ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเปลี่ยนจาก 367 เป็น 675 หรือ 830 แต่ลำโพงชุดเดิมคุณภาพจะดีขึ้นมั้ยครับ  (อ่าน 5819 ครั้ง)

ออฟไลน์ clay

• Flat TV member
  • *
ถ้าเปลี่ยนจาก 367 เป็น 675 หรือ 830 แต่ลำโพงชุดเดิมคุณภาพจะดีขึ้นมั้ยครับ
ลำโพงผมใช้ NS-8390 กับ NS-P60 SUB YST-SW315 อยู่อ่ะครัับ
ไม่รู้เปลี่ยนรีซีฟเวอร์แล้วเสียงจะดีขึ้มั้น แล้วลายละเอียดจะดีขึ้นมั้ยอ่ะครับ

ออฟไลน์ wat12

• Full LED TV member
  • ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
พละกำลัง  และระดับคุณภาพเสียงที่ดีกว่าเดิม ของรุ่นที่ใหญ่ขึ้น   ย่อมทำให้ลำโพงถ่ายทอดออกมาได้ดีกว่า

ทั้งนี้  ไม่เกิน ความสามารถของซอร์ส  และลำโพง นั้นๆพึงมีให้ครับ [ปลื่ม]

• *
โทษนะครับที่ว่า ไม่เกิน ความสามารถของซอร์ส  และลำโพง นั้นๆพึงมีให้ครับ
มันหมายความว่ายังไงอ่ะครับ ผมยัง งงๆอ่ะครับ โทษที

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
โทษนะครับที่ว่า ไม่เกิน ความสามารถของซอร์ส  และลำโพง นั้นๆพึงมีให้ครับ
มันหมายความว่ายังไงอ่ะครับ ผมยัง งงๆอ่ะครับ โทษที

http://xav-audio.com/บทความ-showdetail-22486-65066-ถามตอบเรื่องของแอมป์และลำโพง.html

ขออนุญาตทุกท่าน นำลิ้งค์ ที่เป็นประโยชน์   ลงไว้ข้างบนนี้นะครับ  อ่านแล้วน่าจะกระจ่างขึ้นมากครับ

ส่วนอันนี้คือสิ่งสมมติครับ
 สมมติ  ว่าระดับคุณภาพ  ซอร์ส  เดิม 8 , Amp = 8  ,  spk=10   เต็ม สิบ ของมัน """"""ทำงานด้วยกันดีๆ
.....แอ็มป์  ทำได้ 8 ของ 8ที่รับมา  ก็หายไป  20%  ผลที่แอ็มป์สำแดงไปที่ลำโพง ทั้งพลัง และระดับคุณภาพ   ก็คือ 6.4  จากที่ลำโพงทำไ้ด้ 10 (มันยังไปได้อีก)

ซอร์ส 8 เหมือนเดิม,  แอ็มป์ 10 (ทั้งระดับ คุณภาพ กำลังขับ กำลังขับ สำรองดีกว่าเดิม)  ,  ลำโพงเดิมก็คือ 10
.....แอ็มป์  ทำได้ 10 ก็เท่ากับ ซอร์สให้มา8 แอ็มป์ ส่งไปต่อให้ลำโพง ได้หมด..คือ 8...พร้อมด้วยพลังขับ พลังสำรองที่ดีกว่า  
"""""""ถึงตรงนี้  ลำโพงก็ยังดีเหลือๆ ยังไปได้อีก

ที่นี้  แอ็มป์ อย่างเดียว.....คือ กระโดดไปเป็น 20 ไปเลย
ซอร์ส รับมาเพียง 8  มันก็ออกไปได้ 8 + ความสามารถหลายอย่างที่เอกอุ(เพราะดีตั้ง 20) แต่มาถึงลำโพง  มันก็จะสำแดง  ออกมาได้ ตามประสา 10 ที่มันมี.....เต็มที่ที่มันไปได้(ในหลากหลายเอกอุของแอ็มป์ให้มา).......แต่ อยู่บนคุณความดี 8 ที่ซอร์สจ่ายมาได้นะ

