ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042318 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuynuynuy

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #792 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 11:47:01 am »
ถามการตั้งค่าทีวีด้วยครับ พอดีเอาเครื่องเก่าไปซ่อม แต่เอามาเปิดที่บ้านภาพไม่เหมือนเดิมแย่มาดเลยครับ รุ่น le820

ออฟไลน์ ua341

• *
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #793 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 12:13:31 pm »
sirota
OLED TV member

ดูรายละเอียด ข้อความส่วนตัว (ออนไลน์)

« ตอบ #767 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2014, 03:49:31 pm »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง 

อ้างจาก: ua341 ที่ พฤษภาคม 30, 2014, 01:43:06 pm

รบกวนสอบถามครับ sharp ตัว 70นิ่้ว 3D model 950x ช่อง usb รองรับ external hd ตัวเล็กไหมครับ  ผมลอง เสียบตัว 500gb usb3  เข้าไป ไฟ hd กระพริบไม่หยุด เหมื่อนไฟไม่พอครับ

ขอบุคุณครับ

ext hdd 2.5 หรือ  3.5 ได้หมดนะครับ แต่อย่าให้เกิน 1 TB (แต่ 500 gb จะดีที่สุด) แล้วมันเล่นได้รึเปล่าครับ เพราะปกติไฟมันกระพริบอยู่แล้วเวลาเล่น
ลองเปลี่ยน ext hdd ดู หรือลองเปลี่ยนช่อง usb เป็นช่องอื่นก่อนดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2014, 04:33:40 pm โดย sirota »  แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล    บันทึกการเข้า

ลองแล้วครับ  เครื่องมองไม่เห็น HD 500gb ครับ  ปกติเวลาเสียบเข้า usb ไฟจะกระพริบตอนแรกและหยุดเมื่อเจอ HD  แต่นี้ไม่หยุดเลย สอบถามไปที่ศูนย์ sharp ตอบได้ใจมากครับ  พนักงานบอกว่า ไฟจาก usb ไปเลี่ยง HD ไม่พอ

ออฟไลน์ chonniti

• *
« ตอบกลับ #794 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:16:56 pm »
ท่าน Choniti ตอบเมล์ให้แล้วครับ ขอให้โชคดี ได้ TV โดนใจราคาถูกครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ chonniti

• *
« ตอบกลับ #795 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 01:20:03 pm »
ท่าน Choniti ครับ 70LE650 ราคา 78,910 ครับ  รุ่นจอ quattron ของหมคครับ รออย่างเดียวครับ
รุ่นนี้ภาพกลางๆนะครับ ไม่ใช่จอ Quattron ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว สมาร์ททีวีบลาๆ
ถ้าอยากให้ภาพดีๆ แนะนำ ซีรีย์ 7 ขึ้นไปครับ
ได้ดูภาพ 70le650d แล้วไม่ชอบภาพเคลื่อนไหวที่ไม่ค่อยสมูทของมันเท่าไรครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #796 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 02:12:27 pm »
ถามการตั้งค่าทีวีด้วยครับ พอดีเอาเครื่องเก่าไปซ่อม แต่เอามาเปิดที่บ้านภาพไม่เหมือนเดิมแย่มาดเลยครับ รุ่น le820

เช็คทีวีดูก่อนว่ามันกลับมาสภาพเหมือนเดิมรึเปล่า
แล้ว
^
เข้าไปดูการตั้งค่ารีวิวรุ่น LE820 ในเวปนี้ที่เคยรีวิวไว้ได้เลยครับ

