ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่ครับสอบถาม 7705  (อ่าน 1577 ครั้ง)

ออฟไลน์ manshark

• Flat TV member
  • *
มือใหม่ครับสอบถาม 7705
« เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 11:29:09 am »
เป็นน้องใหม่ครับพึ่งซื้อ Onkyo 7705 มาหมาดๆเลยครับ เลยมีข้อสงสัยเยอะเลยครับ  [เท่ห์]
1.)Zone 2 ไว้ทำอะไรครับเห็น บางพี่ๆบอกว่าเอาไว้ต่อชุดลำโพงไปใช่อีกห้องหนึ่ง แต่ใช้ยังไงครับ ต้องซื้ออะไรอย่างอื่มเพิ่มมั้ง นอกจากลำโพง
2.)อนาคตจะทำ karaoke ให้พ่อด้วยครับ แบบใช้โปรแกรมในคอม ต้องซื้ออะไรเพิ่มมั้งครับและต่อยังไงครับ
3.)function Calibrate สามารถช่วย ลดผลจากการตั้งลำโพงไม่สมมาตรกันไหมครับ ขอบคุณครับ ^ ^  [ไม่เอา]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: มือใหม่ครับสอบถาม 7705
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 01:16:37 pm »
...แกะกล่องแล้วเบิร์นลำโพงให้ครบ 100 ชั่วโมงก่อนนะครับ ค่อยปรับตั้งแบบละเอียด ช่วงนี้เสียงยังเปล่งออกมาไม่เต็มที่ อาจฟังไม่ไพเราะหู
....Zone 2 เอาไว้ต่อไปจุดอื่นที่ไม่ใช่จุดตั้งเครื่องเสียง ฟังแบบไม่มีเสียงซับ เป็นสเตอริโอธรรมดา หาลำโพงมาอีก 1 คู่

...อนาคตแนะนำหา Polk RTi A3 มาเป็นคู่หน้า(คู่หน้าย้ายไปเป็นเซอร์ราว) แล้วปลดจั๊มเปอร์ ต่อ Bi amp แต่รุ่นนี้ เป็น 5.2 ไม่รู้จะต่อได้หรือเปล่าเพราะเห็นมี ขั้วลำโพง Back/Height จึงคิดว่าน่าจะต่อได้

...ถ้าจะต่อ Karaoke ซื้อ Mixer แบบเสียบไมค์ 2-3 ตัวราคาพันต้นๆ นำช่องหูฟังของการ์ดซาวด์ มาเข้า Aux ส่วน Mic เสียบที่ Mixer สัญญาณ Mixer ต่อเข้า AVR ขั้วแดง - ขาว PC ที่อยู่หลัง AVR เท่านี้ก็ร้อง Karaoke ได้แล้วครับ...

หลักการต่อ Bi amp ท่านต้องมีลำโพง 4 หัวขั้ว( 2 คู่) ที่ด้านหลังตู้ลำโพง...เช่น Polk RTi A3

http://www.lcdtvthailand.com/webboard/index.php?topic=124580.msg980474#msg980474

...function Calibrate  จำเป็นมากสำหรับมือใหม่ ส่วนมือเก่าปรับเอง แต่ต้องมีเครื่องมือ เช่น Level Meter เป็นต้น.

...แต่แนะนำ อย่าเอาไปร้องคาราโอเกะเลย ไมค์ตกมีพัง ตู้ลำโพงคำนวนด้วยคอมพิวเตอร์สำหรับดูหนังพังเพลง มิใช่เอามาร้องคาราโอเกะ หาชุดเครื่องเสียงถูกๆ แยกไปเลยดีกว่าครับ.

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 07, 2015, 08:13:52 pm โดย bkav »

ออฟไลน์ manshark

• Flat TV member
  • *
Re: มือใหม่ครับสอบถาม 7705
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2015, 01:51:14 pm »
ขอบคุณมากครับ