แอ็มป์  20 ก็ถูกจำกัดทั้ง ต้นทาง  และปลายทาง (คงอึดอัดแย่ [คิคิ])

พอได้ซอร์ส 20 - 20 -20 ระดับคุณภาพสมกัน.........มันก็  โอ้โหฯ  ทันที [ปลื่ม]  (ทั้งเสียง  และการจ่ายตังค์  [คิคิ])

เป็นที่มาของคำว่า "หู ตา พา ไส้ แห้ง" กระมัง [หื่น]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2014, 10:30:28 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ lack

• Edge LED TV member
ได้พละ กำลังเพิ่มขึ้น ไอ้เสียงที่ไม่เคยได้ยินก็จะได้ยินชัดขึ้น ยกตัวอย่างเช่นเสียงลมคลอเบาๆ รุ่นเล็กอาจไม่ได้ยิน แต่AVR ใหญ่ขึ้นก็จะได้ยินครับ รายละเอียดเสียงก็จะเพิ่มขึ้นครับ ขยับทั้งทีไปเลข4ตัวเลยครับ ได้อะไรขึ้นอีกเยอะมากมาย

• *
เลขสี่ตัวผมก็อยากได้นะ แต่ไม่รู้ลำโพงชุดเดิมจะรับได้มั้ย
เปรียบเทียบให้หน่อยสิครับ ระหว่าง 1030กับ830
ลำโพงชุดเดิมควรใช้อันไหนดี (เปิดดังไม่บ่อย ดูหนังดึกมาก)
เป็นตึกแถวด้วย อยากได้แบบรายละเอียดจัดๆหน่อย

ออฟไลน์ lack

เลขสี่ตัวผมก็อยากได้นะ แต่ไม่รู้ลำโพงชุดเดิมจะรับได้มั้ย
เปรียบเทียบให้หน่อยสิครับ ระหว่าง 1030กับ830
ลำโพงชุดเดิมควรใช้อันไหนดี (เปิดดังไม่บ่อย ดูหนังดึกมาก)
เป็นตึกแถวด้วย อยากได้แบบรายละเอียดจัดๆหน่อย
ถ้างบถึงไปเลขสี่หลักดีแล้วครับ ยิ่งท่านเปิดไม่ดังด้วย AVR ใหญ่จะได้เปรียบตรงนี้เพราะถึงเราเปิดไม่ดังแต่รายละเอียดของเสียงที่บรรทึกลงในหนังก็มาครบ และผมเชื่อว่าหลังจากท่านเปลี่ยน AVR สี่หลักแล้ว อนาคตท่านไม่หยุดอยู่แค่ลำโพงตัวนี้แน่ครับ ค่อยๆสะสมของดีๆเข้าระบบครับ ค่อยๆเล่นครับ

ออฟไลน์ ronnawut

เล่นแอมป์ตัวเดิมนั่นแหล่ะคุณพี่ เปลี่ยนฟิวส์ข้างในซะ แล้วก็หาสายไฟใหญ่ๆเสียบหลังแอมป์ รับรองได้ยินรายละเอียดทุกเม็ดไม่ต้องซื้อแอมป์ใหม่ yamaha ตัวใหญ่สุดแค่เสียงหนา รายละเอียดไม่ต่างแต่ความชัดของเอฟเฟคดีกว่าเพราะน่าจะชิพถอดรหัสเกรดดีกว่าครับ ผมลองมาหมดแล้ว

• *
เล่นแอมป์ตัวเดิมนั่นแหล่ะคุณพี่ เปลี่ยนฟิวส์ข้างในซะ แล้วก็หาสายไฟใหญ่ๆเสียบหลังแอมป์ รับรองได้ยินรายละเอียดทุกเม็ดไม่ต้องซื้อแอมป์ใหม่ yamaha ตัวใหญ่สุดแค่เสียงหนา รายละเอียดไม่ต่างแต่ความชัดของเอฟเฟคดีกว่าเพราะน่าจะชิพถอดรหัสเกรดดีกว่าครับ ผมลองมาหมดแล้ว
ค่าใช้จ่ายเยอะมั้ยอ่ะครับ
แล้วถ้าเปลี่ยนแค่ฟิวส์กับสายนี่เสียงจะดีขึ้นเลยหรอครับ

