ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเร์่อง สาย subwoofer  (อ่าน 13103 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeenuch

• Flat TV member
  • *
ถามเร์่อง สาย subwoofer
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 11:18:13 am »
ใช้ ONKYO ht-s4505....เห็นในกระทู้แน่ะนำให้เปลี่ยนสาย subwoofer ใหม่
สายที่แถมมามันไม่ดีหรอครับ...จำเป็นต้องเปลี่ยนมั้ยครับ...ถ้าเปลี่ยนต้องเปลี่ยนแบบไหนดี

เห็นที่ power buy ราคาเส้นล่ะ 1790 บาท
ถ้าหาซื้อรุ้นอื่นที่ถูกกว่านี้...จะดีกว่าสายที่แถมมาเปล่าครับ
ช่วยแน่นำที...ขอให้ดีกว่าสายเดิม....( ผมอยู่จังหวัดตรัง หาซื้อของยาก )

ออฟไลน์ HiFi Tower Staff

• Edge LED TV member
Re: ถามเร์่อง สาย subwoofer
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 01:26:10 pm »
มาแนะนำอีกตัวครับ ราคาเบากว่า (พันนิดๆ) มาพร้อมกับตัว Y (1 ออก 2) ไว้ค่อยใช้ในอนาคตเมื่อเปลี่ยน sub
เสียงอิ่ม หนักแน่น มีพลัง ใครใช้ก็ชมกันเปาะครับ
IXOS XHK235

[กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 03:10:46 pm »
ขอบคุณครับ...
ถ้าใช้ 1ออก2....แต่ที่subwoofer มีช่องเดียวเสียงจะมาสมบูรณ์ เหมือน 1ออก1เปล่าครับ....
ถ้าได้...ซื้อรอ subwoofer  ตัวใหม่เลย.....แต่ก่อนซื้อใหม่ ขอจัดหนักตัวนี้หน่อย....[แทง] [ร้องไห้]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 03:14:29 pm โดย Jeenuch »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 03:32:51 pm »
ขอบคุณครับ...
ถ้าใช้ 1ออก2....แต่ที่subwoofer มีช่องเดียวเสียงจะมาสมบูรณ์ เหมือน 1ออก1เปล่าครับ....
ถ้าได้...ซื้อรอ subwoofer  ตัวใหม่เลย.....แต่ก่อนซื้อใหม่ ขอจัดหนักตัวนี้หน่อย....[แทง] [ร้องไห้]

คือถ้า ตอนนี้เป็นช่องเดียวก็ต่อเป็น 1 ออก 1 ครับ ไม่ต้องใช้ตัว Y (1 ออก 2) ครับ
แต่อนาคตเปลี่ยน sub ที่ช่องต่อเป็น L/R ต่อแบบใช้ตัว Y เพิ่ม กระแสจะแรงขึ้นฝั่งอิ่มกว่าต่อช่องเดียวครับ

[กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 04:13:32 pm »
ขอบคุณครับ....มองเห็นภาพเลย

หาจัดที่ไหนได้บ้างครับ...อยู่จังหวัด ตรัง อยู่ใกล้ กระบี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 04:18:21 pm โดย Jeenuch »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 04:40:09 pm »
แจ้งรายละเอียดไปทาง PM แล้วนะครับ

[กระโดด]

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 04:47:04 pm »
ครับผม....
สำหรับมือใหม่อย่างผม...สายเดิมกับสายเส้นใหม่...เวลาฟังอยากรู้ว่าฟังออกมั้ย ว่าดีไม่ดี...ว่าต่างกันยังไง ครับ (ไม่รู้จริงๆ )
หรือว่าต้องลองฟังไปนานๆก่อนถึงจะเริ่มแยกออก ครับ

ออฟไลน์ หนึ่ง..bk51

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:12:45 pm »
ครับผม....
สำหรับมือใหม่อย่างผม...สายเดิมกับสายเส้นใหม่...เวลาฟังอยากรู้ว่าฟังออกมั้ย ว่าดีไม่ดี...ว่าต่างกันยังไง ครับ (ไม่รู้จริงๆ )
หรือว่าต้องลองฟังไปนานๆก่อนถึงจะเริ่มแยกออก ครับ
ฟังออกแน่ครับเพราะสายที่มาแถมมากับชุดนั้นไม่ดีเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 05:16:35 pm โดย thainavig »

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2014, 05:42:16 pm »
อย่างนี้ต้องโดนสักหน่อยแล้ว.....ครับ

แลัวสายยี่ห้อนี้ ดีเปล่าครับ...
ถ้าดี ก็คงต้องซื้อเส้นนี้แล้ว...ที่ ตรัง มีแต่ยี่ห้อนี้...หาซื้อยาก

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 11:41:16 am »
สาย Sub ของ QED  เค้าออกแนวนุ่ม ๆ เนิบ ๆ น่ะครับ   

มันขึ้นอยู่ที่ว่า เราจะเอาไปเสียบกับ sub ยี่ห้อไหน รุ่นอะไร

เพื่อเราจะได้ทราบว่า sub รุ่นนั้น ๆ  ที่เราใช้อยู่   มันเด่นตรงไหน และขาดด้านไหนครับ 

เลือกหาซื้อสาย sub   ที่มีบุคลิกเสริมจุดด้อยของ Sub เรา   

ทำให้สาย Sub  มันสามารถมาช่วยเติมเต็มบุคลิกเสียง ในส่วนที่ขาดหายไปได้ จะดีกว่าครับ 

ps.  สินค้าใน Powerbuy  มักแพงกว่าร้านข้างนอกนะครบั

ร้านข้างนอก เค้ามีบริการจัดส่ง ถึงบ้านครับ  [เท่ห์]

ออฟไลน์ nirun_-

• line ; nirun145
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:00:40 pm »
Inakustic premium เส้นละพันนิดๆ ก็โอครับเสียงดีเลย
สั่งกับปิยะนัสได้มั้ง

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:03:36 pm »
Inakustic premium เส้นละพันนิดๆ ก็โอครับเสียงดีเลย
สั่งกับปิยะนัสได้มั้ง

จริงครับ  ผมใช้เสียบกับ paradigm dsp3100  อยู่    จากสายเส้นเดิม  ก็เห็นว่า dsp3100  ตัวนี้  ให้แรงปะทะในระดับดีมากพอสมควรอยู่แล้ว 

พอลองเสียบสาย  inakustik premium ดู   หัวเบส มันคมขึ้นกว่าเดิม ชัดขึ้น เป็นลูกมากขึ้นน่ะครับ

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2014, 03:11:07 pm »
ขอบคุณทุกคำแน่ะนำครับ..........จะลองหาดูในจังหวัดใกล้เคียง.....ว่าที่ไหนมีขายถ้าไม่ได้จริงๆค่อยสั่งเอาครับ.......
แล้วตามร้านแต่งเครื่องเสียงรถยนต์มีเปล่าครับ.....