ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!  (อ่าน 1042385 ครั้ง)

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #810 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:14:20 am »
สอบถามท่าน sirota ครับ le950x ถ้าเทียบภาพกับ le840x ของท่านแล้วเป็นงัยบ้าง แล้วรุ่นนี้ 3d active เหรอครับ วันนี้ผมไปหาดู 2 ร้านใหญ่ๆไม่มีของเลย ผิดหวังครับ และดันไปอยู่ใกล้กับของพานา 2014 ขี้ไก่ไปเลยครับพานาปีนี้ บอกตรงๆภาพสู้รุ่น 2013 ไม่ได้เลย [เขย่า] [เขย่า] [แทง]เพิ่มเต็มเล็กน้อยครับ ดูหนังจาก hdd หรือ แฟลชไดร์ฟ ผ่าน usb โอเคมั้ยครับ (กรณีไม่ใช้ hd player)
le950x ให้สีที่อิ่มกว่า ภาพดู clear กว่าเล็กน้อย
le840x ให้สีที่เป็นธรรมชาติกว่า เมื่อเทียบกับโหมดเดียวกัน
เรื่องภาพไม่ห่างกันมากครับ
sharp ใช้ระบบ 3d active ทั้งหมดครับ ถ้าห้องคุมแสงในห้องได้ล่ะก็ ภาพสวยมากครับ
ดูหนังจาก hdd ต่อผ่าน usb ดูได้ครับ รองรับไฟล์ได้ดี เปิดไฟล์ใหญ่ๆสัก 20 กว่า gb ก็เล่นได้ไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาเรื่องซับไตเติ้ลเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงรุ่น le950x เคลมว่าสามารถรองรับเสียง dts 2.0 ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่าทำได้ดีแค่ไหน
ของผมกลางวันห้องคุมแสงได้ระดับหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ถึงกับมืดมาก....ส่วนเรื่องเสียงของทีวีถ้าเสียงดีก็ถือเป็นกำไรไปครับ ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะต่อ AVR อยู่แล้วครับ ขอบคุุณครับท่าน sirota [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: รวมพลคนใช้ Sharp เข้ามาคุยกันเลย !!!
« ตอบกลับ #811 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:51:52 am »
สอบถามท่าน sirota ครับ le950x ถ้าเทียบภาพกับ le840x ของท่านแล้วเป็นงัยบ้าง แล้วรุ่นนี้ 3d active เหรอครับ วันนี้ผมไปหาดู 2 ร้านใหญ่ๆไม่มีของเลย ผิดหวังครับ และดันไปอยู่ใกล้กับของพานา 2014 ขี้ไก่ไปเลยครับพานาปีนี้ บอกตรงๆภาพสู้รุ่น 2013 ไม่ได้เลย [เขย่า] [เขย่า] [แทง]เพิ่มเต็มเล็กน้อยครับ ดูหนังจาก hdd หรือ แฟลชไดร์ฟ ผ่าน usb โอเคมั้ยครับ (กรณีไม่ใช้ hd player)
le950x ให้สีที่อิ่มกว่า ภาพดู clear กว่าเล็กน้อย
le840x ให้สีที่เป็นธรรมชาติกว่า เมื่อเทียบกับโหมดเดียวกัน
เรื่องภาพไม่ห่างกันมากครับ
sharp ใช้ระบบ 3d active ทั้งหมดครับ ถ้าห้องคุมแสงในห้องได้ล่ะก็ ภาพสวยมากครับ
ดูหนังจาก hdd ต่อผ่าน usb ดูได้ครับ รองรับไฟล์ได้ดี เปิดไฟล์ใหญ่ๆสัก 20 กว่า gb ก็เล่นได้ไม่มีปัญหา แต่มีปัญหาเรื่องซับไตเติ้ลเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงรุ่น le950x เคลมว่าสามารถรองรับเสียง dts 2.0 ได้แล้ว ไม่แน่ใจว่าทำได้ดีแค่ไหน
ของผมกลางวันห้องคุมแสงได้ระดับหนึ่งครับ แต่ก็ไม่ถึงกับมืดมาก....ส่วนเรื่องเสียงของทีวีถ้าเสียงดีก็ถือเป็นกำไรไปครับ ไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่เพราะต่อ AVR อยู่แล้วครับ ขอบคุุณครับท่าน sirota [ปลื่ม]
แสงนี่ ผมหมายถึงแสงไฟนีออนที่จะมากระทบกับเซนเซอร์แว่นนะครับ พยายามอย่าให้แสงไฟมากระทบโดยตรง ส่วนแสงสว่างตอนกลางวันอาจจะมีผลต่อการแสดงผลภาพ ภาพจะดรอปลงมากกว่า แต่ถ้าคุมแสงได้ระดับนึงก็โอเคครับ ทีวีชาร์ปรุ่นใหม่ๆจอไม่ค่อยสะท้อนอยู่แล้ว

ส่วนเรื่องเสียง หมายถึงว่าช่องต่อ usb ของ sharp รุ่นก่อนๆ จะมีปัญหาเรื่องไม่รองรับไฟล์เสียง dts 2.0 แต่รุ่น le950x รองรับเสียง dts 2.0 แล้วครับ

ลำโพงทีวี sharp รุ่นสูงจะใช้ลำโพงลิขสิทธิ์จาก YAMAHA  ( • ระบบเสียง Audio Engine LSI by YAMAHA ) กำลังขับ 10+10 W พร้อม sub woofer + 15 w ซึ่งถ้าเทียบกับลำโพงทีวีทั่วไปก็ถือว่าเสียงดีมีมิติดีใช้ได้เลยครับ แต่ไม่เท่าชุดเครื่องเสียงแน่นอน ...อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 12:40:18 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #812 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:46:05 pm »
ครับผม เรื่องไฟกลางคืนก็ไม่มีปัญหาครับ มีนีออนกลม 32 วัตต์ กลางห้อง ถ้าแสงโดนแวว่นก็ปิดเลย ก็ใช้ dimmer (หรี่แสงได้) ซึ่งหลอดจะอยู่ด้านหลังครับ [เปล่า]

« ตอบกลับ #813 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 09:56:37 pm »
 [yes]จอง และ จ่ายตังค์เรียบร้อยครับ สำหรับ 60le950x ได้เป็นสมาชิก SHARPซะทีครับ หลังจากดูเชิงอยู่นาน ต้องขอบคุณท่าน sirota ที่เป็นกุนซือให้ครับ [โย่ว] [โย่ว]....แต่รอประมาณ 10 วันได้เครื่อง..555... [yes] [yes] [yes] [yes] [yes]

« ตอบกลับ #814 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 10:52:43 pm »
[yes]จอง และ จ่ายตังค์เรียบร้อยครับ สำหรับ 60le950x ได้เป็นสมาชิก SHARPซะทีครับ หลังจากดูเชิงอยู่นาน ต้องขอบคุณท่าน sirota ที่เป็นกุนซือให้ครับ [โย่ว] [โย่ว]....แต่รอประมาณ 10 วันได้เครื่อง..555... [yes] [yes] [yes] [yes] [yes]
ยินดีด้วยเป็นอย่างยิ่งและขอต้อนรับเป็นสมาชิก sharp ครับ [ปลื่ม]
ถ้าได้ของมาแล้ว
ว่างๆมารีวิวให้ดูหน่อยนะครับ หลายๆท่านรับปากกับผม ว่าจะรีวิว... เงียบทุกกกราย 555   [เศร้า]

ปล. เอาไปปรับภาพเป็นแนวทางมั่วๆ ของผมครับ  [yes]

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=73904.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2014, 10:57:08 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ katuaa

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #815 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 09:53:59 am »
Sharp 60นิ้ว รุ่น LE630M ที่บ้านพ่อตา มันมีเส้นเล็กๆสีชมพู 1 เส้น ยาวตามแนวตั้งของทีวี มันเกิดจากอะไรครับ หมดประกันแล้วด้วยซิ  [ร้องไห้]

« ตอบกลับ #816 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 12:35:37 pm »
Sharp 60นิ้ว รุ่น LE630M ที่บ้านพ่อตา มันมีเส้นเล็กๆสีชมพู 1 เส้น ยาวตามแนวตั้งของทีวี มันเกิดจากอะไรครับ หมดประกันแล้วด้วยซิ  [ร้องไห้]
สงสัยจะเป็นที่จอครับ ยังไงโทรเช็คอาการกับศูนย์อีกที  [เศร้า]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2014, 12:41:34 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ PEET (S)

