ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวี 70 นิ่ว 70le960x หรือ โปรเจคเตอร์ + จอfix 84" ระยะชม 3 เมตรครับ  (อ่าน 5341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Johnpang

• *
ระหว่าง 70le960x (ราคา99,XXX) กับ Ben q w1070 + จอfix 84"(38,XXX)
สำหรับ ห้องhome คุมแสงได้ 80% ระยะชม 2.6-3.0 ห้องกว้าง 3.30 เมตรครับ

คือถ้าเทียบด้วยราคา มันคงเทียบกันไม่ได้ครับ แต่ที่เอามาเทียบเพราะ
-ถ้าเป็นทีวีก็อยากได้ใหญ่ให้เหมาะกับดูหนัง มาลงตัวชอบที่ตัวนี้เป็นพิเศษ
ทั้งภาพเคลื่อนไหว และได้แบรนด์ญี่ปุ่นด้วย แอบมอง 65h7000 (68,000)
เหมือนกัน แต่กลัวเล็กไป และเป็นแบรนด์เกาหลี ส่วน70lb650t ราคาดี ขนาดได้
แต่ไม่มั่นใจคุณภาพ2d

-ส่วนโปรเจคเตอร์ ไม่เคยเล่นเลยครับ แต่อยากลอง อ่านข้อมูลในเน็ตเหมือน
Ben q w1070 จะดีและคุ้มค่า ได้จอใหญ่กว่า ได้อารมณ์โรงหนัง ในราคาที่เหลือตังค์พอควร

เลยอยากถามเพื่อนสมาชิกว่าถ้าเป็นท่านจะเลือกตัวไหนดีครับ ขอบคุณล่วงหน้า
สำหรับทุกความคิดเห็นครับ

ปล.ห้อง living ผมซื้อ ss 55h7000 ไว้แล้ว

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
จริงๆ ผมอยากเชียร์ PJT นะ ถูกดี (อีกอย่างท่านฯมี LED TV อยู่ห้องรับแขกแล้ว)  เพราะจะได้อรรถรสเหมือนดูหนังในโรงภาพยนตร์เลย

แต่ถ้าระยะ 2.6 เมตรกับจอ 84 นิ้ว ผมว่ามันใหญ่ไปครับ มึนหัวตาย เหมือนท่านนั่งดูหนังในโรงหนังแถว A อ่ะครับ

ขนาดระยะ 3 เมตร กับ 84 นิ้วยังดูเหมือนเกินไปนิดนึงเลย (แต่ระยะการนั่งดูพอได้)

1. อาจต้องไปดูตัวจริงก่อนนะครับ สำหรับ PJT ว่าชอบแนวภาพแบบนี้มั้ย ศึกษาข้อดี ข้อเสีย ให้ดีเสียก่อน แน่นอนห้องต้องคุมแสงได้ แทบจะต้องมืดเลยด้วยซ้ำ ถึงจะได้อรรถรสในการดูหนังแบบดูในโรงภาพยนตร์อย่างแท้จริง

2. สำหรับ led tv ท่านฯ น่าจะพอรู้ข้อดี ข้อเสียบ้างแล้ว ถ้า sharp 70 นิ้วกับระยะดังกล่าวถือว่าเหมาะเจาะพอดีครับ จริงๆ 80 นิ้วก็ได้นะ 555 แต่ราคาอาจสูงไปหน่อย (คิดว่าท่าน Johnpang น่าจะไปดูตัวจริงแล้ว)
หรือถ้าหาของได้ ไม่จำเป็นที่จะดู 3d ลองหารุ่น 70le735m ดูครับ รุ่นนี้จอ Quattron ภาพสวยเหมือนกัน อาจเป็นรองรุ่น 70le960x แต่ถือว่าภาพสวยแบบเพียงพอครับ ราคาราวๆ 6x,xxx-7x,xxx บาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2014, 03:33:32 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
1. ถ้าท่านต้องการดูหนังเพียงอย่างเดียว (โดยไม่ดูรายการทีวี ของกล่องทั้งหลาย มันก็ยัังัยอยู่) เชียร์ pjt ครับ ถึงจอfix 84" ก็จริง แต่เจอขอบดำ บนล่างของหนังมันก็ไม่เต็ม 84" อยู่ดีและอีกอย่างประหยัดงบไปเยอะ เอางบที่เหลือจัดชุดโฮมดีๆซักชุด แต่ห้องน่าจะคุมแสงได้เกิน 80% น่าจะดีกว่าครับ
2. ถ้าท่านดูหนังด้วย และดูรายการทีวีต่างๆ ด้วย หรือดูละครหลังข่าว ซึ่งเดาว่าน่าจะต้องมีคนอื่นๆดูกับท่านด้วย และน่าจะต้องเปิดไฟดู ทีวีดีกว่าแน่นอนครับ จะรุ่น 70le960x รุ่นใหม่ group buy จัดกันไปเยอะครับ 60" 70" หรือ ตามท่าน sirota  สำหรับ 70le735m รุ่นเก่าหน่อยแต่ภาพดีครับ ก็ประหยัดงบได้อีกนิดหนึ่ง
       จริงๆเชียร์ led sharp ครับถ้างบท่านไม่จำกัด แต่ดูหนังสำหรับจอใหญ่ ยังงัยก็ขาดชุดโฮมฯไม่ได้ครับ;;;;;;; [โย่ว]

