ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนภัย เกี่ยวกับเวปเครื่องเสียงเพื่อนบ้านเปิดใหม่  (อ่าน 2745 ครั้ง)

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
คือมีเวปเครื่องเสียงเปิดใหม่ชื่อ http://www.audionice.com/

ในส่วนกระทู้ห้องขายเครื่องเสียงมือสอง http://www.audionice.com/market/index.php/board,1.0.html

มีเพื่อนสมาชิกในเวปเราและเวปอื่นๆบางราย ถูกนำเอาสินค้าไปลงโดยไม่ได้รับอนุญาต และไม่ได้รับความสมัครใจ

ผมเห็นชื่อเพื่อนผมประกาศขายในนี้หลายคนเลยสอบถามเจ้าตัวไป

เจ้าตัวก็ตกใจ เพราะไม่เคยไปสมัครเวปนี้มาก่อน แล้วสินค้าของเพื่อนไปอยู่ในเวปนี้ได้อย่างไร?

ผมเข้าใจว่าเป็นเวปเปิดใหม่ ต้องการจะโปรโมทให้บอร์ซื้อขายเครื่องเสียงดูครึกครื้นเหมือนมีคนมาลงขายของเยอะ

แต่เขาทำไปโดยไม่ได้รับอนุญาตจากเพื่อนๆหลายท่านครับ แบบนี้มันถูกต้องแล้วหรือ???

................

ตอนแรกเหมือนจะไม่มีข้อเสีย เพราะทางเวปที่เปิดใหม่นี้ แค่เอาข้อมูลการประกาศสินค้าจากในกระทู้เวปอื่นไปลงกระทู้เวปเขาอีกที

ซึ่งก็ยังลงข้อมูลเบอร์โทรศัพท์เป็นผู้ประกาศขายนั้นๆอย่างถูกต้อง

แต่ล่าสุดมีเพื่อนของเพื่อนได้รับความเดือดร้อนจากการกระทำรูปแบบนี้แล้วครับ

เนื่องจาก เขาประกาศขายของในเวปหนึ่ง แล้วเวปใหม่นี้เอาข้อมูลไปลง

ซึ่งทางเพื่อนของเพื่อนได้ตกลงขายให้กับคนอื่นเรียบร้อยแล้วรอนัดรับของกัน

แต่ลูกค้าดันไปเห็นในเวปใหม่ที่เปิดนี้ ว่าคนขายขายให้อีกคนที่มาเม้นในกระทู้ซึ่งไม่ใช่ตัวเขา

จึงเกิดปัญหาขึ้นครับ

.............

อยากให้เพื่อนๆลองช่วยกันพิจรณาดูด้วยครับว่าการกระทำเช่นนี้ของเวปที่เปิดใหม่เหมาะสมหรือไม่

สมาชิกคนไหนในเวปเราใครโดนเอาข้อมูลไปลงโดยไม่ได้รับอนุญาตก็ช่วยบอกด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 02, 2015, 01:18:30 pm โดย คุณลุงUFO »

คุยกับเพื่อนๆบางส่วนที่โดนครับ

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
เสียหายแน่นอนครับ เพราะหลายคนก็เข้ามาในเวปเพื่อหาของดี(มือสอง)ในราคาที่เหมาะสม ทีนี้คุณไปก๊อปปี้โดยไม่ได้รับอนุญาต เขามีเบอร์ก็โทรไปถามทั้งที่ขายไปแล้วหรือไม่ก็มีนัดรับของกันเรียบร้อย(จบการขายไปแล้ว)
อย่าเดินทางลัดจนทำให้คนอื่นเขาเดือดร้อนเลยครับ ผมเองได้ของดีราคาดีจากเวปนี้มากมาย การกระทำแบบนี้ทำให้เวปขาดความน่าเชื่อถือไปด้วยครับ
พวกเราควรจะแบนเวปแบบนั้นนะครับ
ปล.ท่านเจ้าของเวปดังกล่าวถ้ามีเจนตนาดี ควรออกมาชี้แจงนะครับ [ปลื่ม]

ลุงขอดันกระทู้ครับ