ผู้เขียน หัวข้อ: (เหลือ 3ตัวเลือกสุดท้ายแล้วครับ) อยากได้ 4K Smart TV งบ 22K-40K+- ครับ  (อ่าน 3761 ครั้ง)

ออฟไลน์ Veraphat

• Flat TV member
  • *
เนื่องจากทีวีSony LED 32"ที่ประจำการอยู่ในห้องนอนผมจะต้อง "ยกให้ญาติสนิท" ใช้งานแทนทีซีแอล19นิ้ว ซึ่งหน้าจอเล็กมากๆ ปกติ

ทีวีเครื่องนี้ใช้ตอนกลางคืน ดูบ้างไม่ดูบ้าง

(เครื่องนี้ซื้อมาตอนก่อนบอลโลกปี57 ราคาประมาณหมื่นสองพันบาท)

สาเหตุหลักๆที่ต้องเปลี่ยน

เนื่องจาก ในอนาคตอันใกล้ ระบบทีวีในไทย "อาจ" เข้าสู่ยุค4K

เดิมที ผมใช้ ทีวีSony LED 32" รุ่น 32R420B ปัญหาหลักๆที่พบคือ

เล่นไฟล์ใน Ext. HDD แล้วภาพค้างบ้าง เสียงไปก่อนภาพบ้าง และขั้นหนักสุดคือ แฮงค์ จนเครื่องดับ และรีสตาร์ทใหม่
เปลี่ยนช่องช้า เมื่อเทียบกับกล่องทีวีดิจิตอลบางรุ่น
บู๊ตเครื่องช้า เมื่อเวลาเปิด/ปิดเครื่อง แล้วกดปุ่มช้ามากๆ

และแล้วตอนนี้ผมเลือกทีวีเครื่องใหม่ แต่สเป็คที่ผมวางไว้เป็นดังนี้ครับ

งบ 22,000-38,000฿

ขนาด 48-49นิ้ว

เป็นUltra HD อย่างเดียว

มีSmart TV(WebOS Tizen AndroidTV)

มี3D

รองรับดิจิตอลทีวี

มีระบบแทรกเฟรม

ๆลๆ

คำถามแรกคือ
[/color]

ผมเล็งไว้แค่ 3รุ่นสุดท้าย ครับ

(จริงๆแล้ว ผมเล็ง แอลจี 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS) 41,870฿ (ราคาลดแล้ว ณ ลาซา... แพงกว่าร้านนอกห้างเสียอีก) (ตัวที่ผมเล็งไว้ตอนแรก และผมคิดว่า ตัวนี้ ภาพและเสียงดีที่สุดแล้ว แต่เสียอย่างเดี่ยวติดอยู่ตรงที่จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม))

แอลจี 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS) 32,XXX฿ (ราคาลดแล้ว) (ตัวที่ผมเล็งไว้ตอนแรก และผมคิดว่า ตัวนี้ ภาพและเสียงดีที่สุดแล้ว แต่เสียอย่างเดี่ยวติดอยู่ตรงที่จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม)

SS 48JU7000KXXT (Flat No 3D TizenOs)  4X,XXX฿ (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 36,XXX฿) (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำล่ำลือ)

SS 48JU6400KXXT (Flat No 3D TizenOs)   32,990฿ (PowerBuy ขาย 34,990฿) (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 29,490฿) (คิดว่าน่าจะถูกสุดๆ ณ เวลานี้)

SS 48JU6600KXXT (Curved Screen No 3D TizenOs) (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 32,490฿)   36,XXX฿

SS 48JU7500KXXT (Curved Screen Active 3D TizenOs) 4X,XXX฿ (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 37,XXX฿)

แอลจี 49UF680T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) 24,990฿ (แถมลดเพิ่ม ณ จุดขาย)

แอลจี 49UF770T  (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) (ไม่แน่ใจว่ามีของอยู่หรือเปล่า)

ชาร์ป 50UE630X 32,XXX฿ (Flat No 3D Android TV) (แพงกว่าUF850T ไม่มี3D และหนักเกิน วางชั้นวางไม่ได้)

(แถมให้อีกตัว แอลจี 49UF640T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS lite 20,XXX฿ แต่ภาพขอปล่อยผ่านครับ และสมาร์ททีวีก็มีฟังค์ชันน้อย
และอีกอย่าง ดีไซน์ ก็เหมือนกับรุ่น 43/49LF510T)

************ราคานี้อ้างอิงมาจากโปรโมชันของสยามทีวี***************

คำถามที่สอง
[/color]

อยากทราบว่า ชั้นวาง ยี่ห้อ Stacko ขนาด 30x90x1.6cm รับน้ำหนักได้ 12.5KG(เมื่อทดสอบรับน้ำหนักกับผนังปูน) แล้ว จะวางทีวีขนาด49นิ้วได้หรือไม่? หรือต้องแขวนผนัง (เพราะตอนนี้ ผมเห็น ขาแขวนแบบหมุนได้ของ Smart ที่ร้านพลังซื้อ)