ออฟไลน์ filmman

ผมเองก็จดๆ จ้องๆ Benq W1070 มานานแล้วครับ แต่ก็ยังไม่ได้ไปเอาสักที

กรณีของคุณผมเห็นด้วยกับคุณ S_Surawut ว่าก่อนซื้อต้องดูให้ดีว่า W1070 เอามาแบบเฉพาะทางเลยมั้ย
ถ้าเน้นดูหนังหรือดู content นที่มืดหรือคุมแสงได้เป็นหลักอยู่แล้ว เห็นด้วยเลยครับว่า PJT ตอบโจทย์มากกว่า

แต่ถ้าเดี๋ยวปิดเดี๋ยวเปิด หรือมีสมาชิกในบ้านต้องมาใช้งานร่วมด้วย ผมว่าเอาทีวีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kitime2147

• Flat TV member
  • *
ผมใช้ Ben Q 1080ST ลักษณะการใช้คือ เอาไว้ดูหนังแผ่น คืนละเรื่องสองเรื่อง จบแล้วจบกัน แต่บางทีมีถ่ายทอดสดดีๆ ก็ต่อสัญญาณขึ้นโปรเจ็คเตอร์ดูแบบจอใหญ่บ้าง ส่วนการดูทีวีปกติที่เปิดแช่ไว้นานๆก็มีทีวีอีกตัวต่างหาก ถ้าลักษณะการใข้งานแบบนี้เหมือนกัน ผมเชียร์โปรเจ็คเตอร์ครับ

ออฟไลน์ Johnpang

• *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ โดยเฉพาะ คุณ sirota และ คุณ sarawut  ถ้าผมเป็น ceo ชาร์ปไทย
ผมจะส่งของขวัญปีใหม่ให้คุณ sirota เป็น 80Le960x สักเครื่อง

คือ จริง ๆ ผมไม่เคยมอง ทีวี ชาร์ปเลยด้วยซ้ำ ตอนนี้ที่ใช้อยู่ก็ pana 50st60 ชอบพลาสม่ามาก พอซื้อบ้านใหม่ ก็ตั้งใจจะทำห้องโฮม
 แน่นอน 65VT60 คือความฝัน
แต่ก็ต้องตื่นเพราะ พานาลดต้นทุน เลิกผลิตพลาสม่า

เลยต้องหันไปดูLED ยี่ห้ออื่น 65" ขึ้นไปตัวท็อปนี่ แพง ๆ ทั้งนั้น
เลยหันมามองโปรเจคเตอร์ และสรุปลงตัวที่ ben q w1070 ออกแบบห้องบิวล์อิน ก็เตรียมไว้สำหรับจอfixเรียบร้อย

จนมาอ่าน คอมเม้น แต่ละกระทู้ ของท่าน SIrota นี่แหละครับ LED sharp มันส่องสว่างขึ้นมา เหมือนมันกำลังจะแทนที่ 65VT60 ได้เลย
คอมเม้นคุณ sirota อ่านแรกๆ เหมือนเป็นม้าชาร์ป ชวนให้สงสัยว่ามีส่วนได้ส่วนเสียหรือเปล่า แต่อ่านไปเรื่อย ๆ จับความตั้งใจ ความชอบ ความจริงใจ และสุดท้าย
ผมเลยมั่นใจว่าคุณ sirota ไม่ใช่ม้าชาร์ปแน่ๆ
จากที่ไม่เคยมอง ก็เลยต้องไปมอง มองดูdesign เฮ้ย ใช่ มองภาพ เฮ้ยชอบ ไม่สดเกิน ไม่เด้งไป ภาพเคลื่อนไหวผ่าน ลังเลละทีนี้ PJT หรือ LED
จนผมต้องมาตั้งกระทู้ถาม และประจวบเหมาะได้ราคามาดี เลยช่วยตัดสินใจง่ายขึ้น วันนี้ ถอย 70le960x มาเรียบร้อยครับ แต่กว่าจะได้ดูคงต้องรอบ้านบิวล์เสร็จก่อน

ผมเลยคิดว่าท่าน Sirota มีส่วนอยากมากกับการซื้อทีวี เครื่องนี้อย่างยิ่ง นี่ยังไม่นับรวมกับ 55h7000 ที่ถอยมาแล้ว ก็ล้วนแต่มาจาก ความคิดเห็นของเพื่อนสมาชิกโดยแท้
เลยคิดต่อว่าคงมีอีกหลายท่านแน่ๆ ที่เป็นเหมือนผม เลยอยากขอบคุณ คุณ sirota และเพื่อนสมาชิกในนี้ อีกครั้ง ครับผม

ปล. ผมมองว่า ช่วงนี้ le960x น่าสนใจมาก เพราะราคาสุดท้าย ลงมาต่อสู้กับ แบรนด์อื่นได้อย่างน่ากลัว
(หมายถึงแบรนด์อื่นต้องกลัวชาร์ปบ้างละ) เพราะคุณภาพเท่ากัน ราคาเท่ากัน ยังไงผมก็ชี้สินค้าญี่ปุ่น มากกว่าเกาหลี

ขอให้ทุกท่านโชคดีมีทีวีดีดีดูครับ

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีด้วยกับทีวีใหม่ และขอต้อนรับสู่สมาชิก Sharp นะครับ  [ปลื่ม] ตอนแรก ผมนึกว่าท่าน Johnpang คงได้ PJT แน่นอน 555 ....ผมค่อนข้างเซอร์ไพรส์พอสมควรครับ ??? และพอรู้ว่าท่าน Johnpang เคยดูกระทู้ที่ผมเคยโพสต์ไว้และซื้อทีวี Sharp เพราะผม... ผมก็ดีใจครับ :) (ปนๆหนักใจหน่อยๆ?) [ปาดเหงื่อ]

นี่ผมก็นึกเหมือนกันนะ ถ้าผมเป็นหน้าม้า หรือเซลล์ หรือผู้มีส่วนได้เสียกับทีวี Sharp ป่านนี้คงรวยไปแล้วมั้ง 555  [yes]  CEO Sharp คงต้องเอา Sharp Elite pro ตัวเทพมาให้ผมเลยหล่ะครับ อิอิ [หื่น]

ส่วนตัวตอนแรก ผมซื้อทีวี lcd หรือ led ใหม่ๆก็ยอมรับเลยว่าไม่เคยเห็น Sharp ในสายตาเหมือนกันครับ เคยไปยืนดูที่บูท Sharp ตอนนั้นมีแต่ lcd tv ยังนึกเลย นี่อ่ะนะ ทีวี No.1 in Japan ดีไซน์เช้ยเชย! ราคาก็แพง สีก็จืด ผมชอบทีวี Sony (เคยใช้ Triniton มาก่อน) กับ Toshiba มากกว่า (ตอนนั้น lcd toshiba เด่นมาก)  [รัก]

และผมก็ซื้อ lcd toshiba มาจนได้ ส่วน sony ณ ตอนนั้นราคาค่อนข้างสูง กับสเปคเมื่อเทียบกับพี่โตฯแล้วพี่โตฯดีกว่า พอเริ่มติดใจโตชิบา เค้าก็ออก led tv ตัวแรกออกมารุ่น xl700t ซึ่งเป็นที่สนใจหมู่นักเล่นทีวีพอสมควรในตอนนั้น (ราคาสูงมาก) จนเมื่อถึงเวลารวบรวมเงินจะซื้อได้จริงๆ ของหมดซะงั้น !   [ไม่เอา] เดินไปเดินมาเจอทีวี Sharp ตัวนึง ชะงักดูสักพักนึง " Full led " มันคืออะไร คนขายเดินมาบอก " รุ่นนี้วางหลอด led เต็มแผงนะครับพี่  จอ Made in Japan นะครับ " ไปๆมาๆเอาวะ เอาตัวนี้แหละดูวัสดุดี บอดี้หนาไปหน่อย ( เพราะไม่ใช่ edge led) ภาพสวยดี จอญี่ปุ่น  [มากมาย]

