ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเรื่อง YAMAHA AVR RX-V496  (อ่าน 3549 ครั้ง)

ออฟไลน์ k.dutsadeekarn

• Flat TV member
  • *
รบกวนสอบถามเรื่อง YAMAHA AVR RX-V496
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 10:24:24 am »
พอดีผมได้ชุดนี้มาครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องเสียง
นำมาต่อแล้วพบปัญหาที่สงสัย เลยขอสอบถามพี่ๆครับ

อุปกรณ์ที่มี

YAMAHA AV Receiver RX-V496
ลำโพงกลาง : Ninetech PS-2401BBC (80W)
ลำโพงคู่หน้า : Ninetech PS-4401BB (100W) แบบตู้ตั้งพื้น
ลำโพงคู่หลัง : Ninetech PS-2401BBS (80W)

และมี
ลำโพงกลาง : SANSUI SAS-90C (140W)

ตอนนี้ขาด
ลำโพง Subwoofer

ปัญหาที่พบและสงสัย
1. ผมไม่ทราบว่าเพราะไม่มี Subwoofer หรือป่าว ระบบ 5.1 ถึงใช้ไม่ได้
แล้วพอมีวิธีต่อหลอกอะไรบ้างไหม (ช่องเสียบ Sub เป็นแบบแจ๊คเสียบ)
2. รบกวนแนะนำ Subwoofer ที่เอามาคู่กับชุดได้ให้ทีครับ
3. ลำโพงกลาง ระหว่าง  SANSUI และ Ninetech  ผมเลือกใช้อันไหนดี
4. ชุดที่ผมมีข้างต้น คุณภาพดีพอใช้ได้ไหมครับ ควรปรับเปลี่ยนอะไรไหม
5. เมื่อผมลำโพงครบแล้ว โดยยังขาด Subwoofer ตอนดูหนัง ลำโพงหลังเสียงออกเบามากๆ
เสียงไปเด่นๆเลยที่ลำโพงกลาง เป็นเรื่องปกติหรือป่าว

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง YAMAHA AVR RX-V496
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:14:24 am »
1. ไม่เกี่ยวกันครับ การมี subwoofer หรือไม่มี นั้นไม่ได้ส่งผล   แต่ถ้าอยากต่อ subwoofer ก็ต่อตรงช่อง output ของ reciever ก็ได้
2. ตอนนี้จุดที่ขาดคือเสียงเบสจริงหรือไม่ บางที่เบสหากเยอะจนล้นห้อง แจส่งผลเสียมากกว่า
3. ผมไม่เคยฟังทั้งสอง แนะนำว่าให้เลือกลำโพง center ที่มีขนาดใหญ่กว่า รวมถึงวัสดุที่สูงกว่า
4. ผมแนะนำให้ ลองเปลี่ยนสาญสัญญาณ ลำโพง interbrand hiend เช่น audioquest , kimble เป็นต้น
5. ปกติ home theatre หนังส่วนมาก effect ด้านหลังจะน้อยกว่า ด้านหน้าเป็นเรื่องปกติครับ ลำโพงคู่หน้า กับ center จะยินเสียงมากกว่า อีกอย่างคือ ถ้า effect หลังน้อยจริง ให้เร่ง volume ในส่วนของ channel surround

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: รบกวนสอบถามเรื่อง YAMAHA AVR RX-V496
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 11:21:34 am »
ตอบเเบบคร่าวๆ ตัวลําโพง center ก็ใช้ของ ninetech ไปครับ เสียงจะได้กลืนกัน ส่วน subwoofer ถ้ายังไม่มี ก็ตั้งค่าในหัวข้อ sub เป็น no เลือกตั้งค่าลําโพงคู่หน้า เป็น large ครับ พอฟังเเก้ขัดไปได้ครับ ( ขึ้นอยู่กับลําโพงค๋หน้าครับ ว่าตอบสนองได้เเค่ไหน ผมไม่เคยฟังครับ เลยออกความเห็นไม่ได้ ) subwoofer ระดับเริ่มต้นใช้งานได้ดี มีหลากหลาย อาทิ polk 110  jbl sub 10 venue ชุดที่มีสําหรับผม ผมว่า ok ครับ เล่นได้ไม่อายใคร ( ผมเคยเล่นชุดเเย่ๆมาเยอะเเยะครับ ชุดนี้สําหรับผมถือว่าดีเเล้วครับ ) ควรปรับเปลี่ยนอะไรมั้ย ก็หา sub มาเพิ่มเเหละครับ เส้นสาย พวกสายลําโพง มาเสิรม เอาเ ทัพ หน่อย เอาประมาณ เมตรละ 100 200 ก็พอครับ เอาเวลามา set up ตําเเหน่งที่วาง กับการตั้งค่าลําโพงให้เข้า กับห้องที่ใช้อยู่ ก็จะเพิ่ม ประสิทธิภาพ มากขึ้นครับ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:47:15 pm »
1. ไม่เกี่ยวกันครับ การมี subwoofer หรือไม่มี นั้นไม่ได้ส่งผล   แต่ถ้าอยากต่อ subwoofer ก็ต่อตรงช่อง output ของ reciever ก็ได้
2. ตอนนี้จุดที่ขาดคือเสียงเบสจริงหรือไม่ บางที่เบสหากเยอะจนล้นห้อง แจส่งผลเสียมากกว่า
3. ผมไม่เคยฟังทั้งสอง แนะนำว่าให้เลือกลำโพง center ที่มีขนาดใหญ่กว่า รวมถึงวัสดุที่สูงกว่า
4. ผมแนะนำให้ ลองเปลี่ยนสาญสัญญาณ ลำโพง interbrand hiend เช่น audioquest , kimble เป็นต้น
5. ปกติ home theatre หนังส่วนมาก effect ด้านหลังจะน้อยกว่า ด้านหน้าเป็นเรื่องปกติครับ ลำโพงคู่หน้า กับ center จะยินเสียงมากกว่า อีกอย่างคือ ถ้า effect หลังน้อยจริง ให้เร่ง volume ในส่วนของ channel surround