http://www.lcdtvthailand.com/review/detail.asp?param_id=723

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 02:18:08 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #797 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2014, 02:17:22 pm »
ท่าน Choniti ครับ 70LE650 ราคา 78,910 ครับ  รุ่นจอ quattron ของหมคครับ รออย่างเดียวครับ
รุ่นนี้ภาพกลางๆนะครับ ไม่ใช่จอ Quattron ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว สมาร์ททีวีบลาๆ
ถ้าอยากให้ภาพดีๆ แนะนำ ซีรีย์ 7 ขึ้นไปครับ
ได้ดูภาพ 70le650d แล้วไม่ชอบภาพเคลื่อนไหวที่ไม่ค่อยสมูทของมันเท่าไรครับ
อย่างบอกครับ รุ่นนี้ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ผมก็ค่อนข้างผิดหวังกับรุ่นนี้ เพราะที่อเมริกา ใช้จอ 100/120 hz ขณะที่ในเอเชียใช้จอ 50/60 hz เท่านั้น
แนะนำหา 70le735m ราคาดีต่อไป
หรือถ้าลดขนาดจอได้ 60le950x เรื่องภาพ บอกได้คำเดียวว่า....เยี่ยม ได้ 3d smart tv dvb-t2 tuner ด้วย ราคาราวๆ 58000 - 68000 บาท แล้วแต่โปรบัตร เงินสด หรือส่วนลดแต่ละร้าน
หรือถ้าเพิ่มงบไป 70le950x ได้ก็จะใหญ่เต็มตา แต่ราคาราวๆแสนบาทถึงแสนนิดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2014, 02:19:43 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ mee03

• *
« ตอบกลับ #798 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2014, 10:17:04 pm »
สวัสดีครับเพื่อนๆที่ใช้ Sharp ทุกท่าน หลังจากที่ได้ใช้อ่านกระทู้มานาน ตอนนี้ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับ  หลังจากที่กิเลสเกิดอยากได้โทรทัศน์จอใหญ่มานาน พอดีไปเจอขอถูกมาครับ 99,000 ลด 30% ontop 8% = 63,000 วันนี้ได้ไปสอย LC-70LE735M มาแล้ว  หลังเอา BD 50GB ไปลองมาเทสมา 2D สุโค่ยสุดๆๆๆๆมากครับ  ;D 

คุณ santa ขอชื่อร้านและเบอร์ติดต่อให้ทีครับ สนใจกำลังซื้อดูบอลโลกอยู่ ขอบคุณครับ

• *
« ตอบกลับ #799 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:07:15 am »
สวัสดีครับเพื่อนๆที่ใช้ Sharp ทุกท่าน หลังจากที่ได้ใช้อ่านกระทู้มานาน ตอนนี้ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยครับ  หลังจากที่กิเลสเกิดอยากได้โทรทัศน์จอใหญ่มานาน พอดีไปเจอขอถูกมาครับ 99,000 ลด 30% ontop 8% = 63,000 วันนี้ได้ไปสอย LC-70LE735M มาแล้ว  หลังเอา BD 50GB ไปลองมาเทสมา 2D สุโค่ยสุดๆๆๆๆมากครับ  ;D 

คุณ santa ขอชื่อร้านและเบอร์ติดต่อให้ทีครับ สนใจกำลังซื้อดูบอลโลกอยู่ ขอบคุณครับ

มีใครรู้พิกัดช่วย PM มาแจ้งทีครับ รออยู่เลย ขอบคุณคาบๆๆ

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #800 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 04:04:38 pm »
มีท่านใดพอจะกรุณาแนะนำ 60le950x ราคาดีๆ หรือ เบอร์โทรของร้านก็ได้ครับ จักขอบพระคุณอย่างสูง หลังจากดูเชิงอยู่นาน
คงต้องถอยซักทีล่ะครับ ตอนแรกเล็ง จอ 55" (ของยี่ห้ออื่น) ผบ.ที่บ้านบอกเล็กไปอีก..แม่เจ้าเข้าทางครับ [หื่น] [หื่น] [หื่น] [หื่น]