ซื้อมาตอนแรก อะไรวะ ฟรีทีวีไม่ชัดเลย สู้ lcd Toshiba ไม่ได้ ปรับไปปรับมา " เออ! โอเคและ " พอเปิดแผ่น bluray ดู "  เฮ้ย! ภาพสว่าง สีสันสดใสมาก ไม่เห็นจืดเลย ภาพสวยว่ะ ดูดีวีดี ยังดีเลย " ที่สำคัญไม่มีแสงรั่ว ( หรือมุมดำที่หลายๆคนเจอกันปัจจุบันนี้เลย )  เพื่อนมาบ้านมันใช้ซัมซุงอยู่ บอก " เฮ้ย! ทีวี   ึ..งสีสันสดใส สีอิ่มมากเลยว่ะ ภาพสวยกว่าซัมซุงที่บ้าน   ู..อีก ? " ตั้งแต่นั้นมาเพิ่งรู้สึกว่าทีวี Sharp ที่ตัวเองซื้อมาดีครับ (เมื่อเทียบกับทีวีระดับเดียวกัน) [โย่ว]

พอดูไปเรื่อยๆ ศึกษาเรื่องทีวีไปเรื่อยๆ ถึงรู้ครับ อ่อ! ทำไมแบรนด์นี้จึงขายดีอันดับ 1 ในประเทศญี่ปุ่น  [เท่ห์] ไม่ใช่ว่าแบรนด์อื่นไม่ดีนะครับ ทุกแบรนด์มีดีในตัวเอง แต่ขึ้นอยู่กับความชอบและความคิดเห็นส่วนบุคคล และที่กล่าวมาเป็นความคิดเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ  [จิ้ม]

จริงๆแล้ว ผมว่ามีคนสนใจแบรนด์นี้เยอะนะ แต่เค้าลังเลหลายอย่างครับ ทั้งดีไซน์ ราคา สเปค และ หลายๆอย่าง เพราะแบรนด์นี้ไม่นิยมในบ้านเรา โฆษณาก็น้อยเป็นแบรนด์หยิ่งครับ ขายไม่ง้อคน  แต่เรื่องราคาถ้าคนทราบเรื่องทีวี Sharp จะรู้ว่าไอ้บทเค้าจะทำราคาดี ก็ดีจนใจหายครับ และตอนนี้เค้าเริ่มทำตลาดอย่างจริงจังแล้ว :)  พอหลายๆท่านมาเจอผมโม้ไปอาจเคลิ้มไปซื้อ Sharp ได้ ---> แต่ที่สำคัญที่สุดคือต้องไปดูด้วยตัวเอง เชื่อมั่นด้วยสายตาตัวเองดีที่สุด ผมก็แค่ฝ่ายกองเชียร์เท่านั้น ดีไม่ดียังไงไปต่อว่าศูนย์ Sharp ได้เลยครับ อย่าว่าผมนะ 555 [ไม่พูด]

ปล.ขอให้ดูทีวีอย่างมีความสุขครับ เพื่อนๆที่ใช้รุ่นนี้เยอะ มีอะไรสอบถามหรือแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันได้ [ปลื่ม]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 23, 2014, 10:59:31 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ S_Surawut

[yes]ผมก็คนหนึ่งครับที่หลงคำโม้ของท่าน sirota นี่เเหละครับ จึงเสียตังค์จัด 60le950x มาก่อนหน้านี้ 3-4 เดือนละมั้ง..555 ถ้าชาร์ปไทย เห็นยอดขาย led เพิ่มขึ้น ก็บุคคลท่านนี้ล่ะครับ...เข้าใจตรงกันนะ
   ปล.ได้ค่าคอมอย่าลืมกันเน้อ....555

ออฟไลน์ Lekjang

ขนาดผมใช้รุ่นต่ำเตี้ยอย่าง 60 l630 e ผมยังว่าดีเลย

ตามท่าน sirotA มาเหมือนกัน

ขนาดผมใช้รุ่นต่ำเตี้ยอย่าง 60 l630 e ผมยังว่าดีเลย

ตามท่าน sirotA มาเหมือนกัน
รุ่นนี้ไม่ต่ำเตี้ยหรอกครับ ท่าน Lekjung [ม่ายยย] มันเป็นรุ่นกลางของชาร์ปนะ จอก็ made in japan เหมือนกัน  เสียอย่างเดียวไม่มีระบบแทรกเฟรมภาพเท่านั้น [ไม่เอา]