ขอบคุณครับพี่

2. เบส ผมว่าจริงๆก็ไม่ได้ขาดอะไรมากครับ สำหรับผมยอมรับได้

3. ลำโพงกลาง : Ninetech PS-2401BBC (80W) <--- วัสดุเป็นอลูมิเนียม มีน้ำหนักพอสมควร เสียงดูกลมกลืนกันดีกับตัวอื่นๆ
ลำโพงกลาง : SANSUI SAS-90C (140W) <--- วัสดุเป็นตู้ไม้ เสียงใส ฟังแล้วเด่น ชัดเจนดี
ขนาดตัวลำโพงขนาดเท่าๆกัน

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 12:48:58 pm »
ตอบเเบบคร่าวๆ ตัวลําโพง center ก็ใช้ของ ninetech ไปครับ เสียงจะได้กลืนกัน ส่วน subwoofer ถ้ายังไม่มี ก็ตั้งค่าในหัวข้อ sub เป็น no เลือกตั้งค่าลําโพงคู่หน้า เป็น large ครับ พอฟังเเก้ขัดไปได้ครับ ( ขึ้นอยู่กับลําโพงค๋หน้าครับ ว่าตอบสนองได้เเค่ไหน ผมไม่เคยฟังครับ เลยออกความเห็นไม่ได้ ) subwoofer ระดับเริ่มต้นใช้งานได้ดี มีหลากหลาย อาทิ polk 110  jbl sub 10 venue ชุดที่มีสําหรับผม ผมว่า ok ครับ เล่นได้ไม่อายใคร ( ผมเคยเล่นชุดเเย่ๆมาเยอะเเยะครับ ชุดนี้สําหรับผมถือว่าดีเเล้วครับ ) ควรปรับเปลี่ยนอะไรมั้ย ก็หา sub มาเพิ่มเเหละครับ เส้นสาย พวกสายลําโพง มาเสิรม เอาเ ทัพ หน่อย เอาประมาณ เมตรละ 100 200 ก็พอครับ เอาเวลามา set up ตําเเหน่งที่วาง กับการตั้งค่าลําโพงให้เข้า กับห้องที่ใช้อยู่ ก็จะเพิ่ม ประสิทธิภาพ มากขึ้นครับ

การตั้งค่า เราสามารถไปตั้งค่าที่ตรงไหนครับ ผมไม่เห็นมีให้ตั้งเลยครับ
รบกวนแนะนำด้วยครับ

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:11:56 pm »
ลองดูที่ reciever yamaha ครับ ว่าขึ้นเป็น DOLBY DIGITAL หรือ DTS ครับ  เพราะหากขึ้นเป็น prologic แสดงว่าคุณต้องตั้งค่าที่เครื่องเล่นด้วยให้เป็น digital หากขึ้นเป็น PCM จะเป็นการถอดรหัสหลอกๆ ครับ รวมถึงสายที่ต่อกับเครื่องเล่นใช้สาย digital หรือว่าเป็น RCA( สาย AV แดง ขาว)  เพราะ ถ้าสายต่อเป็น AV สัญญาณออกจะเป็น ANALOGUE ซึ่งจะเป็นถอดรหัสเทียมไม่ใชj DOLBY DIGITIAL หรือ DTS  ลองไปหา MODE SET UP ที่ remote ก่อนนะครับ ทั้งเครื่องเล่นหนัง(DVD,BLURAY) และ AVR YAMAHA

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 01:36:06 pm »
ผมเคยใช้ 595 นะที่ รีโมท มันจะมีปุ่มให้เข้าไป set up ( ปกติ amp avr จะมีทุกเครื่องซึ่งเราจะเข้าไปตั้งค่า ต่างๆ ) ไม่ว่าจะเป็นเลือก on ลําโพง ทุก channel ตรงนี้ที่ผมบอกว่าเลือ sub เป็น no ของ yamaha หัวข้อนี้ ถ้าเดลือก sub ให้ออกคู่กับ ลําโพงคู่หน้า เรียก  both เลือกให้ออกเเต่ sub เรียก sub เลือกให้ออกคู่หน้าเรียก main มันจะมีหัวข้อให้ปรับมากมาย ทั้ง channel level หรือระดับความดังของเเต่ละลําโพง ค่า distance การตั้งค่าระยะห่างของลําโพงกับจุด นั่งฟัง รุ่นนี้จะปรับ ค่า delay time ได้เป็นการหน่วงเสียงให้เสียงมายังจุดนั่งฟัง ที่พร้อมกัน รีโมท yamaha รุ่นเก่า มีค่าซ้อมมาก เเต่ละปุ่มใช้งานได้หลายเเบบ ถ่ายรีโมท มาเดี๋ยวผมบอกให้ว่า เข้าไป set ที่ปุ่มไหน

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2014, 02:12:08 pm »
งานเข้าครับ รีไมทเสีย เอาไปซ่อมที่บ้านหม้อเค้าบอกว่า ใส่ถ่ายไว้นานมันกินวงจรแล้วซ่อมไม่ได้ -*- [ร้องไห้] ทำไงดีครับ