ผู้เขียน หัวข้อ: จะเอา klipsch quintet หรือ whafedale quartz ดีครับ  (อ่าน 2743 ครั้ง)

ออฟไลน์ slashakee

• *
จะเอา klipsch quintet หรือ whafedale quartz ดีครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 04:58:46 pm »
เน้นดูหนังคับ ห้อง 4*3.5
1.Klipsch quintet 12500 บาท
2.klipsch rb41ii 2คู่ , rc 51 25,000 บาท
3.wharfedale quartz 15,900 บาท
เลือกตัวไหนดีครับ
1.กับ2 เสียง คุณภาพต่างกันมากมั้ย
Avr yamaha v475
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
Re: จะเอา klipsch quintet หรือ whafedale quartz ดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 05:38:56 pm »
ถ้าไม่เน้นฟังพลง + งบฯ ไม่ใช่ปัญหา ผมเลือก 2 ครับ  Bookshelf ให้อะไรได้มากกว่า ลำโพง Sat  อยู่พอสมควร

klipsch เสียงใหญ่ ดุดัน หนักแน่น  แต่ติดทึบ  เหมาะดูหนังเป็นที่สุด  ฟังเพลงเป็นรอง wharfedale

wharfedale เคยฟังผ่าน ๆ  จำได้ว่า ฟังเพลงก็ดี   ดูหนังก็ ok  เสียงออกโทนสว่าง   ใส ๆ 
แต่ดุดัน หนักแน่น น้อยกว่า  พลังเสียงเป็นรอง klipsch  ( เท่าที่จำได้นะครับ )

ผมเคยใช้ Quintet III  จับคู่กับ Yamaha 3067   =  ดูหนังสนุกครับ  แต่ขาดความอิ่มแน่น +  ขาดพละกำลังไปนิด
( อาจจะเป็นเพราะ  ผมดันฟังเปรียบเทียบกับ  Tower กระมังครับ )

จริง ๆ แล้ว ลองฟังด้วยตัวเองเลย  ดีที่สุดครับ  ยก AVR ของเราไปลองเลย     ร้านเค้าไม่ว่าครับ     [ปลื่ม] [ปลื่ม]

• *
Re: จะเอา klipsch quintet หรือ whafedale quartz ดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 05:55:28 pm »
ขอบคุณครับ
แล้วถ้า quintet กับ wharfedal quartz ชุดไหนดูหนังดีกว่ากันครับ
พอดีงบชักเริ่ม ไม่ค่อยไหว ครับ

ออฟไลน์ suchart

• Full LED TV member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 05:59:26 pm »
ขอบคุณครับ
แล้วถ้า quintet กับ wharfedal quartz ชุดไหนดูหนังดีกว่ากันครับ
พอดีงบชักเริ่ม ไม่ค่อยไหว ครับ

ปกติ ผมไม่ฟังเพลงในชุดโฮม      ..  ดังนั้น ถ้าเป็นผม  ผมจะเลือก Quintet ครับ
มันให้เสียงที่ อิ่ม แน่น ใหญ่ และมีพลังมากกว่าขนาดของมันเองอยู่พอสมควร
แต่ความหวาน ไม่มีเลย  ... 

แต่ถ้าผมฟังเพลงด้วย  ก็อาจจะนำเอา wharfedale มาร่วมพิจารณาอีกคร้ังครับ ..

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 06:38:25 pm »
แสดงว่าขนาดของ wharfedal ที่เป็นตั้งพื้น เอามาดูหนัง ยังสู้ sattelite ของ Klipsch ไม่ได้ใช่ปะครับ
ขอบคุณมากๆครับ

ออฟไลน์ Mongy

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:02:58 pm »
ตอนแรกผมก็คิดไม่ตกกับชุดคล้ายๆ กัน ดูเรื่องงบแล้ว...จบไม่ได้

ดูลำโพง Sat เอาไว้ แต่สุดท้ายก็เลือก Wharfedale Quartz + WH-10

เลือก ชุดนี้เพราะ ความคุ้มค่า ราคาโปรแบบนี้ ได้ลำโพง Tower ได้ set ใหญ่ เบื่อๆ ก็จับมาฟังเพลงก็ได้อยู่

ลองฟังมา 2 รุ่นนี้แนวเสียงคนละแนวเลย...ผมฟังกับ Onkyo ครับ

Wharfedale เสียงโทน อุ่น อิ่ม ไม่ค่อยจะพุ่งมากซักเท่าไหร่ รายละเอียดดี เสียงออกเหมือนเฉื่อยๆ (ความรู้สึกนะครับ) ฟังตอนไม่ได้เบิร์น แต่ผ่านการเบิร์นเสียงน่าจะเปิดมากกว่านี้
Klipsch เสียงจะออกสด ฟลุ้งฟลิ้ง เสียงกระชับ ดูหนังมันมาก...ยิ่งได้ Sub เจ๋งๆ ซักตัวนะ...ตอนนั้นฟังคู่กับ Sub 350

หนึ่งใความคิดเห็นนะครับ ลองฟังท่านอื่นและลองหาฟังดูครับ...

[เปล่า]