เดี่ยวประมาณปลายเดือนนี้จะไปซื้อที่เชียงใหม่สยามทีวีแล้วครับ

ขอบคุณครับ
 [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม] [รัก] [yes]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2016, 06:14:08 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ indigo

• *
สิ่งที่เราพอใจมันทันทีที่เห็น มักจะเป็นสิ่งที่เราชิงชังในไม่กี่วันเช่นกัน

เพราะภาพที่ถูกใจในฉับพลัน อาจทำให้เราลืมว่า เราจะชมภาพแบบนั้น นานๆได้จริงไหม?หรือไม่อย่างไร

ดังนั้นจึงต้องมีเวลาการชมมากๆ และทบทวนดีๆ ว่าเราชมได้ยาวนานจริง ตรงสไตล์เราจริงๆนะครับ

เคล็ดลับคือ

ทีวีที่ไม่น่าสนใจแต่แรก มักเป็นทีวีที่ดีได้ ถ้าเรานั่งชมไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆสอนเราว่า

ภาพที่ดีและเหมาะกับเราคืออย่างไร

จะค่อยๆสอนเราไปทีละนิด ทีวีพวกนี้ภาพอาจจืดชืดในตอนแรก ไม่น่าสนใจ แต่พอชมไปเหมือนได้สีสมจริงขึ้นทุกที

อันนั้นละครับที่ใช่

ต่อมา เรามาพิเคราะห์กัน

หากแม้นว่าเราต้องซื้อทีวีตามที่คนวิจารณ์ว่าชอบหรือไม่ชอบ

ต่อไปเราก็ต้องถามไปทุกเรื่อง ว่าชีวิตประจำวันเราจะทำอย่างไรดี

สมมุติ หากคุณพิจรณาแล้วว่า คุณชอบแนวภาพของทีวี TCL แน่นอน

อันนี้แหละครับ ที่เราควรยึดเป็นหลัก

เราซื้อมาชมเองครับ ไม่ใช่ซื้อไปให้เพื่อน หรือญาติ  คนอื่นๆ ดู

เราจึงต้องมั่นใจในตัวเราเสมอ

คำว่า "เจอแนวภาพที่ชอบจากตาตัวเองดีกว่าซื้อจากการอ่าน"

อันนี้คือความถูกต้องครับ

การวิพากษ์ของนักเขียน นักทดสอบ เขาว่าไปตามเนื้อผ้า แต่เราชอบหรือไม่ชอบ มันระบุไม่ได้ครับ

ต้องตาของเราเองเท่านั้นครับ

ค่อยๆเดิน เดินเร็วก็อาจจะหกล้มได้  ดังนั้นอย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรจนเราแน่ใจมั่นใจแล้วเท่านั้นครับ

• *
สิ่งที่เราพอใจมันทันทีที่เห็น มักจะเป็นสิ่งที่เราชิงชังในไม่กี่วันเช่นกัน

เพราะภาพที่ถูกใจในฉับพลัน อาจทำให้เราลืมว่า เราจะชมภาพแบบนั้น นานๆได้จริงไหม?หรือไม่อย่างไร

ดังนั้นจึงต้องมีเวลาการชมมากๆ และทบทวนดีๆ ว่าเราชมได้ยาวนานจริง ตรงสไตล์เราจริงๆนะครับ

เคล็ดลับคือ

ทีวีที่ไม่น่าสนใจแต่แรก มักเป็นทีวีที่ดีได้ ถ้าเรานั่งชมไปเรื่อยๆ มันจะค่อยๆสอนเราว่า

ภาพที่ดีและเหมาะกับเราคืออย่างไร

จะค่อยๆสอนเราไปทีละนิด ทีวีพวกนี้ภาพอาจจืดชืดในตอนแรก ไม่น่าสนใจ แต่พอชมไปเหมือนได้สีสมจริงขึ้นทุกที

อันนั้นละครับที่ใช่

ต่อมา เรามาพิเคราะห์กัน

หากแม้นว่าเราต้องซื้อทีวีตามที่คนวิจารณ์ว่าชอบหรือไม่ชอบ

ต่อไปเราก็ต้องถามไปทุกเรื่อง ว่าชีวิตประจำวันเราจะทำอย่างไรดี

สมมุติ หากคุณพิจรณาแล้วว่า คุณชอบแนวภาพของทีวี TCL แน่นอน

อันนี้แหละครับ ที่เราควรยึดเป็นหลัก

เราซื้อมาชมเองครับ ไม่ใช่ซื้อไปให้เพื่อน หรือญาติ  คนอื่นๆ ดู

เราจึงต้องมั่นใจในตัวเราเสมอ

คำว่า "เจอแนวภาพที่ชอบจากตาตัวเองดีกว่าซื้อจากการอ่าน"

