ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ  (อ่าน 240879 ครั้ง)

ออฟไลน์ totoh6226

• Flat TV member
  • *
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #504 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:00:15 pm »
คลายzip หรือยังครับ
Firmware ตัวนี้ มันของ Kakudos/measy Realtek 1185 โดยตรงนะครับ
ต้องใช้ 7zip หรือ IZarc คลายzip ออกมา ขนาดไฟล์ 82.5 เป็น.7z
จะได้ไฟล์ install.img  ขนาดไฟล์95.1mb.

ว่าแต่ต่อTV แบบไหนครับ HDMI /RCA/Composit
ลองปรับการเชื่อมต่อ หรือลองปรับที่ TV PAL/NTSC ดู

หรือลองถอดปลั๊กสัก 1-2นาที แล้วใช้Firmware ที่เคยใช้ได้ อัพใหม่โดยใช้ปุ่มReset ใหม่

เมืองนอกที่เขาโหลดไปใช้ ไม่เห็นมีปัญหานี่ครับ

อาการคือว่า ที่จอเครื่องปกติมันจะขึ้น Hello แต่ตอนนี้ไม่ขึ้นเลย ลองup แบบresetแล้ว ไม่มีผลตอบสนองครับ usbไม่มีไฟโชว์เลยนิ่งสนิทมีแต่ ไฟที่ปุ่มpowerครับ ทำอะไรไม่ได้ ไม่รู้มีวิธีทำ Hard reset รึเปล่า

ออฟไลน์ vitty

• Edge LED TV member
Re: รวมพลคนใช้เครื่อง KAKUDOS มาคุยกันที่นี่เลยครับ
« ตอบกลับ #505 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:19:00 pm »
ไม่ทราบครับว่ามีวิธีReset แบบอื่นหรือเปล่าสำหรับรุ่นนี้
ลองถอดHarddisk และอุปกรณ์อื่นๆที่ไม่จำเป็นดู
แล้วเสียบUSBที่มีFirmware ใหม่ในช่องใหม่ดู(มีหลายช่องนิรุ่นนี้)
แล้วทำกันกดปุ่มReset แล้วเสียบปลั๊ก (เปิดสวิทช์ ปิดเปิดถ้ามี) ทำการอัพใหม่ดู
ถ้ากลับไปทำให้เครื่องboot ทำงานปกติไม่ได้คงต้องส่งเคลม

เมืองนอกที่เขาใช้ไม่เห็นมีปัญหา การใช้งานเบื้องต้น อาจต้องแก้ไขบางอย่างเพราะเปํนBetaนะครับ
ผมอ่านแล้วว่ามันทำงานได้ดีพอควร จึงมาให้ลองเพราะผมไม่มีเครื่องรุ่นนี้ใช้

We've released a new FW for our model E8HDL with RTD1185 chipset.

New fw feature is DLNA function, so customer can play their iPhone, or Android phone videos, music and photos through media player on TV screen conveniently.

Please download the new FW from the following link:

http://www.sendspace.com/file/wo06zg

successfully downloaded and installed the new firmware. spent a few minutes tinkering with the thing and here are what i noticed so far:

-different look with smaller font size (bad news for people with poor eyesight i guess)
-continuous play on flac files (finally!)
-page up/ down / next chapter is reversed (not a deal breaker but kinda confusing nonetheless)
-file system now alphabetical irregrdless if it's a folder or a file (used to see folders first then single files)
-front panel reverts to having no display while playing music (the original had none then the january update fixed it now it's gone again)
-there's hdmi auto now (very convenient, now i don't have to manually go into the audio setup to have the measy decode AAC while setting it to raw when playing DTS or Dolby. when set to auto, the unit will pass through dts and DD while it will decode aac natively. very good indeed)
-lost ability to double tap on timeseek (though you can now just press left or right to scan while time seek still works perfectly)
-no more shortcut for movies, pictures, music (never had much use for them in the first place though)
-auto shutdown after 3 hours of inactivity (together with continuous music play this is very good for bedtime music sessions!)
-front display is all messed up though (as in!)

