ผู้เขียน หัวข้อ: เอาพรมมาวางใต้ซับวูฟเฟอร์แบบยิงลงพื้นเพื่ออะไรหรอครับ  (อ่าน 2289 ครั้ง)

ออฟไลน์ teerawat113

• *
ผมมือใหม่ครับ เคยเห็นบางคนจะทำเช่นนี้(รูปในเว็บ)  ไม่ทราบว่าจะมีข้อดี หรือข้อเสียงอย่างไร  คือห้องนอนผมเป็นพื้นไม้ปาเก้ครับอยู่ชั้น 3  
และที่ชั้น 2 ก็เป็นห้องนอนเช่นกัน แล้วมันจำเป็นไหมที่เราต้องเอาพรมมารองใต้ sub  [งง]  และสายลำโพง surround ถ้ายาวต่างกันจะมีผลอะไรไหมครับ หรือไม่ควรยาวต่างกันเกินกี่เมตร

ขอบพระคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 18, 2016, 09:23:38 am โดย teerawat113 »

ออฟไลน์ oasleg

• Edge LED TV member
     ห้องของคุณมีปัญหาก้องสะท้อน หรือพื้นไม่แน่นรึเปล่า เช่น พอเบสลงแล้วเสียงกระพือ ปกติการวางพรมที่ค่อนข้างหนาในตำแหน่งดังกล่าวสำหรับบางท่าน เพราะตั้งใจจะลดปัญหาจุดนี้ ซึ่งบางครั้ง ก็ไม่ได้ผล 100% หากสภาพห้องมีปัญหา acoustic มากจริงๆ   ข้อเสียของการใช้วัสดุซับเสียงมากเกินไปในห้องก็จะทำให้เสียงทึบลงครับ ดังนั้นต้องใช้ประสบการณ์นิดนึงครับ

ส่วนสายลำโพง surround ส่วนมากก็จะยาวเพราะอยู่ด้านหลังไกลจาก AVR  ความยาวก็มีส่วนอยู่บ้างในเรื่องการลดทอนคุณภาพเสียง  แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นควรใช้สายที่คุณภาพระดับ HIEND นิดนึงซึ่งใช้คุณสมบัติตัวนำทีดี ลองดูพวกสายมียี่ห้อ hiend ทั้งหลายครับ