจชำรุด เท่าที่สำรวจตัวเครื่องยังใหม่ ไม่เห็นรอยขีดข่วนใดๆ (แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มี อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้)
เพราะจอแขวนไว้ หมดตัวนี้ปรับเป็นราคาเดิมที่ร้านตั้งไว้ 67,xxx
ท่านใดสนใจ ร้านอยู่ที่พัทยากลางครับ ถึงตอนนี้แล้วอาจจะขายไปแล้วก็ได้.. [หื่น]

« ตอบกลับ #765 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2014, 06:47:23 pm »
[งง]วันอาทิตย์ที่ผ่านมา ไปเจอ 60le640x ตัวโชว์(เซลล์บอกเพิ่งโชว์ได้ไม่นาน) ราคา 42,xxx
พาเนลติดสติ๊กเกอร์ made in japan ภาพแจ่ม 2Dสวย ไหลลื่น ดูดีมีมิติ ส่วน 3D ก็คงสวยงามแต่ไมได้ชม
สาเหตุที่ลดราคา แค่เเพ๊คเกจชำรุด เท่าที่สำรวจตัวเครื่องยังใหม่ ไม่เห็นรอยขีดข่วนใดๆ (แต่ไม่ได้หมายความว่าไม่มี อาจจะมีหรือไม่มีก็ได้)
เพราะจอแขวนไว้ หมดตัวนี้ปรับเป็นราคาเดิมที่ร้านตั้งไว้ 67,xxx
ท่านใดสนใจ ร้านอยู่ที่พัทยากลางครับ ถึงตอนนี้แล้วอาจจะขายไปแล้วก็ได้.. [หื่น]
มีประกันมั้ย ใช้งานนานรึยัง ถ้าสภาพดี ใช้งานไม่เยอะ น่าสนนะ รุ่นใหม่อย่าง 60le650d2 ไม่มี 3d ระบบแทรกเฟรมภาพ สเปคสู้รุ่นเก่าอย่าง 60le640x ไม่ได้ ( แต่ในกทม. ที่เดอะมอลล์บางกะปิเคยลดตัวโชว์ ถ้าซื้อสดหรือรูดเต็ม เหลือ 38,xxx บาทครับ ) [หื่น]
ปล.ผมเห็นทีวี sharp จอใหญ่ๆขายตัวโชว์เมื่อไหร่ โดนตลอดเลยครับ ล่าสุดเซนทรัล ปิ่นเกล้า รุ่น 80le940x ขายตัวโชว์เปิดเกือบปี 128,xxx บาท จากราคาเต็ม 299,990 บาทจร้า!  [แทง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2014, 08:48:16 am โดย sirota »

ออฟไลน์ ua341

• *
« ตอบกลับ #766 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 01:43:06 pm »
รบกวนสอบถามครับ sharp ตัว 70นิ่้ว 3D model 950x ช่อง usb รองรับ external hd ตัวเล็กไหมครับ  ผมลอง เสียบตัว 500gb usb3  เข้าไป ไฟ hd กระพริบไม่หยุด เหมื่อนไฟไม่พอครับ

ขอบุคุณครับ

« ตอบกลับ #767 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 03:49:31 pm »
รบกวนสอบถามครับ sharp ตัว 70นิ่้ว 3D model 950x ช่อง usb รองรับ external hd ตัวเล็กไหมครับ  ผมลอง เสียบตัว 500gb usb3  เข้าไป ไฟ hd กระพริบไม่หยุด เหมื่อนไฟไม่พอครับ

ขอบุคุณครับ
ext hdd 2.5 หรือ  3.5 ได้หมดนะครับ แต่อย่าให้เกิน 1 TB (แต่ 500 gb จะดีที่สุด) แล้วมันเล่นได้รึเปล่าครับ เพราะปกติไฟมันกระพริบอยู่แล้วเวลาเล่น
ลองเปลี่ยน ext hdd ดู หรือลองเปลี่ยนช่อง usb เป็นช่องอื่นก่อนดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 04:33:40 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ katuaa

• *
« ตอบกลับ #768 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 03:58:21 pm »
รบกวนขอความเห็นคุณ Sirota ครับ sharp LC46LE840X รุ่นนี้เข้ามานานหรือยังครับ พอดีไปเจอร้านนึงขายตัวโชว์ 29,990 เห็นสเปค+ราคาน่าสนใจ แต่ติดที่ว่าเป็นตัวโชว์ ส่วนตัวชอบสีสันของ LCD Sharp ครับ

« ตอบกลับ #769 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 04:30:15 pm »
รบกวนขอความเห็นคุณ Sirota ครับ sharp LC46LE840X รุ่นนี้เข้ามานานหรือยังครับ พอดีไปเจอร้านนึงขายตัวโชว์ 29,990 เห็นสเปค+ราคาน่าสนใจ แต่ติดที่ว่าเป็นตัวโชว์ ส่วนตัวชอบสีสันของ LCD Sharp ครับ
ประมาณ 1 ปีนิดๆแล้วครับ ส่วนราคามือหนึ่งเมื่อต้นๆปีหาได้ถูกๆก็ 3 หมื่นกลางๆครับ
ส่วนภาพรุ่นนี้ ถ้าหาที่ไหนดูไม่ได้ก็ดูรุ่น 80le940x หรือ 60le940x ก็ได้ครับ ภาพ สเปคเหมือนกันอย่างกับแกะ ต่างกันที่ดีไซน์ กับขนาเจอแค่นั้น
ปล. อ่อ... แต่รุ่น 80le940x เป็น direct led ส่วน 60le940x,46,52le840x เป็น edge led
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 04:34:18 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ nuynuynuy

• *
« ตอบกลับ #770 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2014, 11:18:59 pm »
รบกวนด้วยคนครับ สนใจ 46le840x ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ ร้านไหนพอมีของบ้างคครับ

« ตอบกลับ #771 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 08:32:44 am »
อ้างจาก: nuynuynuy link=topic=3744.msg737815#msg737815 date=14015531
39
รบกวนด้วยคนครับ สนใจ 46le840x ราคาตอนนี้ประมาณเท่าไหร่ครับ ร้านไหนพอมีของบ้างคครับ

ของใหม่หายากครับ รุ่นนี้ผลิตมาขายน้อย จะมีตามร้านก็ตัวโชว์ หรืออาจลองหาในเวป [^_^] ดูครับ ราคา 3 หมื่นกลางๆ

ออฟไลน์ nuynuynuy

• *
« ตอบกลับ #772 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2014, 10:43:20 am »
ขอบคุณ คุณ sirota มากครับเมื่อกี้ผมโทรไปถามร้านดังแล้ว ไม่มีของ  [เศร้า]

ออฟไลน์ saimonjj

• *
« ตอบกลับ #773 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2014, 07:30:53 pm »
LED TV SHARP รุ่น LC-50LE440M 50 นิ้ว........รุ่นนี้สเปคเป็นงบ้างครับ เห็นราคาไม่แพง อยากจะได้ led เครื่องแรก