ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำsubwooferด้วยครับ  (อ่าน 2514 ครั้ง)

ออฟไลน์ big1731

• LCD TV member
  • **
แนะนำsubwooferด้วยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 08:55:57 am »
จับคู่กับ denon avr-x2100w ของเดิมใช้ jbl p140p bass มันไม่กระแทกกระทั้นครับ
ตั้ง vol ที่ 11 ความถี่ตัดที่ 100
ฉากหนังเรื่อง battelship ที่เรือรบระเบิดฉากนี้ bass มันต้องกะแทกเลยแต่นี่ bass มันแค่กระเทือนไม่มาก
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
Re: แนะนำsubwooferด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 10:07:55 am »
ตัวแปรมีมากมาย

...1.ปรับเฟสหลังตู้ซับ 0-180 องศา บางที เฟสตรงข้ามกับคู่หน้า เสียงเบสอาจหักล้างกัน (80 Hz เป็นค่ามาตรฐาน)
...2.ถ้าปรับเฟสถูกต้อง เข้าเมนู ปรับค่าแล้วลองฟังเสียง จดจำ On แล้วเสียงดีขึ้นหรือแย่ลง Off แล้วเสียงเป็นอย่างไร
      Subwoofer Level(-12 +12 dB),
      Cinema EQ(on/off) ,
      Loudness Management(on/off) ,
      Dynamic Compression (Low/Mid/High) ...High เสียงจะใส สว่างขึ้น.
      Low Frequency Effects10 dB – 0 dB (Default : 0 dB)
      Panorama(on/off) ...On เสียงจำกว้างขึ้น เบสลดลง
      Room Size(small/midium/large)

...3. หามุมห้องให้ตู้ subwoofer setup Mic อีกครั้ง ทดสอบเสียง
...4. ต่อ Bi amp โดยใช้ surround black มาต่อคู่หน้า(แต่ตู้ลำโพงคู่หน้าต้องมี 4 ขั้ว เชื่อมต่อด้วยจั๊มเปอร์)
...5. หาตู้ซับมาอีกตัว Dual Subwoofer Outputs นำมาใช้ประโยชน์ ลงทุน 6000 บาท ยี่ห้อ Pioneer หน้ากากเป็นรูปฟันเฟือง 200 w/RMS ดอก 12 นิ้ว บุคคลิกเสียง เบสแบบเพลงลูกทุ่ง เสียงเบสออกเป็นลูกๆ จะได้เสียงเบสกลางต่ำพริ้วของตัวเดิม + กลางสูง ของ Pioneer (ผมใช้อยู่ Onkyo 717+sub Psw125+Pioneer ตัวนี้ ต่อ Bi amp กับ Polk RTi A3 ดูหนังหนักแน่นตึงตังสั่นสะเทือนครับ.

...AVR เหมือนม้า ต้องปราบพยศ ต้องรู้ใจมัน คือ การปรับตั้งแมนูแบบละเอียดดังกล่าวข้างต้น. ต้องลองขยับตำแหน่งลำโพงเข้า-ออก หน้าหลัง ซ้ายขวา ปรับเปลี่ยนตั้งค่าเมนูต่างๆ เล่นๆ ซักครึ่งปี 1 ปี ทำความคุ้นเคยกับมันแล้วจึงจะได้เสียงเต็มประสิทธิภาพไม่เปลืองเงินครับ.  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2015, 10:12:47 am โดย bkav »

ออฟไลน์ big1731

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 02:20:12 pm »
เยี่ยมครับ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวลองดูครับ

ออฟไลน์ art7421

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2015, 05:54:40 pm »
ลองแบบผมดูนะคับเอาSubwooferไปวางที่เรานั่งแล้วเปิดฟังดูแล้วลองดูว่าจุดที่เสียง bassตกดีที่สุดแล้วค่อยเอาSubwoofeไปวางที่ตรงนัน [ปลื่ม] [yes]