ออฟไลน์ eak374

• *
ผมว่าถ้าคุณไม่ได้ชำนาญเรื่องเครื่องเสียงมาก

จ้างคนมาเซ็ทเสียง  ให้มันไปให้สุดของระบบก่อนดีกว่า

น่าจะถูก และเห็นผลชัดกว่าที่จะรีบเปลี่ยนอะไรก่อนนะครับ

แล้วถ้าเปลี่ยนแค่ฟิวส์กับสายนี่เสียงจะดีขึ้นเลยหรอครับ

ก่อนจะเล่นกับ เส้น สายไฟ ...........อยากให้ท่านช่วยลองทบทวนว่า  ระบบไฟของท่านตอนนี้เป็นอย่างไร  ทั้งไฟเมน  สายดิน....
........เรื่อยมาจนถึง ปลั๊กผนัง...........เพราะมันคือพื้นฐานสำคัญของแหล่งพลังงาน
(ยิ่งทำให้งง ขึ้นด้วยหรือเปล่าเนี่ย  ว่าเพราะเหตุใด........... [คิคิ])

ยิ่งมีระบบไฟที่   เร็ว แรง นิ่ง น้อยซ์ต่ำ............(ปราศจาก คอคอด  และการต่อ  หรือทำอะไรๆ  ที่หมกเม็ด ของช่างไฟ ....)

จะยิ่งทำให้ระบบ สำแดง ศักยภาพของมัน  "อย่างที่ควรจะเป็นครับ" . [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]
...............หลังจากนั้น  ค่อยพิจารณาเรื่องเส้นสาย  ก็ยังไม่สายครับ

หากพลัดหลงเข้าวังวนของการเล่นสาย/อุปกรณ์เสริม  แต่เนิ่นๆ   .........มีโอกาส  [ช็อค] [ปาดเหงื่อ] ได้ในอนาคตครับ
เมื่อมีโอกาสได้ทำระบบไฟใหม่ที่ดี..........หรือมีการปรับเปลี่ยน เครื่องหลัก  ไม่ว่าต้นทาง  แอ็มป์  หรือลำโพงก็ตาม........

ณ. วันหนึ่ง........สาย  และอุปกรณ์เสริม "ที่เคยรัก   อาจไม่ใช่ซะแล้ว"  ก็เป็นได้จร้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2014, 06:25:44 am โดย wat12 »

- ไม่ต้องมีทฤษฏีใด  แนะนำแบบบ้านๆกันเลยครับ  เปลี่ยนฟิวส์อยู่ที่ 300 ยี่ห้อ bussman  ส่วนสายไฟท้ายซื้อแบบ diy ที่ขายตามเวป ก็ได้อยู่ที่ 2500รับรองครับเสียงคนละเรื่องกะแอมป์เก่า อิมแพคพุ่งขึ้นหลายเท่า  ถ้าเอาแบบสุดต้องเปลี่ยนระบบไฟทั้งบ้านแต่ไม่ต้องขนาดนั้น เล่นแบบผมบอกก็โอเค ประหยัด เห็นผล ด้วยครับ ( แต่บ้านผมระบบไฟสมบูรณ์นะครับ เต้ารับ  กราวนด์ สมบูรณ์ทุกอย่างเปลี่ยนมันใหม่หมด สายไฟเดินใหม่ใช้เส้นใหญ่ด้วย  ไม่เคยลองกะระบบไฟบ้านแบบเดิมๆทั่วไป )

