ผู้เขียน หัวข้อ: ซัมซุงUA40H6400AK เทียบกับ แอลจี42LB670T อันไหนมวยดี น่าเล่นกว่ากันครับ  (อ่าน 15089 ครั้ง)

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
ซัมซุงUA40H6400AK เทียบกับ แอลจี42LB670T อันไหนดีกว่ากันครับ

ซัมซุงได้400Hz ภาพ2Dก็สวยเหมือนแบบทุกๆปี ไม่รู้แอลจีรุ่นปีนี้สู้ได้หรือยัง
แต่แอลจีสามมิติไม่ปวดหัว ได้เมจิกรีโมทมาเล่น เสียงก็เป็น2.1ในตัว แถมมีUSB3.0ด้วย
เรื่องดิจิตอลทีวีนี้ผมแทบไม่รู้เลย อันไหนดีกว่ากันครับ ชอบแบบเปลี่ยนช่องได้ไวๆ

แนะนำทีครับซื้อรุ่นไหนดี ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ zero2

• Edge LED TV member
เท่าที่ไปดูมา ผมว่า lg ตัวใหม่ภาพสวยดี แต่ลูกเล่นอย่างอื่นไม่ได้ลอง แต่ถ้าอยากดู 3D ก็ LG ภาพสามมิติมันสุดยอดจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 12:16:17 pm โดย zero2 »

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
SS H6400 จออัตรา refresh rate 100hz (400hz) ภาพดีกว่า F6400 ปีที่แล้วเล็กน้อย แต่สมาร์ทีวีเปลี่ยนตัวประมวลผลเป็น  Quadcore มี samsung mobile app เข้ามา
LG LB670T จออัตรา refresh rate 200hz เท่าที่ดูมาเปลี่ยนพาแนลใหม่ เหมือนมีจอสีดำปิดทับอีกที ส่วนภาพยังไม่เคยเห็นนะครับรุ่นนี้ แต่สเปคสูงกว่า H6400 มี web os เมนูสวย ใช้งานง่าย แต่ดีขนาดไหนต้องไปลองดูเอาเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2014, 10:09:14 am โดย sirota »

ออฟไลน์ S_Surawut

• Edge LED TV member
SS H6400 จออัตรา refresh rate 100hz (400hz) ภาพดีกว่า F6400 ปีที่แล้วเล็กน้อย แต่สมาร์ทีวีเปลี่ยนตัวประมวลผลเป็น  Quadcore มี samsung mobile app เข้ามา
LG LB670T จออัตรา refresh rate 200hz เท่าที่ดูมาเปลี่ยนพาแนลใหม่ เหมือนมีจอสีดำปิดทับอีกที ส่วนภาพยังไม่เคยเห็นนะครับรุ่นนี้ แต่สเปคสูงกว่า H6400 มี web os เมนูสวย ใช้งานง่าย แต่ดีขนาดไหนต้องไปลองดูเอาเองครับ
ถ้าตามท่าน sirota  LB670T ภาพดีกว่าเยอะมั้ยครับ [โย่ว]

ยังไม่เคยเทียบนะครับ แต่ตามสเปคแล้ว lb670t ดีกว่าครับ ดูแล้วรุ่นนี้ปีนี้จะขายดิบขายดีแน่นอน เพราะราคาพอๆกับ H6400 แต่สเปคสูงกว่า และภาพ 2d lg ปีนี้ก็พัฒนาขึ้นอีกขั้นด้วย (หมายถึง lb650t ,670t,750t นะครับ แต่ lb750t ยังไม่เคยเห็นของเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2014, 12:44:58 pm โดย sirota »

ออฟไลน์ J_Justice

• LCD TV member
  • **
Re: ซัมซุงUA40H6400AK เทียบกับ แอลจี42LB670T อันไหนมวยดี น่$
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2014, 01:19:43 am »
ผมขอแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่มีทั้งสองตัว

แรกๆที่ซื้อทีวีLCDเครื่องแรกก็LG นานแล้วประมาณ5-6ปีที่แล้ว พอผ่านมา2-3ที่แล้วเปลี่ยนมาใช้SS D6400ภาพดีกว่ากันลิบลับจนไม่คิดหวนกลับไปเล่นLGอีกเลย

แต่นี่ผมเพิ่งไปสอย lb670t เพราะใช้หลังๆใช้ซัมซุงมานานเริ่มเบื่อ และเห็นตัวนี้คนพูดถึงในแง่ที่ดีมากๆ

สรุปเลยละกันนะครับ ตอนนี้ผมก็ยังคิดว่าภาพ2D ทีวีเก่าผมSS D6400 ย้ำนะครับรุ่นDตัวเก่า ไม่ใช่รุ่นFที่เพิ่งเลิกผลิต และไม่ใช่รุ่นHที่เพิ่งออกในขณะนี้ ก็ยังให้2Dภาพที่ดีกว่า สีจัดจ้านกว่า ดำลึกกว่า และประเด็นหลักเลยคือภาพสมูทนุ่มนวลกว่าจะเห็นได้ชัดถ้าดูMVเต้นๆหรือหนังAction

เรื่องของการใช้งานอีกWebOSเหมือนจะดี แต่การที่มันดูดีดูสวย เลยทำให้กดรีโมทแล้วมีอาการดีเลย์หรือโหลดเมนูช้า และฟังชั่นในปุ่มเมนูมีไม่ครบจะลดแสงเพื่อดูในห้องมืดหรือเพิ่มแสงเมื่อดูตอนกลางวันต้องกดเข้าเมนูไปเลือกตรงภาพซึ่งพอเข้าเมนูก็ช้าอีก เข้าไปปรับทีก็แอบเซงที.....ชอบรีโมทกับเมนูของทางSSมากกว่าเยอะครับ กดไม่กี่ปุ่มจบ เร็วด้วย

แต่ไม่ใช่ข้อดีจะไม่มีนะครับ 3Dนี่ดูดีมากไม่ปวดหัวเลย ลอยสวยงามมาก เมจิกรีโมทก็ช่วยได้หลายอย่าง เสียง2.1ก็พอได้แต่ก็ไม่ได้ดีมากต่อเข้าแอมป์5.1ดูหนังดีกว่าเยอะ

นี่เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ ถ้าใครชอบเล่น2Dง่ายๆไม่ยุ่งยากวุ่นวายสะดวกรวดเร็วเล่นSSเถอะไม่ผิดหวัง แต่ถ้าชอบลูกเล่นเยอะๆ ไม่ได้เน้น2Dไรมากก็ลองไปทางLGละกัน ย้ำว่าความเห็นส่วนตัวนะ

ปล.ทีวีหลังๆผมขอตินิดนึง ไม่มี audio out แบบสาย rca(ขาว-แดง) มีแต่optical out และผมต้องต่อไปห้องรับแขกโดยใช้ Zone2 มีปัญหาเลยครับ ต้องวุ่นวายไปหาตัวแปลงสัญญาณdigitalเป็นRCAอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 01:22:09 am โดย J_Justice »

D6400 ใช้จอ Ultra clear panel จอระดับสูงของ ss ให้ภาพที่สว่าง คอนทราสต์สูง สีสันสดใส มีมิติ ดำลึก เพราะฉะนั้นรุ่นใหม่ๆซีรีย์ 6 ของ ss ใช้จอด้าน Matte panel ภาพจึงสู้รหัส D ไม่ได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2014, 09:41:22 am โดย sirota »