ผู้เขียน หัวข้อ: มี soken รุ่น dav 1300 (เก่าเก็บ พี่ให้มา)  (อ่าน 2506 ครั้ง)

ออฟไลน์ cha18f458

• *
มี soken รุ่น dav 1300 (เก่าเก็บ พี่ให้มา)
« เมื่อ: มกราคม 17, 2015, 02:02:16 pm »
มี soken รุ่น dav 1300 (เก่าเก็บ พี่ให้มา) แต่ไม่มีลำโพงครับ
อยากเรียนถามว่า ควรซื้อเฉพาะลำโพงดีๆมาต่อ  หรือว่าควรซื้อใหม่หมดเลยครับทั้ง avr ลำโพง
คือว่าวัตถุประสงค์คือ อยากฟังเพลงเพราะๆใสๆ   เห็นบางคนบอกว่าควรให้ความสำคัญกับลำโพงมากกว่าเครื่องเสียง
มือใหม่มากๆครับ เพียงอยากรู้ว่า  เสียงดีเป็นอย่างไร

ออฟไลน์ ชอลิ้วเฮียง

• Full LED TV member
Re: มี soken รุ่น dav 1300 (เก่าเก็บ พี่ให้มา)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 08:29:42 am »
amp ตัวนี้ ถอดเสียง dts dolby ได้นะครับ มีช่อง coaxial  optical ซึ่งเราต่อ จาก เครื่องเล่น dvd blu ray เข้าที่ amp เครื่องก็จะถอดรหัสเสียง surround ได้ อย่างถ้าเป็นเเผ่นเล่นเสียง dts hd ถ้าต่อผ่านช่อง coaxial ก็จะได้เสียง dts ครับ ถ้าเครื่องเครื่องยังใช้งานปกติดี ก็ใช้ไปก่อนครับ อาจหาลําโพง มาเข้าชุด soken ให้เสียงที่ สด คมชัด ควรหาลําโพง ที่นุ่ม เเน่น เบสดีๆมาเข้าชุด อาทิ whafedale quartz ราคาทั้ง ชุดก็ 10000 กว่าครับ หรือ เพิ่มอีกนิด psb alpha ครับ หรือ infinity primus ลําโพง จะมีส่วนช่วยเสริม บุคลิคเสียง ที่ขาดหายไปของ amp ครับ subwoofer อาจดู infinity ps8  bosswood bs 310  polk psw 110  ครับ สายบต่างๆ อาทิ canare  belden หรือถูกๆ อย่าง nectech copperwire ( ที่บ้านหม้อมีขายทั้ง 3 ยี่ห้อ )

ออฟไลน์ cha18f458

• *
Re: มี soken รุ่น dav 1300 (เก่าเก็บ พี่ให้มา)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 19, 2015, 10:25:44 am »
ขอบคุณมากครับ  เวลาไปร้านขายเครื่องเสียง จะได้มีหลักยึด  มีแนวทาง   [โย่ว]