obviously there are welcome improvements but the quirks are still there. this may be a beta release though and may get tweaked real soon so there is hope my friends.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 06:22:49 pm โดย vitty »

ออฟไลน์ hotdog

• *
« ตอบกลับ #506 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 06:57:56 pm »
ลอง ปล่อยทิ้งไว้ หลาย นาทีแล้วก็ยั งเหมือนเดิมครับ  ถ้าไม่ได้จริง คงอาจจะต้องส่งเคลม

อย่างที่คุณ totoh6226 ว่า ไม่มี hello ขึ้นเลย

« ตอบกลับ #507 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:26:00 pm »
ครับ คุณ hotdog TV เป้นระบบPal ระบบเดียวหรือครับ

ที่จริงอยากให้ลอง ต่อ กับ TV Multisystem
ถึงหน้าจอแสดงผลจะมืด แต่เครื่องอาจจะทำงานอยู่
แต่อยู่ในโหมด NTSC
หรือ อาจAuto ส่งภาพออก HDMI
อยากให้ลองกับ TV ที่เป็น Multisystem ที่มีพอร็ท RCA และ พอร์ท HDMI
(LCD /Plazma/LED TV รุ่นปัจจุบัน) เพราะFirmware หลายยี้ห้อ บางVersion Defualt ของมันอาจไม่ตรงกับพอร์ทRCA
และอาจเป็น ระบบ NTSC ต้องให้แสดงผลเสร็จแล้วเข้าไป Setup อีกที
ว่าให้output TV เป็นแบบไหน
อย่างที่บอกมันเป็น Version ฺำBeta ไม่ใช่Final อาจต้องแก้ไขอีกนิด เพื่อpost ให้ใช้เป็น Official

• *
« ตอบกลับ #508 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:37:03 pm »
แต่คาดว่าหน้าจะไม่ทำงาน น่ะครับ เพราะ ปกติ เวลา เครื่อง มัน อ่าน file จาก thumdrive ของผม มันจะมีไฟกระพริบ ที่ thumdrive ด้วย แต่นี้ มันนิ่งสนิดเลยครับ

แต่เดี๊ยวอาจจะลอง หา tv ที่ใช้ port hdmi ดูครับ

ระะบบ โทรทัศณืของผม มัน auto ใ้ห้อยู่แล้วครับ (pal ,secam ,ntsc)

• *
« ตอบกลับ #509 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 08:59:03 pm »
ลองทุก port แล้วครับทั้ง digital & Analog มืดสนิท ผมลองกับ LG Z570 กับ Samsung c450 คงต้องเคลมสถานเดียวครับ......

• *
« ตอบกลับ #510 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 01:37:17 pm »
ไปเคลมมาแล้วครับ เขาว่าเมนบอร์ดเสีย ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #511 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:34:18 pm »
ไปเคลมมาแล้วครับ เขาว่าเมนบอร์ดเสีย ได้เปลี่ยนเครื่องใหม่ครับ [ปลื่ม]

ดีแล้วครับ
ตอนนี้หลีกเลี่ยง ใช้Firmware ฺำBeta ก่อน
ต่อไปผมจะไม่โพส firmware Beta ให้อีกแล้วนะครับ ถ้าผมเองไม่ได้เทส
นอกจาก ที่เป็น Oficial
เพราะไม่สามารถทราบได้ว่าเป็น Firmware หรือเปล่า

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #512 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 09:51:53 pm »
hd 107 fw 3.05 วันนี้ผมเกิดคึก ดูหนัง 3เรื่องควบ เรื่องแรก จบ เรื่องที่ 2 จบ เรื่องที่ 3 ค้างเติ่งไว้ที่ 14.05 นาที หน้าจอค้างเวลาไว้ กดปิดแล้วเปิดเครื่องใหม่ดูได้ิปกติ มีใครเป็นอาการเดียวกันบ้างครับ สงสัยเครื่องจะร้อนเกิน

