ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำTV 65" ในห้องโฮมเทียเตอร์ยี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ  (อ่าน 3434 ครั้ง)

ออฟไลน์ [email protected]

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับ ผมจะขอคำแนะนำของสมาชิกในบ้านนี้ครับ
พอดีสนใจอยากได้TV 65' และ 55"
เพื่อที่จะติดตั้งทีวี 65" ที่จะใช้ในห้องโฮมเทียเตอร์ชั้นบน สำหรับดูหนังอย่างเดียวแบบ สด ชัดและธรรมชาติสมจริง ไม่ทราบว่ายี่ห้อไหน และรุ่นไหนที่เหมาะแก่การดูหนังครับ และขนาด 55" เพื่อที่จะดูข่าว ละคร ทั่วไปในห้องรับแขกชั้นล่างครับ จึงอยากหาข้อมูลความรู้จากเพื่อนๆในที่นี้ครับ
งบประมาณ 2เครื่องรวมกัน ไม่เกิน 2แสนครับ สามารถแนะนำได้เต็มที่ครับ จะยี่ห้อเดียวกันหรือต่างยี่ห้อกันดีครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ ^ ^
ปล. ขอเป็นจอแบน รึ โค้งน้อยๆนะครับ เพราะจะติดกับผนังทั้ง2 เครื่องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 12:40:55 am โดย [email protected] »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ขอคำแนะนำTV 65" ในห้องโฮมเทียเตอร์ยี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 01:01:06 am »
sony 65x9300c 4k ราคาแสนต้นๆ บาท
sony 55s8500c 4k ราคา 5x,xxx บาท
sony 55x8500c 4k ราคา 45,xxx บาท

sharp 70le960x fhd ราคา 8x,xxx บาท
sharp 65ue630x 4k ราคา 8x,xxx บาท
sharp 60le960x fhd ราคา 4x,xxx บาท

ขอแนะนำสองแบรนด์ เนื่องจากให้ภาพค่อนข้างสมจริง สีสันเป็นธรรมชาติกว่าเจ้าอื่น ชอบแบบไหนเอาแบบนั้นเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 01:01:58 am โดย sirota »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

Re: ขอคำแนะนำTV 65" ในห้องโฮมเทียเตอร์ยี่ห้อ รุ่นไหนดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 01:28:07 am »
เพิ่มเติมตัวเลือกจากคุณ sirota ข้างบนครับ

ในห้องโฮมถ้าสามารถคุมแสงไฟในห้องให้มืดสนิทได้ ลองพิจรณา oled LG ดูครับ
แม้ความแม่นยำของสีในโหมดสำเร็จรูปจะเป็นรอง sony บ้าง แต่ด้าน black level กินขาดจอledทุกตัว

65นิ้ว oled LG 65EG960T ราคาประมาณ 12x,xxx บาท

^
^
ตัวซ้าย คือ edge led with local dimming
ตัวกลาง คือ oled LG EG960T
ตัวขวา คือ edge led no local dimming

จะเห็นว่าความสงัดของวัตถุ led ในกรณีที่ปิดไฟห้องมืดสนิทจะทำได้ไม่ดีนัก

^
^
ตัวซ้าย คือ full led with local dimming
ตัวกลาง คือ edge led no local dimming
ตัวขวา คือ oled panasonic CZ950(ใช้panel เดียวกับ oled LG EG960T)

แม้แต่ full led ในรุ่นท๊อปอย่าง sony X9400C ,samsung JS9500 ก็ทำได้เต็มที่แต่ dimming เป็นโซนๆบล๊อคๆตามภาพครับ
ไม่สามารถเก็บรายละเอียดได้หมด เพราะไม่สามารถ dimming ได้ทุก pixel เหมือนกับ oled

ซึ่งระดับสีดำจำนั้นเป็นอย่างยิ่งสำหรับการดูหนังในห้องที่คุมแสงได้ เพราะทำให้มิติภาพดีกว่า LED มากมายหลายเท่าครับ

.....................