« ตอบกลับ #801 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 05:44:36 pm »
ท่าน Choniti ครับ 70LE650 ราคา 78,910 ครับ  รุ่นจอ quattron ของหมคครับ รออย่างเดียวครับ
อย่างบอกครับ รุ่นนี้ไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพ ผมก็ค่อนข้างผิดหวังกับรุ่นนี้ เพราะที่อเมริกา ใช้จอ 100/120 hz ขณะที่ในเอเชียใช้จอ 50/60 hz เท่านั้น
แนะนำหา 70le735m ราคาดีต่อไป
หรือถ้าลดขนาดจอได้ 60le950x เรื่องภาพ บอกได้คำเดียวว่า....เยี่ยม ได้ 3d smart tv dvb-t2 tuner ด้วย ราคาราวๆ 58000 - 68000 บาท แล้วแต่โปรบัตร เงินสด หรือส่วนลดแต่ละร้าน
หรือถ้าเพิ่มงบไป 70le950x ได้ก็จะใหญ่เต็มตา แต่ราคาราวๆแสนบาทถึงแสนนิดๆ
ท่าน sirota ครับ 60le950x ราคานี้ 58000 - 68000 ท่านได้จากที่ไหนครับ [ปลื่ม]โปรดแจ้ง....

« ตอบกลับ #802 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2014, 10:55:17 pm »
มีหลายๆท่านซื้อมาในระหว่างช่วงราคานี้ครับ แล้วแต่โปรบัตร หรือโปรร้านด้วย  [กระดึบ] ลองสอบถามหลายๆท่านที่โพสต์กระทู้ในบอร์ด sharp ดู
ลองโทรสอบถามตามร้านชื่อดังดูครับ หรือหาใน [^_^].com สอบถามราคาเนตดู  [yes]
ปล.จะได้มาเป็นสมาชิก sharp กันซะที อิอิ [หื่น] โชคดีครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #803 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2014, 09:53:31 pm »
smart tv sharp แทบไม่มีอะไรเลยครับ มี คอนเทนต์มีประมาณ 4-5 คอนเทนต์ youtube ,web browser,picasa,??? ไม่รองรับภาษาไทย ไม่รองรับ flash player ไม่มีรีโมทแบบ touchpad แบบเจ้าอื่น ต้องใช้รีโมททีวีแทนลำบากมาก ( ดูแล้วรุ่น le950x ก็คงไม่ต่างกันเท่าไหร่)
 คือพูดตามตรงว่า ถ้าจะเล่นทีวี sharp ต้องตัดเรื่องลูกเล่น สมาร์ททีวีไปเลยครับ (ส่วนใหญ่คนใช้ sharp เค้าจะซื้อ Andriod box มาต่อเล่นเนตมากกว่า สะดวกกว่าพวกสมาร์ททีวีเยอะ)
จะมีรุ่นนึงเป็นรุ่นปีที่แล้ว แต่ผมไม่แน่ใจว่าของยังมีมั้ยคือ 60le940x มีคนหาราคาได้ 5x,xxx บาท จะต่างกันแค่ดีไซน์ แล้วก็ le940x ไม่มี digital tuner ในตัวแค่นั้น ส่วนเรื่องภาพและสเปคไม่ต่างกันเท่าไหร่

ถามว่าถ้าพูดถึงความคุ้มค่า lg la9650 ดีกว่าเยอะครับ เป็นทีวี 4k รองรับอนาคต สเปค ลูกเล่นดีกว่ามาก สมาร์ททีวีก็ดีกว่าเยอะ
แต่ท่านอาจต้องทำใจว่า ทีวี 4k ซื้อมาเพื่อรองรับอนาคตซึ่งอาจจะอีกปีสองปีนี้แน่นอน เพราะผมดูแล้วภายในปีนี้ ไฟล์หนัง 4k แท้จะมีมารึเปล่า อาจจะต้องดูไฟล์ 1080p ไปก่อน ซึ่งส่วนตัวผมว่าทีวี 4k เมื่อนำไฟล์  1080p  มาเปิดกับจอ 4k แล้ว จออัพสเกลเป็น 4k ได้ก็จริง(ต้องอัพสเกลถึง 4 เท่า )  แต่ผมว่าภาพมันยังสู้ทีวีจอ fhd ไม่ได้ (อัพสเกลยังไงมันก็สู้จอ fhd ที่ความละเอียดเต็มพิกเซลพอดีกับไฟล์ 1080p ไม่ได้) โดยเฉพาะภาพเคลื่อนไหวยังทำได้ไม่ดีเลยครับ มีวุ้น มีโกสท์เยอะเหมือนกัน ( ส่วนตัวเท่าที่ดูมาทีวี 4k ที่ขาย ณ ตอนนี้ ยังไม่เข้าตาผมสักแบรนด์)