« ตอบกลับ #817 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 01:38:43 pm »
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ไม่ได้เข้ามาซ่ะนานเลย สบายดีกันมั๊ยครับ? ^^

คือวันนี้จะมาบ่นเรื่องเดิมของปีที่แล้ว ที่ผมบอกว่าทำไมรีโมท LE835 มันกินถ่านน้อยจัง จากหน้านี้นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3744.612

และ ณ บัดนี้ ผมก็ยังคงใช้ถ่านคู่เดิมที่ติดมากับเครื่องอยู่ครับ  [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค]

[คิคิ] [คิคิ]

คือ มันจะประหยัดถ่านไปไหมครับ? [เปล่า]
คือ มันจะให้ผมใช้ถ่านคู่เดิมนี้จนเครื่องพังรึเปล่านะครับ?  [โขกโต๊ะ]

55555555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 27, 2014, 01:39:13 pm โดย PEET (S) »

« ตอบกลับ #818 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2014, 11:27:58 pm »
สวัสดีครับ ทุกๆท่าน ไม่ได้เข้ามาซ่ะนานเลย สบายดีกันมั๊ยครับ? ^^

คือวันนี้จะมาบ่นเรื่องเดิมของปีที่แล้ว ที่ผมบอกว่าทำไมรีโมท LE835 มันกินถ่านน้อยจัง จากหน้านี้นะครับ

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=3744.612

และ ณ บัดนี้ ผมก็ยังคงใช้ถ่านคู่เดิมที่ติดมากับเครื่องอยู่ครับ  [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค] [ช็อค]

คือ มันจะประหยัดถ่านไปไหมครับ? [เปล่า]
คือ มันจะให้ผมใช้ถ่านคู่เดิมนี้จนเครื่องพังรึเปล่านะครับ?  [โขกโต๊ะ]

55555555+
บายดีครัช  [เท่ห์] ท่าน PEET (S) เป็นไงบ้างครับ  [กระโดด] ผมก็ยังวนเวียนอยู่กับ SHARP อยู่ครับ 555
ส่วนรีโมททีวีผมก็ยังถ่านไม่หมดเหมือนกัน หลังๆก็ใช้บ่อยนะ

« ตอบกลับ #819 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 05:09:49 pm »
ยินดีด้วยเป็นอย่างยิ่งและขอต้อนรับเป็นสมาชิก sharp ครับ [ปลื่ม]
ว่างๆมารีวิวให้ดูหน่อยนะครับ หลายๆท่านรับปากกับผม ว่าจะรีวิว... เงียบทุกกกราย 555   [เศร้า]

ปล. เอาไปปรับภาพเป็นแนวทางมั่วๆ ของผมครับ  [yes]

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=73904.0
[แทง] [เขย่า]เวรและกรรม...รอมา 4-5 วัน เซลโทรมาบอกไม่มีของ..ฉิป.....หอย....ทำเรื่องวางเงินไปแล้ว.. [แทง] [แทง]..วันจัทร์ช่วงบาย รู้ผลว่ามีหรือไม่..เช็คของที่ศูนย์ชาร์ปไม่ได้ครับ ติดเสาร์ อาทิตย์....วันจัทร์ถ้าไม่มีของยกเลิด..โลด [แทง] [แทง] [แทง]

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #820 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 05:15:29 pm »
[แทง] [เขย่า]เวรและกรรม...รอมา 4-5 วัน เซลโทรมาบอกไม่มีของ..ฉิป.....หอย....ทำเรื่องวางเงินไปแล้ว.. [แทง] [แทง]..วันจัทร์ช่วงบาย รู้ผลว่ามีหรือไม่..เช็คของที่ศูนย์ชาร์ปไม่ได้ครับ ติดเสาร์ อาทิตย์....วันจัทร์ถ้าไม่มีของยกเลิด..โลด [แทง] [แทง] [แทง]

๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

[ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ] [ปาดเหงื่อ]

ออฟไลน์ PEET (S)

« ตอบกลับ #821 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 05:37:18 pm »

55555555+
บายดีครัช  [เท่ห์] ท่าน PEET (S) เป็นไงบ้างครับ  [กระโดด] ผมก็ยังวนเวียนอยู่กับ SHARP อยู่ครับ 555
ส่วนรีโมททีวีผมก็ยังถ่านไม่หมดเหมือนกัน หลังๆก็ใช้บ่อยนะ
.
สบายดีเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ  [หื่น]

คือผมว่าจะเปลี่ยนถ่านอยู่เนี่ยครับ ขี้เกียจรอให้มันหมดอะครับ อยากเปลี่ยน 5555555555555555555555555555

[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 05:38:01 pm โดย PEET (S) »

ออฟไลน์ buzzy125

• *
« ตอบกลับ #822 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 06:40:56 pm »
ใครมี firmwareตัวล่าสุด รุ่น LC-40LE820M บ้างครับ รบกวนส่งPMมาทีครับ ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #823 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2014, 08:46:07 pm »

อ้าว...แล้วเซลล์เค้าไม่เช็คของก่อนหรือครับนี่ กำ [เศร้า]
ยังไงก็เอาใจช่วยให้ได้ครับ  [ปลื่ม] เพราะตอนนี้ชาร์ปปล่อยของรุ่นเก่า จะนำรุ่นใหม่มาขายแล้วครับ  [ไม่เอา]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2014, 11:31:07 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #824 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 10:40:35 am »

55555555+
บายดีครัช  [เท่ห์] ท่าน PEET (S) เป็นไงบ้างครับ  [กระโดด] ผมก็ยังวนเวียนอยู่กับ SHARP อยู่ครับ 555
.
สบายดีเหมือนกันครับ ขอบคุณครับ  [หื่น]

คือผมว่าจะเปลี่ยนถ่านอยู่เนี่ยครับ ขี้เกียจรอให้มันหมดอะครับ อยากเปลี่ยน 5555555555555555555555555555

[คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ] [คิคิ]
เปลี่ยนไปเถอะครับ มันใช้จนคุ้มแล้ว 555  [หื่น]

« ตอบกลับ #825 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 01:21:07 pm »

อ้าว...แล้วเซลล์เค้าไม่เช็คของก่อนหรือครับนี่ กำ [เศร้า]
ยังไงก็เอาใจช่วยให้ได้ครับ  [ปลื่ม] เพราะตอนนี้ชาร์ปปล่อยของรุ่นเก่า จะนำรุ่นใหม่มาขายแล้วครับ  [ไม่เอา]
คือบ่ายวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ว่างๆผมชวนภรรยาและลูกไปเดินดูทีวี จนร้านที่2 ก็ไม่มี 950x ให้ดู ผมก็เลยให้เค้าเช็คราคา ถาม cash back ฯลฯ ก็กลับบ้านปรึกษากัน ก็โอเคตกลงเอารุ่นนี้ ส่วนผมเคยเห็นแต่ 840x ภาพถูกใจมากจริงๆ และ835 ของท่าน sirota ที่รีวิวไว้ และ 950x ซีรี่ย์สูงกว่ามันน่าจะดีกว่าหรือใกล้เคียงกัน จึงตัดสินใจเอารุ่นนี้ เย็นวันจันทร์ก็ไปจองเลยครับ(ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นรุ่น 2014 มันน่าจะมีของและคนขายมันก็น่าจะคิดเหมือนผม) และอย่างที่บอกครับ รอมา 4-5 วัน เมือ่วานนี้เองเซลล์โทรมาบอกครับ ของขาด...อ้าวส้นทีนแล้ว..(555..คิดในใจ) เหตุผลแรกมันบอกผมว่า ของขาดเพราะชาร์ปจะเอารุ่นใหม่เข้าเดือน ต.ค. ผมก็เลยบอกให้หาของดูก่อน (คิดในใจอีก..ทำรุ่น 950x ไม่ทันไรจะทำรุ่นใหม่มาตีตลาดของเองทำมั้ยว่ะ) ประมาณชั่วโมงก็โทรไปถามอีก เหตุผลที่สองมันบอกผมว่า ทางชาร์ปสั่งของเข้ามาไม่ทันรุ่นนี้จึงหายากนิดนึงครับ..อันนี้พฟังได้ แล้วประมาณอีกชั่วโมงเซลล์โทรมาบอกว่าศูนย์ชาร์ปไทยเช็คของไม่ได้ครับต้องรอวันจันทร์...และสุดท้ายภรรยาผมรับก็เลยยื่นคำขาดว่ากับเซลล์ ถ้าบ่าย 2 พรุ่งนี้ไม่มีของก็ยกเลิก แล้วทำหนังสือยกเลิกการผ่อนสินค้าเย็นวันนั้นเลยเพราะที่ร้านไม่มีสินค้าตัวนี้... [แทง]..ไว้รอดูครับ.. [เขย่า]