- ไม่ต้องมีทฤษฏีใด  แนะนำแบบบ้านๆกันเลยครับ  เปลี่ยนฟิวส์อยู่ที่ 300 ยี่ห้อ bussman  ส่วนสายไฟท้ายซื้อแบบ diy ที่ขายตามเวป ก็ได้อยู่ที่ 2500รับรองครับเสียงคนละเรื่องกะแอมป์เก่า อิมแพคพุ่งขึ้นหลายเท่า  ถ้าเอาแบบสุดต้องเปลี่ยนระบบไฟทั้งบ้านแต่ไม่ต้องขนาดนั้น เล่นแบบผมบอกก็โอเค ประหยัด เห็นผล ด้วยครับ ( แต่บ้านผมระบบไฟสมบูรณ์นะครับ เต้ารับ  กราวนด์ สมบูรณ์ทุกอย่างเปลี่ยนมันใหม่หมด สายไฟเดินใหม่ใช้เส้นใหญ่ด้วย  ไม่เคยลองกะระบบไฟบ้านแบบเดิมๆทั่วไป )

ระบบไฟเดิมๆ ในบ้าน  หรือในห้างก็ตาม  ........  หากได้สายไฟที่ดีกว่าเดิม ก็ดีขึ้นครับ (แต่ต้องยอมรับความจริงว่า......หากต้องการ ยกระดับคุณภาพ เยอะๆ ด้วยสายไฟ หรือฟิวส์ ก็ต้องจ่ายไม่น้อย  ทั้งฟิวส์ และสายที่ดีมากๆ........จึงทำให้ต้องคิดอีกแหละว่า..........เอางบสายไฟที่ราคาสูงๆ ไปทำระบบไฟเมน สายดิน  ปลั๊ก  หรือระบบไฟต้นทาง   จะดีกว่าไหม  คุ้มกว่าไหม อยู่ดี..........อย่างแรกง่าย  แต่อย่างหลัง  ยั่งยืน ถาวร ......และไม่เป๋ ในอนาคต)

เหวออ..... อัลไล??????????[เปล่า]

เหวออ..... อัลไล???????????  [เปล่า]

ก็คือ เห็นด้วยกับทั่นไงครับ

แต่การใช้สายไฟ   ฟิวส์  ที่ต้องลงทุนบ้าง..........กับบ้านที่ทำระบบไฟแล้ว(เช่นบ้านของทั่น  หรือบ้านของข้าน้อยด้วย)

กับบ้านที่ยังไม่ได้ทำ .........  อาจเห็นผล  ไม่เท่ากัน.........ซึ่งผลที่ต่างนั้นมีแน่  (เคยลองแล้ว แม้กระทั่งไฟฟ้า  ในร้านขายเครื่องเสียง ในห้างสรรพสินค้า)

โดยจะรู้สึก  อื้อฮือ   หรือ อืมๆๆ  ก็ไม่รู้ได้จร้า [จุ๊บ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2014, 07:52:44 pm โดย wat12 »

ออฟไลน์ Lekjang

มาชวยดันกระทู้ดี

-  สายไฟ HK  ของผมเป็นแบบ ติดตายตัว ( 2 ขากลม )  ช่างบ้านนอก ตจว. จะใส่สายแบบ 3 ขาได้ไหมครับ ( ซื้อสายไฟมารอนานแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย กลัวทำไม่ได้ เพราะของเดิมมีแค่ 2 ขา )

Bussman  ผมเคยเล่นใน รถยนต์ เสียงเปลี่ยนจริงๆครับ ดีขึ้นจริง ( แค่ฟิวส์หลังฟร้อนท์นะ กะ ฟิวส์เมน )

แล้วเราจะรู้ค่าของเราได้ไงครับ ว่าต้องใช้ฟิวส์เท่าไร ( H/K 160 )   และซื้อที่ไหนครับ

• *
ผมว่ายิ่งไปไกลกว่าที่ผมคิดอีก ตอนแรกนึกแค่ว่าเปลี่ยนรีซีฟ
ตอนนี้ไปไกลเลยงงหนักเลย555 เอาง่ายๆเลย ผมจะหาซื้อฟิวส์ได้ที่ไหน
แล้วจะเปลี่ยนมันได้อย่างไร เรื่องฟิวส์เนี่ยที่ผมยังคงสงสัยอยู่