ผมว่าท่าน bunga ไปดูตัวจริง แล้วให้เค้าเปิดไฟล์หนัง 1080p หรือ bluray ให้ดูดีกว่าครับ ว่ารับภาพจากทีวี 4k ได้มั้ย จริงๆมันไม่ได้ขี้เหร่นะครับ ภาพก็ดีใช้ได้ แต่มันยังทำได้ไม่ค่อยดีแค่นั้นเอง (อาจเป็นเพราะมันทำมาเพื่อรองรับไฟล์ 4k อย่างแท้จริง) หรือเอาหนังเรื่องเดียวกันไปเปิดเปรียบเทียบกับ sharp เพื่อตัดสินใจเลยดีกว่าครับ เพราะแนวภาพสองตัวนี้ต่างกันพอสมควร (เรื่องแนวภาพ sharp ผมได้กล่าวไปแล้ว ในกระทู้ข้างบน)

สรุป ความคุ้มค่าด้านราคาและสเปค การรองรับอนาคต lg la9650 ดีกว่า

ความคุ้มค่าด้านคุณภาพของภาพ , คุณภาพของตัวทีวีและแบรนด์ sharp 60le940x หรือ le950x ครับ จริงๆผมว่า sharp ราคาระดับนี้ ถือว่าสมราคาแล้ว
ปล. อย่าลืมนะว่า sharp จอ 60 นิ้ว แต่ lg 55 นิ้ว( ไม่พูดถึงเรื่องความละเอียดจอนะ เพราะ ณ ตอนนี้ผมว่า 4k ยังไม่สำคัญเท่าไหร่)
ผมขอถามเรื่องสมาร์ททีวี รุ่น 60le950x
1.ยูทูบ เล่นได้ปกติเหมือนดูในคอมรึไม่ครับ
2.ถ้า youtube ไม่รองรับภา ษาไทย มันยังจะเข้าไปดูละครย้อนหลังไดรึป่าว
3.การสตีมมิ่งจากสมาร์ทโฟนผ่านสาย MHL เป็นพื้นฐานของ LED ในปัจจุบันอยู่แล้ว แต่อยากทราบว่ารุ่นนี้ทำ screen mirroring (ฟังก์ชั่นนี้ไม่แน่ใจของแบรนด์ไหน โซนี่รึป่าว)ได้มั้ย
4.สามารถดาวน์โหลดแอปเพิ่มเติมได้มัืยครับ
     สอบถามแค่นี้ก่อนครับ [กระดึบ]

« ตอบกลับ #804 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2014, 12:39:39 am »
1.ก็ดูได้เหมือนแบรนด์ทั่วไปครับ (แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ต่อสายแลนลองดูเลย)
2. ผมเคยลองพิมพ์ภาษาอังกฤษทับศัพท์ ดูได้บ้างไม่ได้บ้าง  แต่รุ่นใหม่เค้าว่าต่อคีย์บอร์ดได้นะ ลองเช็คอีกที (ทีวีไม่รองรับภาษาไทยก็จริง แต่ถ้าใช้ได้พิมพ์ภาษาไทยไป แล้วเดี๋ยวมันประมวลผลค้นหาให้ถูกต้องเอง ผมเคยลองกับมือถือมาแล้ว)
3. ทำไม่ได้ครับ รองรับแต่ MHL
4.ไม่ได้ครับ
สรุป-อย่าไปหวังเรื่องสมาร์ททีวีกับ sharp เลยครับ มีเหมือนไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2014, 09:57:58 am โดย sirota »

