ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องความคุ้มค่าของ OLED สำหรับการใช้งานในที่เปิดไฟ  (อ่าน 2195 ครั้ง)

ออฟไลน์ PlengRock

• Flat TV member
  • *
เผอิญไม่ค่อยมีโอกาสได้ไปกทม.เลยค่ะ

เผอิญไปอ่านในกระทู้เรื่อง OLED

แต่ถ้าเราเปิดไฟตลอด (ไม่ชอบปิดไฟจริงๆ) ในการดูหนัง หรือเล่นเกม OLED มันจะคุ้มกับความดำที่มีมากกว่า led ธรรมดามั้ยอ่ะคะ

แล้วอีกอย่างคือตอนนี้ถ้าเล่นเกมบนจอมอนิเตอร์อยู่ เวลาตอนค่ำปุ๊บ หือ มองแทบไม่เห็นรายละเอียดอะไรเลยค่ะในความมืดนั้นเซ็งมาก เสียอรรถรส (จอ IPSรุ่นโบราณ)
อันนี้เพราะสีดำมันทำได้ไม่ดีหรืออย่างไรคะ contrast ต่ำหรืออย่างไร  ถ้าเป็น OLed lg จะเป็นยังไงบ้างคะ รายละเอียดในความมืดๆ

ขอบคุณล่วงหน้านะจ๊ะ

ออฟไลน์ koko00737

• Edge LED TV member
ถ้าเปิดไฟเล่น ไม่จำเป็นต้องเอา oled ครับ

เรื่อยรายละเอียดในทีมืดๆ led รุ่นสูงๆหน่อย ก็จะไม่ดำจม oled มีข้อเสียในการเล่นเกมส์ตามนี้เลยจากที่ใช้มา

ถ้าเป็นคอเกมส์ ตัด oled ทิ้งเลยครับ

1. input lag ที่สูง
2. Vertical banding ที่เห็นได้ไม่ยากในการเล่นเกมส์ เพราะเราปรับมุมกล้องเอง เวลาที่เลื่อนไปมาก็มีโอกาศเห็นบ่อย
3. bad uniformit เห็นได้บ่อยเหมือนกัน เช่นผมเล่น uncharted 4 มีฉากเเสงน้อยเยอะอยู่เหมือนกัน
4. ir burn ภาพค้างหน้าจอได้ ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ เกมส์ที่มีจุดเเสดงภาพจุดเดิมตลอดเวลา เช่นหลอดเลือด เเผนที่
5. เเสงรั่วไม่มีให้เห็นอยู่เเล้วใน led เพราะเกมส์มันเต็มจออยู่เเล้ว
6. ภาพที่ดำสนิท ไม่ได้ทำให้ภาพในเกมส์สวยขึ้นเท่าไร บางครั่งเหมือนภาพจะดำจมซะด้วยซ้ำ เพราะมันดำสนิทไป 55

ลองอ่านพวกรีวิวต่างประเทศดู มีรีวิวเเละบอร์ดคุยกันเรื่อง oled เยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเเนะนำสำหรับเล่นเกมส์ ประเด็น ข้อ 2 กับ3 เจอกันเยอะ อาจสร้างความรำคานได้ อ่าๆ

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
ถ้าเปิดไฟในห้องตลอดไม่จำเป็นต้องใช้ oled ครับ ใช้ led ก็ได้

แต่ควรจะเป็นled ที่คุณภาพดี ให้สีดำที่ดีเวลาเปิดไฟ และลดการสะท้อนของหน้าจอจากหลอดไฟต่างๆได้ดีด้วย

ซึ่งled ที่เข้าข่ายนี้ คือ samsung series 8 9 ที่ใช้จอ ultra clear panel ( series7 ก็พอไหว )

และ sony รุ่นทอปในอดีต จนถึงปี 2015 ที่ใช้จอ optic contrast panel ( x9300D ทอปปี 2016 ไม่เข้าข่าย)

จอพวกนี้จะให้ภาพเวลาใช้งานในสภาวะปกติที่ดีมากๆ contrastสูง ภาพคม ความเข้มข้นของเนื้อภาพสูง ภาพดูมีมวลสาร

แต่ถ้าเป็นจอ VA หรือ IPS แบบทั่วไป ใช้งานในห้องปกติ contrast ความเข้มข้นของเนื้อภาพ

และการลดแสงสะท้อนจากหลอดไฟ จะสู้พวกจอ glossy ในoled และ ledรุ่นทอปไม่ได้ครับ

....................

