ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำหน่อยน้าคับ เรียนท่าน ( sirota ) ท่านอื่นๆด้วยคับ  (อ่าน 2165 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaizalcd

• *
1. ระยะห้อง 3.50 เมตร ใช้ Tv ขนาดเท่ารัยคับ 50นิ้ว หรือ 55นิ้ว ดีคับ
ระยะดูเป็นประจำประมาณ 1.8 เมตร

2. ระหว่าง sumsung JU6400 (4k) กับ Sony W800C ( Full HD LED) 
ใช้ เน้นดูหนังอย่างเดี่ยว HD - 2D
ใช้ ดูคลิป youtube
ไม่ดู 3D
ไม่เล่นเกม

3. ตัวนึง 4k กับ HD ในอนาคตอีก 4 - 5 ปีข้างหน้า ควรใช้ 4k จริงไหม

4. ถ้าดูหนังอันไหนชัดกว่ากันคับ 2 รุ่นนี้ ไฟล์ Full HD โหลดตามเว็บ bit

5. ระหว่าง JU6400 กับ JU6600 ต่างกันตรงไหนบ้าง ออฟขั่นในตัว

6. ถ้า 4K ต้อง ขนาดTv55นิ้วขึ้นไปเท่านั้น จะเห็นผลจริงป่าวคับ

ขอบคุณคับ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
1. ระยะห้อง 3.50 เมตร ใช้ Tv ขนาดเท่ารัยคับ 50นิ้ว หรือ 55นิ้ว ดีคับ
ระยะดูเป็นประจำประมาณ 1.8 เมตร

ตอบ - 55 นิ้วไปเลยครับ ใหญ่เต็มตาเต็มอารมณ์ดี

2. ระหว่าง sumsung JU6400 (4k) กับ Sony W800C ( Full HD LED)  
ใช้ เน้นดูหนังอย่างเดี่ยว HD - 2D
ใช้ ดูคลิป youtube
ไม่ดู 3D
ไม่เล่นเกม

ตอบ - อยู่เราชอบแนวภาพแบบไหนครับ แต่ถ้าถามโดยภาพรวมแล้วผมให้ ju6400 เนื่องจากเป็นทีวีจอ 4k จากเท่าที่ดูมาเหมือนเกรดจอจะดีกว่า ไล่เฉดสีได้ดีกว่า คุมแสงสีได้ดีกว่า แนวภาพ ju6400 ภาพจะสว่าง สีสันสดใส ตามสไตล์กังนัมอยู่แล้ว
ส่วน w800c แนวภาพจะดูสบายตา ตามสไตล์โชกุน ระดับสีดำๆลึกกว่า ju6400 และจากเท่าที่ดูมา contrast รุ่นนี้ทำได้ดีมากเลยทีเดียวครับ
ส่วนเรื่องภาพเคลื่อนไหว อาจต้องไปดูตัวจริงว่าตัวไหนโอเคกว่ากัน

3. ตัวนึง 4k กับ HD ในอนาคตอีก 4 - 5 ปีข้างหน้า ควรใช้ 4k จริงไหม

ตอบ-  คิดว่าอีก 3 ปีข้างหน้า (2019) ทีวี 4k คงมาแทน ทีวี fhd แล้วล่ะครับ

4. ถ้าดูหนังอันไหนชัดกว่ากันคับ 2 รุ่นนี้ ไฟล์ Full HD โหลดตามเว็บ bit

ตอบ- อยู่ที่ไฟล์ด้วยครับ ถ้าไฟล์คุณภาพต่ำ แนะนำ w800c จะดีกว่า แต่ถ้าไฟล์คุณภาพดีความจะสัก 7-8 gb ขึ้นไป ju6400 ก็เอาอยู่ครับ

5. ระหว่าง JU6400 กับ JU6600 ต่างกันตรงไหนบ้าง ออฟขั่นในตัว

ตอบ - ju6600 จอโค้ง ถ้านั่งในระยะที่เหมาะสม จะได้อรรถรสในการดูหนังดีมาก ju6600 ใช้ชิฟฯดีกว่า ภาพจะสว่าง คอนทราสต์ดีกว่า ju6400 เล็กน้อย รวมทั้งความเนียนและความสมูทของภาพก็จะดีกว่าเล็กน้อยด้วย

6. ถ้า 4K ต้อง ขนาดTv55นิ้วขึ้นไปเท่านั้น จะเห็นผลจริงป่าวคับ

ตอบ - เห็นผลจริงๆชัดๆต่อเมื่อเล่นไฟล์ 4k ครับ จริงๆสัก  50 นิ้ว ผมว่าก็น่าจะมองออกแล้ว (ระหว่าง จอ 4k กับ fhd แต่ถ้า ทีวี 4k รุ่นกลาง ขึ้นไป กับ ทีวี fhd รุ่นกลางลงมา เล่นไฟล์ fhd ภาพก็ต่างแล้วครับ ทีวี 4k ภาพดีกว่า ผมว่าต้องดูเป็นซีรีย์ๆไปมากกว่า) ) แต่ประเด็นนี้อย่าเพิ่งไปสนใจครับ เพราะไฟล์หรือคอนเทนต์ 4k ยังน้อยมาก ปีนี้น่าจะมีเครื่องเล่น uhd player กับหนังแผ่นมาบ้างแต่คงจะไม่มาก

ขอบคุณคับ [ปลื่ม]
-+- ครับ -+--
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2016, 11:26:00 am โดย sirota »

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
ปัญหาคิดไม่ตก   [ปาดเหงื่อ] ของหลายคนที่จะซื้อทีวีใหม่  ว่าจะ 4K เพื่ออนาคตดี หรือว่า แค่ FHD  ตอนนี้ราคามันไม่ทิ้งกันมากเท่าไหร่แล้ว..

ออฟไลน์ ponpon01

• LCD TV member
  • **
3.5 เมตร  60 นิ้วกำลังสวย

ออฟไลน์ kaizalcd

• *
ขอบคุณมากคับท่าน sirota มากคับกระจางเลย และท่านอื่นด้วยคับ

ถามอีกนิดนะคับ

1. samsung ju6400 จอเป็นระบบ ips ยังคับ ( ถ้าไม่มีตัวไหน samsung sony ใช้ระบบจอ ips แบบเครื่องmac บ้างคับ )

2.ระยะการรับชม ยืนยันตามนี้ถูกต้องไหมคับ

4k
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=1158

Full HD , led
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=236

ขอบคุณคับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ขอบคุณมากคับท่าน sirota มากคับกระจางเลย และท่านอื่นด้วยคับ

ถามอีกนิดนะคับ

1. samsung ju6400 จอเป็นระบบ ips ยังคับ ( ถ้าไม่มีตัวไหน samsung sony ใช้ระบบจอ ips แบบเครื่องmac บ้างคับ )

2.ระยะการรับชม ยืนยันตามนี้ถูกต้องไหมคับ

4k
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=1158

Full HD , led
http://www.lcdtvthailand.com/topic_detail.php?id=236

ขอบคุณคับ
ชนิดจอที่ใช้ในจอpc monitor, notebook ,มือถือ หรือ ทีวี จุดประสงค์ของการผลิตเพื่อการใช้งานจะค่อนข้างต่างกันนะครับ
อย่างจอ IPS นิยมใช้กับจอ pc notebook หรือ  มือถือ จุดประสงค์หลักๆเลยก็คือมุมมองที่กว้างขวาง มองด้านข้างสีก็ยังไม่ซีดหรือเพี้ยน แสดงสีสันได้สดใส จอ IPS น่าจะเหมาะสมที่สุด สำหรับนักถ่ายภาพ หรือคนออกแบบกราฟฟิก แต่ก็มีหลายเจ้าใช้จอ VA ในรุ่นสูงกับ pc monitor นะครับ ให้ภาพดีกว่าจอ IPS monitor อีก ทั้งคอนทราสต์และช่วงกว้างของสี เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการจอ monotor ที่ให้ค่าปรับเทียบภาพระดับสูง หรือจอ TN panel ก็เหมาะสำหรับนักเล่นเกมส์ เพราะค่า input lag ต่ำมากๆ และผู้ผลิตแต่ละเจ้าก็พยายามพัฒนาจอให้ดีที่สุดตามค่ามาตราฐานที่วงการจอภาพ pc monitor กำหนดไว้

อย่างจอทีวี เค้าก็จะมีมาตราฐานในการ calibrate หรือปรับเทียบภาพเช่นเดียวกัน (ลองศึกษาดูในบทความเรื่องการวัดค่าภาพและการปรับเทียบภาพ) และ ผู้ผลิตก็พยายามจะคิดค้นพัฒนาจอแต่ละประเภทหรือจอแต่ละชนิด ให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้

แต่ในวงการทีวี lcd led จะเป็นที่ทราบกันว่าชนิดจอที่ใช้ในวงการทีวีมีจอ lcd  มีใช้กันอยู่ 2 ชนิด คือ VA panel และ IPS panel ( ซึ่งแต่ละค่ายก็นำไปพัฒนาต่อยอดเทคโนโลยี ทั้งใช้สารประกอบที่ใช้ในการผลิตที่ต่างกัน การเรียงพิกเซลที่ต่างกัน การเพิ่มจุดแม่สีเข้าไปกับ 3 แม่สีหลักของแต่ละพิกเซล และแต่ละค่ายก็มีชื่อเรียกจอเป็นของตัวเอง และเคลมว่าจอตัวเองดีอย่างนั้นอย่างนี้ก็สุดจะแล้วแต่? )

และเป็นที่ทราบกันว่าเมื่อมีการปรับเทียบภาพและวัดค่าต่างๆ รวมทั้งผล blind test แล้ว ระหว่างจอ VA กับ IPS  จอ VA จะให้ค่าหลังจากการปรับเทียบที่ดีกว่า จอ IPS  ทั้ง black level , contrast , RT , motion blur ฯลฯ  
เท่าที่ผมเห็นมาจอชนิด IPS ที่ใช้ในวงการทีวีนั้น จะให้ดีกว่าที่เห็นได้ชัดคือ มุมมองกว้าง มองด้านข้างด้านบนสีก็ยังไม่ผิดเพี้ยน  ซึ่งมีน้อยมากหรือแทบจะไม่มีเลยที่ทีวีที่ใช้จอ IPS จะให้ภาพจะดีกว่าทีวีที่ใช้จอ VA เมื่อเทียบรุ่นหรือราคาพอๆกัน (แต่ยังมีปัจจัยอื่นๆอีกเยอะนะครับ ที่จะทำให้ทีวีรุ่นนั้นภาพออกมาดี ไม่ใช่แค่ชนิดจอ แต่ผมขออธิบายแบบงงๆแค่นี้แล้วกัน! 555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2016, 05:15:41 pm โดย sirota »