ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่อยากทราบ  (อ่าน 1230 ครั้ง)

ออฟไลน์ teeae

• *
มือใหม่อยากทราบ
« เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 03:16:38 pm »
อยากทราบครับ  ดูทีวีจากกล่องจานทำยังไรจะให้ชัดครับ  ต้องซื้ออุปกรณ์อะไรมาใช้บ้างครับ  มือใหม่ไม่รู้จริงๆครับ [ร้องไห้]

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: มือใหม่อยากทราบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2014, 09:02:12 pm »
ถ้าติดตั้งเองไม่ได้ ควรเรียกช่างดีกว่าครับ
ถ้าติดตั้งเป็นจานดำ( C-band) ประมาณ 3พันกลางๆ-3พันปลายๆขึ้นไปครับ(จุดเดียวนะครับ)
งบ 3,xxx จะได้เป็นจานดำขนาด 1.5 เมตรพร้อมสายRG6(พันกว่าบาท) + กล่องดาวเทียมแบบSD ประมาณ 500 บ.+ ค่าติดตั้งไม่เกิน 2000 บ.
แต่แนะนำให้เพิ่มขนาดจานเป็น 1.8 เมตรขึ้นไปดีกว่า + ถ้าจะดู HD ก็ซื้อกล่องดาวเทียมประมาณ 1,xxx-2,xxx บ. และบวกค่าติดตั้งไม่เกิน 2000 บ.
ส่วนจานทึบ(Ku-Band)จะถูกกว่าไม่เกินพันบาท แล้วแต่ค่าย และแต่โปรโมทชั่นครับ
แนะนำเป็นจาน c-band ดีกว่าครับ ภาพจะชัดกว่า ฝนตกสัญญาณไม่ล่ม(จานทึบแค่เมฆทึบสัญญาณก็ล่มแล้ว)และหลังๆระบบ c-band มีช่องพิเศษ
สำหรับเสียเงินรายเดือนเพิ่่มมากขึ้น(แบบเติมเงิน อยากดูก็เติม ไม่อยากดูก็ไม่ต้องเติม)เช่น GMM-Z หรือ PSI มีช่องหนัง บอลต่างประเทศเป็นต้นครับ
แต่ถ้าอยากดูหนังดาวเทียมแบบไม่เสียรายเดือน แนะนำลงทุนติดจานดำตะแกรง c-band + จานทึบ IPM และซื้อกล่อง HD (HD pro หรือ combo)
ผมว่าคุ้มครับ ผมว่าหนังดีกว่าหนังจากช่องที่เสียรายเดือนของ GMM-Z เสียอีก(แต่ช่วงนี้ดาวเทียม SES8 ของ IPM กำลังปรับปรุง ยังปัญหาอยู่นิดหน่อย)
ปล.ผมใช้ จานดำ+กล่อง GMMZ HD กับ จานดำกับจานIPM + กล่อง IPM HD pro ,ดีคนล่ะแบบครับ ถ้าเน้นดูหนังฟรีและดีแนะนำแบบที่ 2
แต่ถ้าเน้นดูบอลต่างประเทศเช่น บอลพรีเมียร์ บอลถ้วยลีคคัพ หรือ บุนเดสลีกา ก็แบบที่ 1 ครับ(แต่ต้องเสียเงินนะครับ) (ถ้าจะดูบอลพรีเมียร์กับลาลีก้า
ก็แค่เปลี่ยนกล่องเป็น PSI O2 HD ครับ)

ออฟไลน์ teeae

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 12:05:55 pm »
ผมติดจานแดงทรูอยู่แล้วครับ   พอมาต่อทีวีของโซนี่  LM 704A มันไม่ชัดนะครับ   ขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับที่จะทำให้ชัดขึ้น  เช่น สายสัญญาณ  หรือต้องต่อกล่องะไรเพิ่มครับ    ภาพที่ออกมาเบลอ  เป็นเส้นบ้าว

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 12:17:37 pm »
ผมติดจานแดงทรูอยู่แล้วครับ   พอมาต่อทีวีของโซนี่  LM 704A มันไม่ชัดนะครับ   ขึ้นอยู่กับอะไรบ้างครับที่จะทำให้ชัดขึ้น  เช่น สายสัญญาณ  หรือต้องต่อกล่องะไรเพิ่มครับ    ภาพที่ออกมาเบลอ  เป็นเส้นบ้าว
ทำใจครับ สัญญาณทรูค่อนข้างห่วย แต่ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับศักยภาพทีวีด้วยนะครับ ลองปรับด้วยตัวเองดูก่อน จะอัพกล่อง อัพสายก็ไม่ช่วยอะไรได้มากหรอกครับ
แต่รุ่น w704a มีกล่องดิจิตอลทีวีในตัว ลองหาเสาสัญญาณแบบมีไฟเลี้ยงที่เค้าขายตามห้างมาต่อดูสิครับ ว่าจะชัดสู้กล่องทรูได้มั้ย อีกอย่างสามารถดูช่อง hd แท้ๆได้ด้วย

ออฟไลน์ Cattyzz

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 02:56:53 pm »
ใช้เป็นกล่อง True รุ่นไหนครับ เป็นกล่อง HD รึเปล่า