ผู้เขียน หัวข้อ: รุ่น JS8000 ทำไมดำมันจมมากเลยครับ มีวิธีปรับไหมครับ?  (อ่าน 2568 ครั้ง)

ออฟไลน์ InwAdonis

• Flat TV member
  • *
ตะกูล SUHD ทำไมสีดำมันดำจมมากๆเลยครับเวลาดูหนังในฉากมืดๆ มองไม่เห็นอะไรเลย มืดสนิทเขาไปปรับกันตรงไหนเหรอครับ

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
Re: รุ่น JS8000 ทำไมดำมันจมมากเลยครับ มีวิธีปรับไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 10:51:20 pm »
การตั้งค่าขั้นสูง  มันมีปรับ สีดำ          ปิด  ต่ำ ดำ ดำมาก

ออฟไลน์ maxzz

• *
Re: รุ่น JS8000 ทำไมดำมันจมมากเลยครับ มีวิธีปรับไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2015, 11:36:00 pm »
ปกติจอรุ่นนี้มันสว่างสดใสมากๆเลยนะคับ ผมสงสัยว่าจะไปปรับลดความสว่างของแบล๊คไลย์ในโหมดประหยัดพลังงานไว้รึป่าว

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
ปิดฟังก์ชั่นขั้นสูง พวก dynamic contrast , black tone , fresh tone , หรือ ถ้ามีปรับฟังก์ชั่นสี ให้ปรับที่โหมด custom (ภาษาไทยไม่รู้ใช้คำว่าอะไร) น่าจะพอช่วยได้ครับ
ปล. เทคโนโลยี Qdot มันช่วยให้แสดงสีสันได้แจ่มขึ้น และเร่งคอนทราสต์ ได้ดีขึ้นก็จริง แต่ก็แลกมากับอาการดำจม ไม่เห็นรายละเอียดภาพเท่าที่ควร (หากเปิดตัวช่วยในโหมดขั้นสูง)
จริงๆแล้วทีวี ss แนวภาพก็จะเร่งแสง สี คอนทราสต์ มันก็ดูดำจมอยู่แล้วด้วย พอมาเจอ Qdot ก็น่าจะไปกันใหญ่ หรือลองปรับโหมดอื่นดู พวกโหมดภาพยนตร์ , โหมดธรรมชาติ ประมาณนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 01, 2015, 12:23:08 am โดย sirota »

• *
การตั้งค่าขั้นสูง  มันมีปรับ สีดำ          ปิด  ต่ำ ดำ ดำมาก

เดี่ยวลองดูแล้วมาบอกผลนะครับ ขอไปทำงานก่อนครับ ^^"

• *
ปกติจอรุ่นนี้มันสว่างสดใสมากๆเลยนะคับ ผมสงสัยว่าจะไปปรับลดความสว่างของแบล๊คไลย์ในโหมดประหยัดพลังงานไว้รึป่าว

backlight ผมเต็ม 20 เลยครับ

• *
ปิดฟังก์ชั่นขั้นสูง พวก dynamic contrast , black tone , fresh tone , หรือ ถ้ามีปรับฟังก์ชั่นสี ให้ปรับที่โหมด custom (ภาษาไทยไม่รู้ใช้คำว่าอะไร) น่าจะพอช่วยได้ครับ
ปล. เทคโนโลยี Qdot มันช่วยให้แสดงสีสันได้แจ่มขึ้น และเร่งคอนทราสต์ ได้ดีขึ้นก็จริง แต่ก็แลกมากับอาการดำจม ไม่เห็นรายละเอียดภาพเท่าที่ควร (หากเปิดตัวช่วยในโหมดขั้นสูง)
จริงๆแล้วทีวี ss แนวภาพก็จะเร่งแสง สี คอนทราสต์ มันก็ดูดำจมอยู่แล้วด้วย พอมาเจอ Qdot ก็น่าจะไปกันใหญ่ หรือลองปรับโหมดอื่นดู พวกโหมดภาพยนตร์ , โหมดธรรมชาติ ประมาณนี้ครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวผมจะลองดูแล้วมารายงานผลนะครับ ^_^

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
แนะนำให้  ปิด โหมด Smart LED  หรือ ให้มันอยู่ ใน ระดับ ต่ำ ครับ         จริง ๆ  มัน คือ ระบบ localdimming นั้น เองครับ

แต่ปัญหาที่จะเจอตามาคือ จอ รั่วครับ จะเห็นแสงจอรั่วครับ เวลาดูกลางคืน  ที่เห็นมัน ถึบๆ ก็ เพราะ โหมดเนี่ย  เราเลยรู้สึกว่า  รุ่นนี้ จอไม่มีแสงรั่วเลย  เหมือน หลอกๆ เราไงไม่รู้

ถ้า ปิดโหมด แล้วยังไม่หาย  ให้ไป ปรับ ที่ gamma ครับ  เพิ่มค่าดู

• *
ลองทำตามความคิดเห็นด้านบนแล้วนะครับ สรุปแล้วต้องเปิดโหมดมาตรฐาน เปิดแบบ dynamic ดำจมมากๆ ดูหนังไม่รู้เรื่องเลย เห็นแต่หัวคน 5555

ขอขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาตอบนะครับ