ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ55 " LGLB750T VS Sony W904A  (อ่าน 2586 ครั้ง)

ออฟไลน์ paezuzaa

• LCD TV member
  • **
ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ55 " LGLB750T VS Sony W904A
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 02:12:26 am »
ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ55 " LGLB750T VS Sony W904A

ใช้ดูหนังผ่านHDPlayer , เล่นเกม PS3 PS4 เป็นหลักครับ

ตอนนี้เท่าที่ดู Sonyนี่เป็นรุ่น2013 ส่วน LG นี่ใหม่กว่าเป็น 2014 ใช่มั้ยครับ  (แต่แอบเห็นกระทู้คนบ่นเรื่องปัญหาของLGมาเหมือนกัน)

แล้วที่ผมสังเกตหลักๆคือ LG เป็นจอ IPS Sony เป็น VA ถูกมั้ยครับ แล้วมันเด่นด้อยต่างกันมากมั้ยครับ

รบกวนทีครับ อยากทราบถึงความต่างหลักๆของ2ตัวนี้ ซึ่งผมเทียบราคามา LG 43XXX Sony 45XXX ต่างกัน+-2000 เท่านั้นเองครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ55 " LGLB750T VS Sony W904A
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 06:57:58 am »
ต่างกันที่มุมมองด้านข้างที่จอ IPS ดีกว่า จอ VA ของ sony มองด้านข้างแล้วสีีเพี้ยน ซีดด
แต่ภาพ 2d sony ดีกว่าพอสมควร ดำลึกกว่า สีสันกว้างกว่า คอนทราสต์สูงกว่า

lg จะเด่นเรื่อง 3d และ web os ,smart tv กับเสียงลำโพงที่ดีเยี่ยม

ออฟไลน์ paezuzaa

• LCD TV member
  • **
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ55 " LGLB750T VS Sony W904A
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:18:52 pm »
ต่างกันที่มุมมองด้านข้างที่จอ IPS ดีกว่า จอ VA ของ sony มองด้านข้างแล้วสีีเพี้ยน ซีดด
แต่ภาพ 2d sony ดีกว่าพอสมควร ดำลึกกว่า สีสันกว้างกว่า คอนทราสต์สูงกว่า

lg จะเด่นเรื่อง 3d และ web os ,smart tv กับเสียงลำโพงที่ดีเยี่ยม

มองด้านข้างหรือไม่ได้นั่งอยู่ตรงกลางจอใช่มะคับ
แล้วถ้าผมหันทีวีไปทางขวาแบบเฉี่ยงๆ แล้วไปนั่งตรงขวา สีภาพจะเพี้ยนมั้ยครับ

ประมาณว่าหีนไปทางเตียงแล้วนอนดู แต่ปกติจะตั้งตรงกลางนั่งดูตรงโซฟาคับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 03:21:59 pm »

มองด้านข้างหรือไม่ได้นั่งอยู่ตรงกลางจอใช่มะคับ
แล้วถ้าผมหันทีวีไปทางขวาแบบเฉี่ยงๆ แล้วไปนั่งตรงขวา สีภาพจะเพี้ยนมั้ยครับ

ประมาณว่าหีนไปทางเตียงแล้วนอนดู แต่ปกติจะตั้งตรงกลางนั่งดูตรงโซฟาคับ
มันจะซีดหรือเพี้ยนเมื่อมุมเฉียง 30 องศา ขึ้นไปครับ ถ้าทีวีหันได้ ก็ไม่น่ามีปัญหาครับ จัด w904a ได้เลย ภาพสวย เล่นเกมส์ดีเยี่ยม ส่วน LGLB750T ค่า input lag ค่อนข้างสูง