ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบแนวเสียง Integrated marantz กับ nad ครับผม  (อ่าน 8178 ครั้ง)

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
อยากทราบแนวเสียง Integrated marantz กับ nad ครับผม
ทั้งสองตัวนี้แนวเสียงเป็นยังไงบ้าง...?
..เลือกลำโพง หรือ เหมาะกับลำโพงอะไรครับ?

"ขอบคุณครับ"

ออฟไลน์ ซ่องเจ๊หวี

• Hologram 3D TV member
Re: อยากทราบแนวเสียง Integrated marantz กับ nad ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2016, 12:39:06 pm »
NAD

เสียงจะออกแนวเรียบflat ทุ้ม กลาง แหลม มีความสม่ำเสมอกัน total balanceดีมากๆ

colourเสียงจะออกโทน dark (มืด) เนื้อเสียงจะมีมวลหนา มีปริมาณของเนื้อเสียงที่เยอะ เสียงมีน้ำหนักที่ดี

แต่จะออกแนวเฉื่อยๆ ยานๆ สักหน่อย เวลาฟังเพลงในแต่ละท่อนจะรับรู้ได้ว่าแต่ละตัวโน๊ตนั้น ทุ้ม กลางแหลม จะดำเนินไปพร้อมๆกัน

ไม่มีความถี่ไหนโดดเด่นจนบดบังความถี่ย่านที่เหลือ  เสียงจะมีความอบอุ่น สุขุม มิได้เปิดกว้างหรือสดฉูดฉาดแต่อย่างใด

รุ่นเล็กเช่น C326 เสียงจะมีความกระชับ คล่องแคล่ว

ถ้าเป็นรุ่น C356 C375 เสียงจะลดความกระชับลง แต่จะมีความสุขุมนุ่มลึกขึ้น พร้อมกับเสียงใหญ่โตขึ้นตามลำดับรุ่น

เหมาะกับเพลงช้าๆเครื่องดนตรีน้อยชิ้น จำพวกที่บันทึกเสียงมาค่อนข้างดี เพราะ NAD จะค่อนข้างขี้ฟ้องเสียงแหล่งต้นทางว่าบันทึกมาดีแค่ไหน

ด้วยบุคลิกของ NAD นี่สามารถใช้ร่วมกับลำโพงยี่ห้อใดก็ได้ ไม่เกี่ยงลำโพงนัก

แม้จะเป็นลำโพงที่โทนเสียงมืดๆในทางเดียวกันอย่าง wharfedale ตระกูล EVO2 ก็ไปด้วยกันได้ดี

และnadนั้นไม่เกี่ยงสายไฟ สายสัญญาณ ยิ่งถ้าได้สายแนวสดใส  กระชับ ก็จะช่วยเพิ่มความคล่องแคล่วให้nadได้ดีมากๆ

.....................

marantz

เสียงจะออกแนวโปร่ง พลิ้ว เด่นที่เสียงกลาง colourเสียงจะออกโทน bright(สว่าง) แต่มิได้ถึงกับสว่างเจิดจ้านัก

เนื้อเสียงจะมีความเนียน ใส โดยยังคงปะปนความนุ่มนวลในทุกๆความถี่ เสียงร้องของนักดนตรีจะโดดเด่นกว่าเสียงชนิดอื่นอยู่เล็กน้อย

โดยเวลาฟังจะสัมผัสได้ถึงความเด่นของเสียงหลักๆจำพวกเสียงร้องและเสียงเครื่องดนตรีก่อน ตามด้วยบรรยากาศรอบตัวโน๊ตที่มีชีวิตชีวา

เสียงแหลมใส เป็นกระกาย สมัยก่อนmarantz เสียงจะมีความอิ่มเนียน มีเนื้อหนัง ลีลาเสียงโดดเด่นเอาใจผู้ฟัง

ปัจจุบันเสียงจะเปิด สด ชัดขึ้น ได้รายละเอียดเพิ่มกว่าสมัยก่อน แต่ก็จะเสียความอิ่มเนียนและลีลาอันละเมียดไปบ้าง

เหมาะกับเพลงช้าๆ เครื่องดนตรีน้อยชิ้น เช่นเดียวกับ NAD แต่ marantz จะไม่ขี้ฟ้องคุณภาพของต้นฉบับนัก

เวลาฟังเพลงที่ต้นฉบับบันทึกมาไม่ค่อยดี ด้วยบุคลิกของ marantz จะประณีประนอมเกลี่ยเสียงกลางให้ดูเนียน

และลดอาการแข็งกระด้างของเสียงแหลมที่แตกเป็นฝอยๆลงได้ สามารถใช้ได้กับลำโพงหลากหลาย

แต่ต้องระวังลำโพงที่มีปริมาณเนื้อเสียงน้อย เช่น kef, monitor audio เพราะจำทำให้เสียงของ marantz บอบบางได้

.................

สองยี่ห้อนี้เท่าที่ผมใช้มา ด้วยแนวเสียงและบุคลิก มันไปด้วยกันไม่ได้เลยครับ

marantz เสียงจะมีชีวิตชีวา ออกแนวทันสมัยโดนใจวัยรุ่นมากกว่า

nad จะออกแนวอบอุ่น สุขุม สไตล์ย้อนยุคแบบแนว retro

ถ้าเอา nad เป็น intigreated แล้วเอา marantz เป็น cd player เสียงมันจะไปคนละทิศคนละทิศละทาง ฟังดูแปลกๆ

แต่ก็พอฟังได้นะครับ แม้จะไม่กลมกล่อมนัก ๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ลองไปฟังที่ร้านดูครับว่าชอบแนวไหนมากกว่ากัน ฟังเยอะๆแล้วค่อยตัดสินใจว่าตัวไหนจะเข้ากับตัวเราได้มากกว่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2016, 02:21:10 pm โดย คุณลุงUFO »

ออฟไลน์ mario555

• Edge LED TV member
Re: อยากทราบแนวเสียง Integrated marantz กับ nad ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2016, 12:53:29 am »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ มีประโยชน์มากๆเลย [ปลื่ม]

ออฟไลน์ oatfunk

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 25, 2016, 06:34:27 am »
   20 ปี่แล้ว.. ผมใช้ nad 312.. marantz cd53.. kef coda7.. vampire cc1.. supra 2.0...
   ฟังได้ทุกแนวครับ.. หมอลำยัน pinkfloyd..