• *
« ตอบกลับ #805 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 12:18:51 pm »
ผมสนใจ 70le735m ครับ ใครมีราคาพิเศษ(6x,xxx) แจ้งทีครับ ตอนนี้ผมยังหาได้ที่ เกือบ 8 หมื่นอยู่เลย .....
ส่งเข้าเมล [email protected] ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #806 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 01:24:27 pm »
1.ก็ดูได้เหมือนแบรนด์ทั่วไปครับ (แต่ตอนนี้ผมไม่ได้ต่อสายแลนลองดูเลย)
2. ผมเคยลองพิมพ์ภาษาอังกฤษทับศัพท์ ดูได้บ้างไม่ได้บ้าง  แต่รุ่นใหม่เค้าว่าต่อคีย์บอร์ดได้นะ ลองเช็คอีกที (ทีวีไม่รองรับภาษาไทยก็จริง แต่ถ้าใช้ได้พิมพ์ภาษาไทยไป แล้วเดี๋ยวมันประมวลผลค้นหาให้ถูกต้องเอง ผมเคยลองกับมือถือมาแล้ว)
สรุป-อย่าไปหวังเรื่องสมาร์ททีวีกับ sharp เลยครับ มีเหมือนไม่มี
๕๕๕๕๕๕..งานนี้ถ้าจัดชาร์ปจริงๆ มีหวังสอย แอนดรอยด์ บ๊อก อีกเป็นแน่แท้ครับ..ไว้ดูหนังด้วยซะเลย [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]

« ตอบกลับ #807 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2014, 02:02:38 pm »
๕๕๕๕๕๕..งานนี้ถ้าจัดชาร์ปจริงๆ มีหวังสอย แอนดรอยด์ บ๊อก อีกเป็นแน่แท้ครับ..ไว้ดูหนังด้วยซะเลย [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
[หื่น]  [กระดึบ]  [เท่ห์]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2014, 02:04:21 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #808 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 09:58:24 pm »
สอบถามท่าน sirota ครับ le950x ถ้าเทียบภาพกับ le840x ของท่านแล้วเป็นงัยบ้าง แล้วรุ่นนี้ 3d active เหรอครับ วันนี้ผมไปหาดู 2 ร้านใหญ่ๆไม่มีของเลย ผิดหวังครับ และดันไปอยู่ใกล้กับของพานา 2014 ขี้ไก่ไปเลยครับพานาปีนี้ บอกตรงๆภาพสู้รุ่น 2013 ไม่ได้เลย [เขย่า] [เขย่า] [แทง]เพิ่มเต็มเล็กน้อยครับ ดูหนังจาก hdd หรือ แฟลชไดร์ฟ ผ่าน usb โอเคมั้ยครับ (กรณีไม่ใช้ hd player)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 11:09:45 pm โดย SUPERSURAWUT »

« ตอบกลับ #809 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 11:20:08 pm »
สอบถามท่าน sirota ครับ le950x ถ้าเทียบภาพกับ le840x ของท่านแล้วเป็นงัยบ้าง แล้วรุ่นนี้ 3d active เหรอครับ วันนี้ผมไปหาดู 2 ร้านใหญ่ๆไม่มีของเลย ผิดหวังครับ และดันไปอยู่ใกล้กับของพานา 2014 ขี้ไก่ไปเลยครับพานาปีนี้ บอกตรงๆภาพสู้รุ่น 2013 ไม่ได้เลย [เขย่า] [เขย่า] [แทง]เพิ่มเต็มเล็กน้อยครับ ดูหนังจาก hdd หรือ แฟลชไดร์ฟ ผ่าน usb โอเคมั้ยครับ (กรณีไม่ใช้ hd player)
le950x ให้สีที่อิ่มกว่า ภาพดู clear กว่าเล็กน้อย
le840x ให้สีที่เป็นธรรมชาติกว่า เมื่อเทียบกับโหมดเดียวกัน
เรื่องภาพไม่ห่างกันมากครับ
sharp ใช้ระบบ 3d active ทั้งหมดครับ ถ้าห้องคุมแสงในห้องได้ล่ะก็ ภาพสวยมากครับ
ดูหนังจาก hdd ต่อผ่าน usb ดูได้ครับ รองรับไฟล์ได้ดี เปิดไฟล์ใหญ่ๆสัก 20 กว่า gb ก็เล่นได้ไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาเรื่องซับไตเติ้ลเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงรุ่น le950x เคลมว่าสามารถรองรับเสียง dts 2.0 ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่าทำได้ดีแค่ไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2014, 11:57:34 pm โดย sirota »