ออฟไลน์ Gotjungs

• *
« ตอบกลับ #513 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:36:16 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกที่ท่าน ผมชื่อ บอล เพิ่งซื้อเจ้า 107 มือสองมาประมาณ 1 อาทิตย์ ก็มีข้อสงสัยอย่างนึงครับ คือว่าเจ้า 107 เนี๊ย เวลาดูหนังหรือฟังเพลงเนี๊ยทำไมเวลามีเสียงเบส เสียงอื่นดร็อปลงมาหมดเลยอ่ะครับ จะว่าเป็นที่ HT ก็ไม่น่าจะใช่เพราะเวลาดูหนังจากแผ่นมันไม่เป็นอ่ะครับ หรือว่าผมตั้งค่าเจ้า 107 ไม่ถูก ต้องรบกวนพี่ช่วยหน่อยแล้วครับ ขอบคุณครับ  [รัก] [รัก] [รัก]

« ตอบกลับ #514 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 12:08:59 pm »
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกที่ท่าน ผมชื่อ บอล เพิ่งซื้อเจ้า 107 มือสองมาประมาณ 1 อาทิตย์ ก็มีข้อสงสัยอย่างนึงครับ คือว่าเจ้า 107 เนี๊ย เวลาดูหนังหรือฟังเพลงเนี๊ยทำไมเวลามีเสียงเบส เสียงอื่นดร็อปลงมาหมดเลยอ่ะครับ จะว่าเป็นที่ HT ก็ไม่น่าจะใช่เพราะเวลาดูหนังจากแผ่นมันไม่เป็นอ่ะครับ หรือว่าผมตั้งค่าเจ้า 107 ไม่ถูก ต้องรบกวนพี่ช่วยหน่อยแล้วครับ ขอบคุณครับ  [รัก] [รัก] [รัก]

ลองเปลี่ยนfirmware ดุก่อนนะครับว่ายังเป็นไหม
มันเป็นทุกเพลงทุกแผ่นหรือเปล่า
แต่ผมเดาว่าเป็นที่ HT ของคุณ เหมือนกับว่ามันจ่ายไฟไม่พอ
เวลาเสียงเบสขึ้นดังมันดึงกระแสมาก ลองลดเสียงเบสลงสักหน่อย

HD 107 มีFirmware จากทางฝั่ง รัสเซียมาให้ลองกันนะครับ สำหรับคนที่ใช้official แล้วมีีปัญหา
ใช้อัพแบบreset นะครับ
http://www.iconbit.ru/descr/103472/f/xfw_xds42gl_xds52gl_v2.05__24.02.12__2.01_ru.zip
ใช้แล้วเป็นไงบ้าง คอมมเม้นท์ด้วยเพื่อเป็นประดยชน์สำหรับท่านอื่น

• *
« ตอบกลับ #515 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:41:44 pm »
ีตอนนี้ ทาง pacific เขาเอา firmware ของ hd107  version 3.06 มาลงใหม่แล้วนะครับ อาการ ข้ามฉากข้ามตอน ของ file iso และ vob (แผ่น dvd) ผมลองดู สองเรื่องที่เมื่อก่อนเคยเป็นตอนนี้อาการ ข้ามฉากหายไปแล้วครับ ลองโหลดดูครับ

http://www.kakudos.com/download_pacific.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 08:43:12 pm โดย hotdog »

ออฟไลน์ Gotjungs

• *
« ตอบกลับ #516 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 04:23:31 pm »

ลองเปลี่ยนfirmware ดุก่อนนะครับว่ายังเป็นไหม
มันเป็นทุกเพลงทุกแผ่นหรือเปล่า
แต่ผมเดาว่าเป็นที่ HT ของคุณ เหมือนกับว่ามันจ่ายไฟไม่พอ
เวลาเสียงเบสขึ้นดังมันดึงกระแสมาก ลองลดเสียงเบสลงสักหน่อย