ส่วน 55นิ้ว ที่เอาไว้ดูฟรีทีวีห้องรับแขก ซึ่งก็น่าจะเป็นห้องที่เปิดไฟปกติ จึงอาจจะไม่จำเป็นต้องเป็น oled ก็ได้
แต่ถ้าใช้ oled ก็จะได้เปรียบled ตรงที่หน้าจอลดแสงสะท้อนจากแสงไฟได้ดีกว่าจอ led ชนิดอื่นๆ

สำหรับ ฟรีทีวี SD HD แนะนำเป็นความละเอียดหน้าจอเป็น full HD ก็เพียงพอแล้วครับ
เพราะฟรีทีวีHD ความละเอียดได้เต็มที่แค่ 1080i

led sony 55W800C 33,xxxบาท ตัวนี้สีสันเข้มข้น สมจริง ดูฟรีทีวีและ youtube ชัดมากๆ
ดูตัวอย่างภาพที่ผมทดสอบได้ที่ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=178095.0

oled LG 55EG910T 64,xxx บาท ภาพแนวสีโปร่ง ใส สะอาด
ดูแนวภาพได้ที่ http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=181012.0
อันนี้เป็นภาพของ 55EG920T ครับ ใช้อ้างอิงสีและภาพของ ตัว 65EG960T ที่ผมแนะนำไในไซส์65นิ้วด้านบนได้
เนื่องจากสองรุ่นนี้สีเหมือนกันเป๊ะ ต่างแค่ไซส์จอเท่านั้น
ส่วน 55EG910T สีจะต่างจาก EG920 EG960 ตรงที่ ความสว่างน้อยกว่า โปร่งน้อยกว่า แต่เข้มข้นกว่าครับ

*สำหรับoledจอโค้ง ถ้าจะแขวนเห็นว่าจะต้องใช้สลิงแบบพิเศษครับ ลองสอบถามร้านที่ขายทีวีดูเพื่อนบอกว่าราคาสามพันกว่าบาท
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 02:15:46 am โดย แมวเหมียว »

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 04:01:08 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลของ คุรsirota และคุรแมวเหมียวมากๆนะครับ ซาบซึ้งใจในการแนะนำครั้งนี้จริงๆ เพื่อนๆสามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ ถือว่าช่วยเพิ่มความรู้ใส่สมองของพวกผมและสมาชิกในนี้
ถามเพิ่มนิดนึงครับ ตอนนี้เริ่มสนใจทั้งชาร์ป โซนี่ แอลจี แต่เคยได้ยินว่าจอแอลอีดีมักมีปัญหาแสงรั่วรึครับ และปัญหานี้ถือเปนเรื่องที่ต้องกังวลมากมั้ยครับ
ปล.ทีวีที่ใช้ในห้องโฮม ผมสนใจของชาร์ป70" และ แอลจี 65"ตามที่คุรทั้ง2แนะนำครับ อยากทราบว่ายี่ห้อไหนเคยมีปัญหาน้อยสุดครับ
ส่วนห้องรับแขก สงสัยอาจจะใช้sony55"ราคาสมเหตผลพอควรครับ
ถ้าไม่เปนการรบกวนช่วยชี้แนะนำร้านที่จำหน่ายแก่ผมทางinbox จะขอบคุณมากครับ ^ ^

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 04:05:17 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลของ คุรsirota และคุรแมวเหมียวมากๆนะครับ ซาบซึ้งใจในการแนะนำครั้งนี้จริงๆ เพื่อนๆสามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะครับ ถือว่าช่วยเพิ่มความรู้ใส่สมองของพวกผมและสมาชิกในนี้
ถามเพิ่มนิดนึงครับ ตอนนี้เริ่มสนใจทั้งชาร์ป โซนี่ แอลจี แต่เคยได้ยินว่าจอแอลอีดีมักมีปัญหาแสงรั่วรึครับ และปัญหานี้ถือเปนเรื่องที่ต้องกังวลมากมั้ยครับ
ปล.ทีวีที่ใช้ในห้องโฮม ผมสนใจของชาร์ป70" และ แอลจี 65"ตามที่คุรทั้ง2แนะนำครับ อยากทราบว่ายี่ห้อไหนเคยมีปัญหาน้อยสุดครับ
ส่วนห้องรับแขก สงสัยอาจจะใช้sony55"ราคาสมเหตผลพอควรครับ
ถ้าไม่เปนการรบกวนช่วยชี้แนะนำร้านที่จำหน่ายแก่ผมทางinbox จะขอบคุณมากครับ ^ ^

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 04:10:15 am »

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 10:44:01 am »
ผมลืม OLED TV ไปได้อย่างไรครับนี่ [กระดึบ] เช้านี้เหมือน server จะล่มนะ [คุก]
งบขนาดนี้ขนาด 65 นิ้ว อยากให้ได้ทีวีที่ดีที่สุด ณ ตอนนี้ คือ LG 65EG960T ครับ ตามคุณแมวเหมียวกล่าวไว้ ด้วยระดับสีดำที่ดำสนิท คอนทราสต์อินฟินิตี้ เวลาดูหนังมันจะทำให้ภาพดูดีมีมิติ สีสันเข้มข้น สีดำๆลึกมากๆ

ส่วน 55 นิ้ว เอาไว้ดูข่าวหรือฟรีทีวี จริงเอาทีวีจอ fhd ก็พอครับ เหมาะกับการออกอากาศในบ้านเรา อาจดู LG 55EG910T OLED จอ fhd ก็ได้ หรือ sharp 60le960x ราคากำลังดีได้จอใหญ่มาอีก 5 นิ้ว ราคาตอนนี้มีร้านนึงขาย 49,xxx บาท ราคาอาจแพงกว่าทีวี fhd ในท้องตลาดขณะนี้  แต่รุ่นนี้เป็น led  fhd รุ่นท็อปปีก่อน ภาพ สเปคก็ย่อมดีกว่า led fhd รุ่นปัจจุบันที่วางขายซึ่งจะเป็นแค่ซีรีย์ระดับกลางเท่านั้น

ปล.แสงรั่วกับ led เป็นของคู่กัน อยู่ที่จะเจอมากหรือน้อยครับ ถ้าไม่อยากมีปัญหาเรื่องแสงรั่วก็คงต้อง OLED ครับ

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 10:56:43 am »
65" ไว้ดูหนังที่ดีที่สุด ไม่มีตัวอื่น ให้เลือก ถึงมีก็ไม่ควรมาเปนตัวเลือก จิ้มไปที่ 65EG960 รุ่นเดียวครับ ไม่ต้องห่วงเรื่องแสงรั่ว 100% แต่ถ้าเลือกจอ led มาดูหนังขนาดไม่รั่วแค่ปิดไฟก็จบละฮะมิติหายหมด ยิ่งถ้ายี่ห้ออื่นยังไม่ดัน เทคโนโลยี oled ของตัวเองออกมาสู้ ปิดประตูแพ้ ไปอีกหลายปีฮะ สำหรับ led กับ oled เทียบกันไม่ได้จริงๆ ส่วนตัวผมใช้ oled ea970t เทียบคือรุ่นปี2013 ภาพก็กินขาด led รุ่นทอปปัจจุบัน สบายๆละฮะ
ส่วนอีกห้อง เน้นดูฟรีทีวี จิงๆแค่ led ก็น่าจะเพียงพอ ถ้าจะแพ้ oled ก็ตรง การลดแสงสะท้อนของจอ ครับ oled สู้แสงได้ดีกว่าค่อนข้างชัดเจน ส่วนตัวผมก็ใช้งานแบบแสงเข้าเต็มเหมือนกัน ยังดูได้สบายๆเลยครับ ในงบที่เหลือถ้าจะจัด oled อีกเครื่อง 55eg910 ราคา 64xxx เปนตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ แต่ถ้าจะประหยัดงบลงไป led รุ่นสูงๆ ที่พี่ๆช่วยแนะนำมา ก็เปนตัวเลือกที่ดีเลยครับ ถือว่าตรงจุดการใช้งาน ในส่วนนี้ ฮะ
ลองดูแสงสะท้อนจากที่ผมงาน ใช้ได้จาก รีวิวนี้ครับ   http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=179175.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 11:04:44 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2016, 11:01:59 am »
สำหรับจอประเภท LED มันรั่วทุกยี่ห้อทุกเครื่องอยู่แล้วครับ ขึ้นอยู่กับการประกอบจอว่าจะรั่วมากหรือรั่วน้อยแค่ไหน

