ผู้เขียน หัวข้อ: อยากต่อสาย spdif ครรับ  (อ่าน 2207 ครั้ง)

ออฟไลน์ pholnar

• *
อยากต่อสาย spdif ครรับ
« เมื่อ: ธันวาคม 10, 2014, 04:02:57 pm »
รบกวนขอคำแนะนำครับ ที่บ้านผม มี lg พลาสม่า 41 นิ้ว ชุดโฮมเธียร์เตอร์พานาโซนิก sc-ht859 กล่อง gmmz HD hdd 500gb(เก็บหนัง) ผมอยากจะดูหนังจาก HDD (HDD ต่อเข้ากับกล่อง gmmz) ให้ได้เสียง 5.1 ครับ เห็นหลังกล่อง gmmz มีช่อง s/pdif แต่ว่าชุดโอมฯมันไม่มีช่อง s/pdif ผมเลยอยากจะหาเครื่องเล่นมาเปลี่ยนเอาที่มีช่อง s/pdif in แต่จะใช้ลำโพงเดิมได้หรือเปล่าครับ ถ้าได้แนะนำรุ่นไหนดีครับ ไม่ต้องแพงมากนะครับ งบ 3000 บาท ลืมบอกวิธีต่อสายตอนนี้ครับ ตอนนี้ผมต่อสาย HDMI จากกล่อง gmmzHD เข้า ทีวี และต่อสาย audio out (แจ๊ก 35 มม.) จากโทรทัศน์มาเข้าชุดโฮมฯ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
Re: อยากต่อสาย spdif ครรับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:33:05 am »
ลองดูกล่อง มีเดีย์ที่เพย์เยอร์ที่เป็นชิพ ตัวเก่าๆ เช่น RT1055 ดูครับ จะมีขั้วดังกล่วให้ แต่ว่าเวลาเอาไปต่อกับพานาโซนิคเสียงจะเป็นเซอร์ราวด์ธรรมดา ไม่ใช่แบบดิจิตอล  (ถ้าสนใจ ผมมีอยู่ตัว1 บอกก่อนนะ เล่น 3ดี ไม่ได้ ไมรองรับฮาร์ดิสตั้งแต่ 2Tb ขึ้นไป ถอดสัญญาณเสียง dollby thue hd, dts-hd สภาพ 95% ผมขายแค่ 800บาทไม่รวมส่งครับ)

ออฟไลน์ pholnar

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 09:36:40 am »
ขอบคุณครับ แต่ผมอยากจะเปลี่ยนตัวเล่น dvd ของพานาฯตัวเดิม โดยใช้ลำโพงชุดเดิมน่ะครับ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ออฟไลน์ taonoi16

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2014, 12:12:43 pm »
ดีวีดี ไม่ค่อยสันทัดนะครับ แต่ถ้าให้แนะนำ ลองมองบลูเรย์เลยจะดีกว่า เพราะถ้าเอาแผ่นดีวีดี มาเล่นกับเครื่องเล่นบลูเรย์ ภาพที่ออกมา จะดีกว่าเครื่องเล่นดีวีดีครับ