อันนี้คือความถูกต้องครับ

การวิพากษ์ของนักเขียน นักทดสอบ เขาว่าไปตามเนื้อผ้า แต่เราชอบหรือไม่ชอบ มันระบุไม่ได้ครับ

ต้องตาของเราเองเท่านั้นครับ

ค่อยๆเดิน เดินเร็วก็อาจจะหกล้มได้  ดังนั้นอย่าเพิ่งเปลี่ยนอะไรจนเราแน่ใจมั่นใจแล้วเท่านั้นครับ

เข้าใจแล้วครับ
ปล. เคยเห็นทีซีแอล 4K 40" รุ่น 40E5800 ที่ห้างซีใหญ่ ตอนจัดโปรๆเมื่อสองสัปดาห์ก่อนลดเหลือ14,988฿
ปล2 ชอบความเห็นคุณมากๆครับ

******แก้ไข ใส่ชื่อรุ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2016, 12:09:21 pm โดย Veraphat »

• *
Re: (ปลายเดือนนี้จะซื้อแล้วครับ) อยากได้ TV 4K Smart TV งบ 22K-40K+- ครับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:55:20 am »
ตอนนี้ ผมคัดรุ่นที่ดีที่สุดเหลือประมาณ 4 รุ่น นะครับ

แอลจี 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS) 32,XXX฿ (ราคาลดแล้ว) (ตัวที่ผมเล็งไว้ตอนแรก และผมคิดว่า ตัวนี้ ภาพและเสียงดีที่สุดแล้ว แต่เสียอย่างเดี่ยวติดอยู่ตรงที่จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม)

โซนี่ 49X8300C (Flat No 3D No Triluminos Display Android TV) 36,790฿

SS 48JU7000KXXT (Flat No 3D TizenOs)  4X,XXX฿ (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำล่ำลือ)

SS 48JU6400KXXT (Flat No 3D TizenOs)   32,990฿

SS 48JU6600KXXT (Curved Screen No 3D TizenOs)   36,XXX฿

SS 48JU7500KXXT (Curved Screen Active 3D TizenOs) 4X,XXX฿

แอลจี 49UF680T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) 24,990฿

รบกวนสมาชิกทุกท่านช่วยพิจารณารุ่นที่คัดออกแล้วตอนนี้เหลือ4รุ่นในลิสท์นะครับ

ขอบคุณครับ

[yes] [yes] [yes] [yes]

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
Re: (ปลายเดือนนี้จะซื้อแล้วครับ) อยากได้ TV 4K Smart TV งบ 22K-40K+- ครับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 04:18:21 pm »
ด้วยความเคารพ ตัดรุ่นภาพดีดีออกซะผมไปไม่เป็นเลยครัช  [ร้องไห้] [ร้องไห้] [ร้องไห้]
เอาเป็นว่า ท่าทางท่าน จขกท จะสนใจ "แอลจี 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS) 32,XXX฿ (ราคาลดแล้ว) (ตัวที่ผมเล็งไว้ตอนแรก และผมคิดว่า ตัวนี้ ภาพและเสียงดีที่สุดแล้ว แต่เสียอย่างเดี่ยวติดอยู่ตรงที่จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม)" ตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว ก็ตาม ท่าน จขกท เลยครับ ถ้าใจรัก ยังไงก็ไม่ผิดหวัง ขอให้มีความสุขกับทีวีใหม่ครับ  [นอน] [นอน]

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 03:44:07 pm »
เหลือ 3ตัวเลือกสุดท้ายแล้วครับ

SS 48JU7000KXXT (Flat No 3D TizenOs)  4X,XXX฿ (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 36,XXX฿) (กลัวว่าถ้าหมดประกันแล้วพังตามคำล่ำลือ)

SS 48JU6400KXXT (Flat No 3D TizenOs)   32,990฿ (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 29,490฿) (คิดว่าน่าจะถูกสุดๆ ณ เวลานี้)

SS 48JU6600KXXT (Curved Screen No 3D TizenOs) (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 32,490฿)   36,XXX฿

SS 48JU7500KXXT (Curved Screen Active 3D TizenOs) 4X,XXX฿ (หักบัตรเติมน้ำมันเหลือ 37,XXX฿)

แอลจี 49UF680T (Flat No 3D No Trumotion จอ 50hZ WebOS2.0) 24,990฿ (แถมส่วนลดเพิ่ม ณ จุดขาย)

สรุปผมว่าตอนนี้ผมเล็งSS 48JU6400KXXT/LG 49UF680T/LG 49UF850T แล้วละครับ

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
3 ตัวที่เหลือ ผมชอบ JU6400 ที่สุด

ส่วนราคาที่ท่านหามา ผมว่าน่าจะมีร้านถูกกว่านี้นะครับ ตอนนี้น่าจะไม่เกิด 25XXX