ผู้เขียน หัวข้อ: LG 55UB950T มีจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีในตัวมั๊ยครับ  (อ่าน 1804 ครั้ง)

ออฟไลน์ mail2opas

• *
ผมเพิ่งย้ายมาบ้านหลังใหม่และซื้อ LG 55UB950T มา ปรากฎว่าทีวีไม่สามารถสแกนหาช่องทีวีดิจิตอลได้เลย ทั้งๆที่เสาหันไปทางตึกใบหยก เจอแต่ช่อง 11 และช่อง 32 ซึ่งเป็นการสแกนทั้งแบบอนาล็อคและดิจิตอล สัญญาณอ่อนมาก (ภาพไม่ชัดมากๆๆๆ) ผมเลยสงสัยว่าทีวีรุ่นนี้มีจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีในตัวมั๊ยครับ ขอความรู้ด้วยครับ 

ออฟไลน์ นังกชกรเล้าไก่

• LCD TV member
  • **
Re: LG 55UB950T มีจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีในตัวมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 01:34:10 am »
ผมเพิ่งย้ายมาบ้านหลังใหม่และซื้อ LG 55UB950T มา ปรากฎว่าทีวีไม่สามารถสแกนหาช่องทีวีดิจิตอลได้เลย ทั้งๆที่เสาหันไปทางตึกใบหยก เจอแต่ช่อง 11 และช่อง 32 ซึ่งเป็นการสแกนทั้งแบบอนาล็อคและดิจิตอล สัญญาณอ่อนมาก (ภาพไม่ชัดมากๆๆๆ) ผมเลยสงสัยว่าทีวีรุ่นนี้มีจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีในตัวมั๊ยครับ ขอความรู้ด้วยครับ  

มีจูนเนอร์ DVB T2 ในตัว  ถ้าจูนช่องไม่ได้แสดงว่าพื้นที่สัญญาณอ่อน - ไม่มีสัญญาณ

ไปซื้อตัวนี้มาใช้

1. เสารับสัญญาณ SAMART รุ่น D1A (รับสัญญาณดีสุดในตลาดตอนนี้)  มันจะมียี่ห้ออื่น ตัวเลขความแรงัสญญาณข้างกล่องดูดีกว่า แต่ใช้งานจริงห่วย ตัว Samart เสถียรกว่าเยอะ
2. อุปกรณ์จ่ายไฟ POWER INSERT 5V 1 เส้น เป็นตัวส่งไฟเลี้ยงให้เสารับสัญญาณผ่านช่องเสียบ USB ของทีวีได้เลยโดยไม่ต้องใช้อแด้ปเตอร์ 5V

เคยตอบไว้ในกระทู้นี้  http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=116471.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2015, 01:36:43 am โดย RUF »

ออฟไลน์ warlordped

• Flat TV member
  • *
Re: LG 55UB950T มีจูนเนอร์ดิจิตอลทีวีในตัวมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2015, 10:16:37 am »
ขอโทษนะครับซื้อมาราคาเท่าไหร่ครับ LG 55UB950T