ตั้งแต่รุ่นบ๊วยยันรุ่นท๊อปรั่วหมดครับ เพราะใช้หลอด led วางไว้เป็นตัวส่องที่แผงหลังให้กำเนิดภาพ

และจอ LED ของ LG ชนิด IPS นั้นจะพบกับแสงรั่วได้มากกว่าชนิดอื่น

..............................

แต่สำหรับจอ ประเภท OLED ไม่มีปัญหาแสงรั่ว 100% ครับ

เนื่องจาก oled นั้น แต่ละ pixel สามารถกำเนิดแสงได้ด้วยตัวเอง โดยไม่ต้องพึ่งพา led backlight

จึงสามารถเปิด- ปิด และควบคุมความสว่างของแต่ละ pixel ได้อย่างอิสระ ภาพที่ได้จึงดีกว่าจอประเภท LED มากมาย

โดยเฉพาะในฉากมืด oledที่มีความสงัดฉากหลังสีดำสนิทจะขับภาพให้วัตถุโดดเด่นสมจริงมีมิติ ดังสองที่ผมลงไว้ด้านบน

............................

ทุกยี่ห้อมีปัญหาหมดครับ ไม่มียี่ห้อไหนไม่พัง

แต่เมื่อเกิดปัญหาแล้ว ยี่ห้อ LG จะแก้ปัญหาให้ลูกค้าได้ดี บางกรณีมีปัญหาหลังซื้อมาหลายเดือนก็ยังเปลี่ยนเครื่องให้ฟรี

ถ้าเป็นยี่ห้อ sony เวลามีปัญหาที เป็นเรื่องยาวครับ ไม่มีนโยบายเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ ต้องซ่อมอย่างเดียวเท่านั้น

sharp มีปัญหาทีก็รอนานมาก บางท่านซื้อทีวีมาใหม่๓วัน มีปัญหาเปลี่ยนเครื่องทีรอเป็นครึ่งปี ทั้งๆที่เป็นรุ่นท๊อปและอยู่ในประกัน

ส่วน samsung สองปีหลังมานี่ QC ดีขึ้นมาก คนแจ้งปัญหาน้อยลงเยอะครับ

ออฟไลน์ thegewgewgew

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 02:16:36 pm »
ไม่ทราบว่าsharp 60le960x fhd ราคา 4x,xxx บาท ร้านไหนหรอครับ บอกเเหล่งหน่อยค้าบ ^^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 03:02:37 pm »
ไม่ทราบว่าsharp 60le960x fhd ราคา 4x,xxx บาท ร้านไหนหรอครับ บอกเเหล่งหน่อยค้าบ ^^
ร้านชื่อภาษาญี่ปุ่นย่านสีลม เยื้องตรงข้ามกับแบงก์กรุงเทพ และร้านย่านปทุมธานีขึ้นต้นด้วย " Sri " ครับ ลองโทรเช็คของกับราคาดูอีกที