ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำจอทีวี4K หน่อย ระหว่าง SN KD-43X8300C กับ SS UA40JU6400K หรือ รุ่นอื่นๆ  (อ่าน 2929 ครั้ง)

ออฟไลน์ thunderstrom

• Flat TV member
  • *
ตอนนี้กำลังสนใจจะซื้อทีวีใหมีไปวางที่คอนโด ซึ่งมีพื้นที่จำกัด ระยะห่างจากทีวีกับโซฟาไม่มากนักเลย ใช้จอใหญ่มากไม่ได้

รุ่นที่เล็งๆไว้ตอนนี้ก็มีอยู่ในใจ 2-3 รุ่น คือ SN KD-43X8300C กับ SS UA40JU6400K เปรียบเทียบสเป็ค แล้วตัวไหนดีกว่ากันอะครับ

เน้นดูหนัง ดูทีวีปกติ ไม่ได้เน้น 3D หรือท่านใดมีรุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆแนะนำได้ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ตอนนี้กำลังสนใจจะซื้อทีวีใหมีไปวางที่คอนโด ซึ่งมีพื้นที่จำกัด ระยะห่างจากทีวีกับโซฟาไม่มากนักเลย ใช้จอใหญ่มากไม่ได้

รุ่นที่เล็งๆไว้ตอนนี้ก็มีอยู่ในใจ 2-3 รุ่น คือ SN KD-43X8300C กับ SS UA40JU6400K เปรียบเทียบสเป็ค แล้วตัวไหนดีกว่ากันอะครับ

เน้นดูหนัง ดูทีวีปกติ ไม่ได้เน้น 3D หรือท่านใดมีรุ่นหรือยี่ห้ออื่นๆแนะนำได้ รบกวนด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
ss ju6400 ดีกว่าครับ ถ้าทีวี 4k รุ่นระดับกลางตัวนี่โอเคสุด กรืออาจจะลองดูจอโค้งอย่าง 40ju6600 ภาพจะดีกว่า ju6400 หน่อยนึง

• *
ขอบคุณครับคุณ sirota 

แล้วปัจจุบันจอโค้งการใช้งานเองมีปัญหาอะไรไหมครับ ยังไม่เคยได้เล่นจอโค้งเลยไม่รู้ว่า ความทนทานของจอโค้งจะสู้จอแบบปกติได้ไหม

ขอบคุณอีกครั้งครับ

ขอบคุณครับคุณ sirota 

แล้วปัจจุบันจอโค้งการใช้งานเองมีปัญหาอะไรไหมครับ ยังไม่เคยได้เล่นจอโค้งเลยไม่รู้ว่า ความทนทานของจอโค้งจะสู้จอแบบปกติได้ไหม

ขอบคุณอีกครั้งครับ
ปัญหาจอโค้งคือแขวนไม่ได้ ถึงได้ก็ไม่สวยครับ
ส่วนความทนทานจะจอตรง หรือจอโค้งก็ไม่น่าจะต่างกัน คือน่าจะพอๆกัน
ไปดูตัวจริงเปรียบเทียบดีกว่าครับ ชอบแบบไหนเอาแบบนั้น

• *
ขอบคุณครับ อย่างงี้ต้องไปจัดละ ว่าแต่มีร้านแนะนำไหมครับ ร้านย่านเกษตร นี่คือถูกที่สุดแล้วรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ อย่างงี้ต้องไปจัดละ ว่าแต่มีร้านแนะนำไหมครับ ร้านย่านเกษตร นี่คือถูกที่สุดแล้วรึเปล่าครับ
เรื่องร้านไม่ทราบจริงๆครับ แต่แนะนำไปดูตัวจริงเปรียบเทียบก่อนอาจเป็นในห้าง เพราะ ju6400 กับ ju6600 แต่ละคน บางคนก็มองความแตกต่างไม่ออก บางคนก็มองออกครับ แต่ถ้าราคาห่างกันไม่มาก งบถึง ก็เอารุ่นสูงไว้ก่อน แต่ถ้ามองไม่ออกจริงๆประหยัดไปหลายพัน ju6400 ก็เพียงพอครับ

• *
งั้นไว้ไปดูตัวจริงก่อนค่อยตัดสินใจอีกที

ส่วนตัวจริงๆไม่ใช่เป็นคนดูเทพ หรือตาเทพ อาจจะดูไม่ออกถึงความแตกต่างก็ได้

แต่ยังไงก็ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ jumjum

• *
ผมชอบภาพของทางSamsung มากกว่าครับ ตามท่าน sirota แนะนำเลย

UHD upscaling ของ Samsung ณ ตอนนี้ผมว่าโอเคเลยครับ
วิดีโอ Full-HD , 2K   เมื่อupแล้ว ให้ภาพสวย คม ขึ้นไปอีกครับ
น้องๆไฟล์ UHDเลย  โดยเฉพาะ 2K ถ้าไฟล์ดีๆหน่อยก็แยกไม่ค่อยออกจากไฟล์ UHD ปกติแล้วครับ

ส่วนดูทีวีปกติ ช่อง sd ภาพพอได้ครับ ไม่แตก ผมดูช่อง WORK ช่อง MONO ประจำ ก็ไม่ได้แย่อะไร

แต่หากเป็นช่อง HD 1080i   up แล้วภาพดูมีรายละเอียด ดูคมขึ้นมากครับ 

รู้สึกถึงความฉลาดของ(คนคิด)โปรแกรม upscale ที่ทำให้ภาพมันดูมีรายละเอียดเพิ่มขึ้นจากเดิม และแสดงผลบนจอที่มีความละเอียดมากกว่าสัญญาณต้นฉบับหลายเท่าได้อย่างเนียนทีเดียว

อย่างไรก็อยากให้ท่านไปลองนั่งดูนานๆ และเอาที่ท่านชอบดีกว่า
เพราะแต่ละยี่ห้อก็มีcharacterของภาพที่ดีของตัวเอง อยู่ที่ว่าเราจะชอบหรือเปล่า :)

• *
ขอบคุณครับคุณ jumjum ไว้จะไปดูตัวจริงก่อน ก่อนหน้านี้ทีวีที่บ้านใช้แต่ของ SN มาโดยตลอด แต่ส่วนตัวอยากลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง