ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ  (อ่าน 912 ครั้ง)

ออฟไลน์ Rsuchi

• *
ต้องการชุดโฮมไว้ต่อดูหนัง ซักเครื่ีองครับ แต่งบมีไม่มาก ประมาณ 15000 หาข้อมูล แล้วก็งง  [โขกโต๊ะ]  ตอนนี้ที่อ่านเจอ ก็ sony ht- mt22 กับ onkyo ht-s3700 แล้วก็ ONKYO TX-SR333 แต่ตัวหลังไม่มีลำโพง (ถ้าตัวหลังดีกว่า ก็รบกวนช่วยแนะนำลำโพงอีกนิดนะครับ)  หรือถ้ามีรุ่นอื่น แยก หรือ รวมชุด ก็รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ หูผมไม่เทพมาก  [เปล่า]   

แล้วก็สอบถามอีกเรื่องนะครับ ว่าลำโพง active กับ passive ต่างกันยังไงครับ ?

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบอย่างสูงครับ

ออฟไลน์ :)

• Edge LED TV member
Re: สอบถามท่านผู้รู้และผู้มีประสบการณ์หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2015, 10:30:27 am »
ต้องการชุดโฮมไว้ต่อดูหนัง ซักเครื่ีองครับ แต่งบมีไม่มาก ประมาณ 15000 หาข้อมูล แล้วก็งง  [โขกโต๊ะ]  ตอนนี้ที่อ่านเจอ ก็ sony ht- mt22 กับ onkyo ht-s3700 แล้วก็ ONKYO TX-SR333 แต่ตัวหลังไม่มีลำโพง (ถ้าตัวหลังดีกว่า ก็รบกวนช่วยแนะนำลำโพงอีกนิดนะครับ)  หรือถ้ามีรุ่นอื่น แยก หรือ รวมชุด ก็รบกวนช่วยแนะนำทีนะครับ หูผมไม่เทพมาก  [เปล่า]  

แล้วก็สอบถามอีกเรื่องนะครับ ว่าลำโพง active กับ passive ต่างกันยังไงครับ ?

ขอบพระคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบอย่างสูงครับ

15000 ลองหามือสองดูคับ ถ้าเอาของใหม่ คิดว่า onkyo626 น่าจะดีกว่า333นะ ลำโพงช่วงแรกดูแบบ 2chไปก่อน แล้วค่อยเพิ่มที่เหลือ ตามกระแสก็พวก polk psb หามือสองง่ายหน่อยแต่รวมๆกว่าจะครบก็คงประมาณ3หมื่นได้ แต่ถ้างบมีจำกัดก็หาชุด5.1แทนก็พอฟังได้ประมาณหมื่นกว่าบาท ปล.ยังไม่รวมสายไฟ สายลำโพง สายhdmi ขาตั้ง

active คือมีแอมป์ขยายในตัวปรับเสียงดังเบาได้ที่ตัวเอง (เช่นลำโพงที่ไม่ต้องต่อamp,sub)
passive ไม่มีตัวปรับความดังเบาต้องปรับที่เครื่องเล่น (ลำโพงทั่วไป)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2015, 10:32:12 am โดย :) »