« ตอบกลับ #826 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 01:44:57 pm »
ผมรู้สึกว่าหลังๆ sharp เอา (ทีวีรุ่นสูง)  มาขายไม่เยอะน่ะครับ ไม่รู้กลัวขาดทุนรึเปล่า และราคาก็ดิ่งเร็วมาก อาจจะลดราคาลงแข่งกับเจ้าอื่น และรู้สึกว่า sharpthai ทำการตลาดได้ไม่ดี และไม่ค่อยเน้นสินค้าด้านทีวีเท่าไหร่
เพราะผมเข้าไปดูเวป sharp ประเทศเพื่อนบ้าน การอัพเดตสินค้าประเภททีวี และการนำเข้ามาขายมักจะเร็วกว่าบ้านเรา 3-4 เดือนเลย
ทั้งเวียดนาม มาเลเซีย(โรงงานผลิตทีวีอยู่ที่นั่น)  อินโดนีเซีย ฟิลิปปินส์ ออสเตรเลีย นิวซีแลนด์ สิงคโปร์ ซึ่งไลน์สินค้าในแถบนี้เหมือนกันทั้งหมด ทั้งเวปไซต์ sharp ของแต่ละประเทศ และการนำเข้ามาขายล้วนมาก่อนบ้านเราทั้งสิ้น แถมทุกประเทศที่กล่าวมา มี UHD TV 4K  70 นิ้ว ขายอีกต่างหาก
อีกอย่างเวป sharpthai ก็อัพเดตสินค้าช้ามาก  การตลาดห่วยแตก
แต่กรณีท่าน SUPER ฯ คงต้องโทษร้านแล้วล่ะ เค้าน่าจะเช็คของก่อนแต่ยังภาวนาเอาใจช่วยครับ อิอิ
ปล. รุ่นใหม่ยังไงมันก็ต้องมีอะไรดีกว่าอยู่แล้วครับ มีหลายๆท่านซื้อรุ่นนี้มาใช้ บอกกับผมว่า พอใจเรื่องภาพมากครับ ชอบมากกว่าทีวี led รุ่นท็อปหลายๆตัวที่เค้าเคยมีอยู่ด้วยซะอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2014, 01:52:22 pm โดย sirota »

« ตอบกลับ #827 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2014, 02:09:51 pm »
ขอบคุณครับ ท่าน sirota... [ปลื่ม]..ผมก็แอบหวังลึกๆครับว่าเซลล์เค้าน่าจะดึงของจากที่อื่นหรือไม่ก็เอาจากที่สต๊อกของชาร์ปไทยได้ครับ (ถ้าอยากขายให้เราจริงๆนะ).....จะหารุ่นท๊อปยี่ห้ออื่นก็ไม่รู้จะดูยี่ห้อไรแล้วครับ..หรือไม่ก็อีกทีนู้นเลยสิ้นปีครับ..เซ้งเป็ด....อารมณ์ประมาณว่าเราขับ BMW ป้ายแดงอยู่ดีๆ ดันจะให้เราไปขับ honda city ซะงั้น...ประมาณนี้ล่ะครับ... [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]....ถ้าพูดถึงเรื่องราคาสิ้นปีแล้วล่ะก็ ผมว่ามันคงลดราคาแน่นอนครับ มันก็เหมือนปีก่อนๆ ทุกแบรนด์ แต่ถ้าแลกกับการที่แต่ละแบรนด์ลดราคาลง 5,000- 6,000 / เครื่อง / รุ่น ผมคงไม่เอาความสุขกับทีวีใหม่ที่เราเลือกแล้วมาแลกกับโปรตอนสิ้นปีหรอกครับ มันก็ไม่ใช่เงินน้อยๆครับ แต่ผมเลือกที่จะซื้อความสุขเล็กๆมาดีกว่าครับเมื่อมีโอกาส [เท่ห์]