ผู้เขียน หัวข้อ: ดูหนังบลูเล ในPS3 แล้วเสียงโชว์PCM ปกติป่าวคับ  (อ่าน 2009 ครั้ง)

ออฟไลน์ nutsayjumpp

• Flat TV member
  • *
พอดีผมเพิ่งซื้อPS3 มาต่อกับ ชุดโฮม ยามาฮ่า-299
ซื้อแผ่นบลูเลผีมา ดูตั้งเสียงในPS3 ให้เป็น DTS-HD แล้วพอมองไปที่เครื่องยามาฮ่ามันยัง โชว์เป็นPCM อยู่เลย
ปกติป่าวคับ แล้วเสียงมันออก HD ยังคับรึต้องไปตั้งค่าอะไรป่าว ใครมีความรู้ช่วยสอนผมที
.. PS3 ดูหนัง3D โอเคป่าว  ผมใช้ทีวี 42 นิ้ว690T  3D อยู่
ซื้อมาปีกว่าแล้วยังไม่ได้เล่นโหมดทีวีสักอย่างเลย...

ออฟไลน์ bunga

• LCD TV member
  • **
Re: ดูหนังบลูเล ในPS3 แล้วเสียงโชว์PCM ปกติป่าวคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 03, 2015, 08:45:54 pm »
ลองดูนะครับ

http://manuals.playstation.net/document/en/ps3/current/settings/bdsettings.html

ลองเข้า เมนู Video setting ไล่ลงมาเรื่อยๆ จะเห็น BD / DVD - Audio Output Format (HDMI)

ปรับจาก Linear PCM เป็น Bitstream ส่วนมากเครื่อง PS3 จะ set ค่าเริ่มต้นเป็น  Linear PCM

PS3 ถือว่า OK ระดับนึงครับไม่น่าเกลียดเท่าไร คุ้มกับราคาที่เล่นเกม และ ดูหนัง ครับ แต่เท่าที่ผมอ่านบางคนซื้อ เครื่อง blu-ray 15000-20000 บาทครับ ถึงจะดีกว่า PS3 พอสมควรครับ 

ลืมบอกว่า PS3 ถ้าเล่นดูหนัง 3D และ เสียงเป็น Dolby TrueHD เสียงจะออกมาแค่ Dolby Digital เท่านั้นนะครับ เป็นข้อจำกัดของ PS3