จอ LED ประเภท IPS จุดอ่อนที่สุดอย่างหนึ่งของมันคือ แสดงรายละเอียดในส่นที่มืดของภาพได้ไม่ดีครับ

สีดำจะออกเทา แถมยังเป็นปื้นๆไม่มีเฉดอีกต่างหาก

จอ VA จะแสดงรายละเอียดในที่มืดได้ดีกว่า แต่ทั้งนี้ใช่ว่าจอ VA จะแสดงรายละเอียดที่มืดได้ดีไปซะทุกรุ่นนะครับ

ขึ้นอยู่กับการออกแบบระบบ backlight ชิปประมวลผล และคุณภาพของ panel เองด้วย

จอ VA ที่แสดงรายละเอียดในที่มืดได้ดีมากๆ ก็เช่น sony ตระกูล HX (HX750 HX855 HX925 HX955)

ซึ่งจอตระกูลนี้samsung ผลิตให้กับ sony เมื่อปี 2011 - 2012

จอsonyตระกูล HX นอกจากจะแสดงรายละเอียดในที่มืดได้ดีแล้ว

ยังเป็นจอที่มีค่า response time ที่ดีที่สุดของ led เลยก็ว่าได้ เพราะค่า response time

ในการทดสอบ(ไม่ใช่ตัวเลขโฆษณาจากบริษํท)สามารถวัดได้เพียง 8.5ms

ในขณะที่จอ รุ่นใหม่ๆในปัจจุบันต่อให้เป็นรุ่นทอป response time ก็มากกว่า 10ms+

ส่วนจอ VA ที่แสดงรายละเอียดในที่มืดได้ไม่ดี ก็เช่น sony W904a W954a รุ่นทอป ปี 2013

ซึ่งจอตระกูลนี้ samsung ผลิตให้กับ sony เมื่อปี 2013

sony ตระกูลนี้ภาพในฉากที่เป็นฉากมืดๆสลัวๆ เมื่อปิดไฟในห้อง รายละเอียดจะเลือนลาง แผ่วเบา ดูดำจมมากครับ

จอ oled ในส่วนที่มืดยังคงให้รายละเอียดที่ดี ไล่gray scale จากสีดำสุดไปเทา

ได้ดีกว่า plasma ที่ดีที่สุดอย่าง panasonic VT60 เสียอีก

เพียงแต่ในส่วนของภาพที่มืดแบบซับซ้อน (มืดๆมากๆ จนเกือบมืดสนิท) จะเห็นจุดอ่อนของจอประเภทนี้

จุดอ่อนนั่นคือช่วงสองนิ้วจากขอบจอจะแสดงภาพได้ไม่จะแจ้งเท่ากับตรงกลางจอ

และ อาจเห็น bad uniformity ได้ครับ

ถ้าเป็นฉากมืดในลักษณะปกติทั่วไป การใช้งานไม่มีปัญหาแต่อย่างใด

ออฟไลน์ kritkris

• Full LED TV member
ถ้าเปิดไฟเล่น ไม่จำเป็นต้องเอา oled ครับ

เรื่อยรายละเอียดในทีมืดๆ led รุ่นสูงๆหน่อย ก็จะไม่ดำจม oled มีข้อเสียในการเล่นเกมส์ตามนี้เลยจากที่ใช้มา

ถ้าเป็นคอเกมส์ ตัด oled ทิ้งเลยครับ

1. input lag ที่สูง
ส่วนตัวผมใช้ oled lg 55ea970t กับ led ss 55h7000 led 55hx855 ต่อกับทั้ง ps3 กับ ps4 ลองกับเกมที่ต้องการการตอบสนองแบบทันทีอย่างเกมแนว fps(call of duty3) กับเกมแนว fighting(SF5) โดยเปิด game mode ทั้งคู่ ก็ยังไม่พบอาการหน่วงรึต่างกันแบบมีนัยยะระหว่าง oled กับ led เลยครับ ยิ่งถ้าเล่นเกมทั่วๆไป ผมเล่นได้ปกติเลย ไม่รุ้สึกว่าหน่วงครับ
2. Vertical banding ที่เห็นได้ไม่ยากในการเล่นเกมส์ เพราะเราปรับมุมกล้องเอง เวลาที่เลื่อนไปมาก็มีโอกาศเห็นบ่อย
2รูปนี้ลองกับ ps3 ครับไว้จะลองกับ ps4 แล้วถ่ายมาเทียบอีกทีครับ

3. bad uniformit เห็นได้บ่อยเหมือนกัน เช่นผมเล่น uncharted 4 มีฉากเเสงน้อยเยอะอยู่เหมือนกัน
ส่วนตัวเล่นเกมกับฉากแสงน้อยมากๆกับ evil within ครับ มืดตลอดเกมเลย ยังไม่เจอ อาการที่ว่าครับ เพราะไม่ได้ลดแสงมากๆจนเกิดอาการนั้น ครับ ถ้าลดแสงใมากขนาดนั้น ดำมันจมแน่ๆ
4. ir burn ภาพค้างหน้าจอได้ ถ้าเล่นเกมส์หนักๆ เกมส์ที่มีจุดเเสดงภาพจุดเดิมตลอดเวลา เช่นหลอดเลือด เเผนที่
เคยหลับค้างหน้าเมนูเลือกหนังตอนเปิด cengrand ค้างไว้ 7 ชม โดยที่ลืมตั้ง screen server กับเล่นเกมละวางจอยกะพักสายตา กล่ยเปนหบับยาว -"- ตื่นมาตกใจเหมือนกัน -"- แม่งต้องเละแน่ๆ( เพราะรุ่นผมเปนรุ่นที่ยังมีอาการ ir กับ burn in กันเยอะ ตามที่เห็นตัวโชว์หลายๆตัวเปนหมด ) แต่สรุปก็ไม่เปนครับ สรุปได้ว่า มันไม่ได้เป็นง่ายขนาดนั้นและกับบางเครื่องจิงๆ ยิ่งถ้าเปนรุ่นใหม่ๆ เปรยากกว่ารุ่นผมเสียอีกครับ
5. เเสงรั่วไม่มีให้เห็นอยู่เเล้วใน led เพราะเกมส์มันเต็มจออยู่เเล้ว
6. ภาพที่ดำสนิท ไม่ได้ทำให้ภาพในเกมส์สวยขึ้นเท่าไร บางครั่งเหมือนภาพจะดำจมซะด้วยซ้ำ เพราะมันดำสนิทไป 55
เคยเป็นอาการนี้ ช่วงแรกที่เริามใช้ oled ครับ สุดท้าย ปัญหาจิงๆมันอยุ่ทีค่า RGB ของตัว ps3 กับ ps4 เอง ถ้า ps3 ไม่มีแบบ auto จำเป็นต้องปรับแบบ limit จะแสดงผลในฉากที่ดำจมได้ชัดเจนมากกว่าปรับแบบ full ครับ แต่ใน ps4 มีตั้งให้ RGB แบบ auto จึงหมดปัญหานึ้ไป นอกจากบางเกมจิงๆ ไว้มีเวลาผมจะถ่ายรุกมาเทียบให้ดูอีกทีครับ *การปรับ RGB ส่งผลให้เราต้องปรับค่าแกมม่าในตัวทีวีตามกันให้เหมาะสมด้วยครับ

ลองอ่านพวกรีวิวต่างประเทศดู มีรีวิวเเละบอร์ดคุยกันเรื่อง oled เยอะเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเเนะนำสำหรับเล่นเกมส์ ประเด็น ข้อ 2 กับ3 เจอกันเยอะ อาจสร้างความรำคานได้ อ่าๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2016, 10:35:10 am โดย kritkris »

ออฟไลน์ dick

• LCD TV member
  • **
ขำว่ะ ตั้งกระทู้เองแล้วตอบเอง55555+

ออฟไลน์ PlengRock

• Flat TV member
  • *
ขอบคุณมากค่ะเป็นความรู้มากเลย เล็งซื้อปลายปีนี้อ่า หรือจะรอไม่ไหวดีเฮ้อออออ ราคาจงลดเร็วๆรุ่น 2016