ผู้เขียน หัวข้อ: Lg dg3140 ดีไหมครับ  (อ่าน 2000 ครั้ง)

ออฟไลน์ obzen666

• *
Lg dg3140 ดีไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 01:10:04 pm »
ที่big c ลดราคาจาก3900เหลือ1990

300 w

คุณภาพเสียงเป็นยังไงครับ

ทาาเทียบกับชุดลำโพงนาโน1390บาทครับที่บ้านผมใช้อยู่

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: Lg dg3140 ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2015, 09:06:19 pm »
ราคา +10 บาท ตีเป็น 2000 บาท ละกัน จากราคา 4000 บาท

เรียกว่า ลด 50 % ถามว่าดีไหม ดีครับ สมราคา ถ้าราคา 4000 บาทซิแพง

...ทีนี้มาดูข้อดี
     1. สมราคา  
    2.ได้ฟังระบบ 5.1 ประมาณ AC-3 หรือ 5.1 โปรโลจิก เสียงวิ่งซ้าย ขวา หน้า หลัง เช่นเดียวกัน แต่ไม่แยกแยะชัดเจน
    3) ราคานี้มีเครื่องเล่น DVD ในตัว ต่อ USB ได้กรณีเครื่องเล่นแผ่นเสีย ก็ถือว่าไม่แพง

...มาดูข้อเสีย.

1. กำลังน้อยจังเลย(ใช้ IC ตัวเล็ก) อายุการใช้งานประมาณ ปี 2 ปีพัง ยิ่งเร่งเสียงดังๆ ยิ่งร้อน พังเร็ว ต้องโยนทิ้งลูกเดียว ซ่อมไม่คุ้ม ต้องเปลี่ยนยกเมนบอร์ด
...เมื่อใดเครื่องเสีย ยังมีตู้ลำโพงเหลืออยู่ จะขอซื้อเฉพาะเครื่องก็ไม่มีขาย ซื้อใหม่ทดแทนในราคาเก่า ได้รุ่นใหม่ดีกว่าเดิม เครื่องเก่ากลายเป็นขยะภายในบ้าน นำไปใช้กับเครื่องเสียงอื่นไม่ได้ เพราะวัตต์น้อย มีแค่ 4 โอห์ม 3 โอห์ม จึงเป็นสินค้าประเภทใช้แล้วทิ้ง คิดว่าเงิน 2000 บาท ทิ้งไม่เสียดายก็ซื้อได้

2. ลำโพงกระป๋อง เสียงพอฟังได้ ไม่ต่างจากลำโพงคอมพิวเตอร์ 2.1... ถ้าไม่เน้นคุณภาพเสียงประเภทฟังเพลงเคลิบเคลิ้ม ดูหนังเสียงรอบตัว ก็ซื้อได้ แต่จะอัพเกรดลำโพงหน้าเหมือน AVR ก็ขับเสียงไม่ออก ซื้อมายังไงก็ใช้อย่างนั้น พยายามปรับหูให้เข้ากับเครื่องเสียง คิดซะว่าฟังแล้วเพราะดี ดูหนังตูมตามดีกว่าเสียงจาก TV มีเสียงวิ่งนิดหนึ่ง เพราะลำโพงกระป๋องแยกมิติไม่ได้มากเท่าไหร่ มีแต่เสียงเจี้ยวจ๊าว ดังดี ประการสำคัญคือ ต่อยอดไม่ได้ ขายต่อไม่มีใครซื้อ

3. หมดยุค DVD แล้ว เค้าใช้บลูเลย์เป็นมาตรฐานกัน (ได้ระบบเสียง DTS - TureHD) บริษัทระบายสินค้าในราคาถูก เพื่อเคลียร์ให้หมดไปจากท้องตลาด เอาบลูเรย์โฮมเธียร์เตอร์เข้าสู่ตลาดแทน สังเกตโรงงานเลิกผลิต DVD  อะไหล่ก็เลิกผลิต ผู้ซื้อตายกับตายลูกเดียว

สรุป คือ ซื้อเอามาใช้ดูหนังฟังเพลงได้ ไม่เกี่ยงคุณภาพเสียงและประสิทธิภาพ เสียช่างมันซื้อรุ่นใหม่ไปเรื่อยๆ ขยะเครื่องเสียงเต็มบ้านก็ชั่งกิโลขาย

...แต่เงินจำนวน 2000 บาทนี้ ถ้านำไปเป็นเงินดาวน์ ได้เครื่องเสียงรุ่นเล็ก ลำโพง in the box เช่น ยี่ห้อ Yamaha Onkyo Pioneer Denon  แล้วผ่อนต่อหลักร้อย ใช้ได้อีกยาวนาน ร่วม 20 - 30 ปี หา HD Player ราคาสองพันกว่าเกือบสามพัน นำมาพ่วงดูหนังฟังเพลงที่โหลดมาจากเนต (ดูหนังด้วยแฟลชไดร์ก็ได้ ไม่จำเป็นต้องฮาร์ทดีส)จะใช้ได้ยาวนานหลายเท่ากว่า DVD , Bluray

...แนะนำเป็นไปได้ อยากให้มาเล่น AVR ดีกว่า เสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่าย ครับ.ช่วงเวลาต่อยอด 20-30 ปี ตามอายุมากขึ้น รายได้ที่เพิ่มขึ้น.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2015, 09:08:22 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ obzen666

• *
Re: Lg dg3140 ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2015, 12:42:40 pm »
ขอบคุนมากนะครับ
ไปลองฟังมาแล้ว เสียงไม่ชอบเลยคับ