HD 107 มีFirmware จากทางฝั่ง รัสเซียมาให้ลองกันนะครับ สำหรับคนที่ใช้official แล้วมีีปัญหา
ใช้อัพแบบreset นะครับ
http://www.iconbit.ru/descr/103472/f/xfw_xds42gl_xds52gl_v2.05__24.02.12__2.01_ru.zip
ใช้แล้วเป็นไงบ้าง คอมมเม้นท์ด้วยเพื่อเป็นประดยชน์สำหรับท่านอื่น

ตอนนี้ยังไม่ได้ลองอัพ FW. นะครับ แต่เปิดหนังไม่เป็นแล้ว เหลือแต่ฟังเพลง mp3 อ่ะครับ ส่วนเรื่อง HT จ่ายไฟไม่พอไม่น่าจะเกี่ยวนะครับ เพราะเวลาดูหนังจากแผ่นในเครื่องของตัวมันเองก็ไม่เป็น ฟังเพลงก็ไม่เป็นครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ  [ปลื่ม] [ปลื่ม] [ปลื่ม]

ออฟไลน์ gaara11

• *
« ตอบกลับ #517 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 01:26:32 am »
KAKUDOS 104R ซับไม่ขึ้น
ดูในคอมก็ปกติแต่พอต่อเข้าTV ซํบไม่ขึ้นค่ะ [เศร้า]
พวก series ขึ้นซับนะคะแต่เป็นภาษาต่างดาวทั้งๆที่ setup เป็นไทยแล้ว [ร้องไห้]
มีวิธีแก้มั้ยค่ะ
ช่วยหน่อยนะคะ [ปลื่ม]

« ตอบกลับ #518 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2012, 06:40:39 am »
เรื่อง ซับไม่ขึ้น สำหรับหนังบางเรื่อง คงเป็นที่Firmware ครับ
ลองเปลี่ยนเวอร์ชั่นfirmware หรือต้องใช้โปรแกรมถอดซับแก้ไข แล้วmerge ใหม่

ส่วนซับ ซีรี่ย์ที่อ่านเป็นต่างดาว เข้าใจว่าเป็นซับนอก SSA ใช่ไม่ครับ
วิธีแก้ไขอย่างง่ายโดยไม่ต้อง ใช้โปรแกรมแปลงซับ
ก็เพียงแค่
ใช้Notepad เปิดsub SSA  แล้ว Save asใหม่ ให้เป็น
save as type เป็นAll
Encoding เป็น UTF-8
แล้วก็SAVE
ก็ใช้ได้แล้วครับ ไม่ต้องไปหาโปรแกรม มาแปลง
เ้ครื่องPlayer ปกติเราก็ตั้ง Text Encoding เป็น UTF-8 อยู่แล้ว

ออฟไลน์ gaara11

• *
« ตอบกลับ #519 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 10:38:01 pm »
สุดยอด คุณ Vitty เยี่ยมมาก
วิธีที่บอกมา O.K. เลย
ขอบคุณมากนะคะ [ปลื่ม]

ออฟไลน์ teakung

• *
« ตอบกลับ #520 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:09:07 pm »
สอบถามและขอความช่วยเหลือ 2 ข้อครับ!!

1. ลง FIRMWARE ไม่ได้

ผมซื้อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 มาจากงาน Commart ครั้งที่แล้ว ในตัวเครื่องทางโรงงานลง FIRMWARE V1.06 มาให้ เลยตัดสินใจลง V9.10 โดยโหลดมาจาก http://www.kakudos.com/download_pacific.html

ผมก็ทำตามขั้นตอนปกติดังนี้ > นำ USB flash drive ไป Format ให้เป็น Fat32 โดยใน USB ไม่มีอะไรอยู่เลย > นำไฟล์ V9.10 ที่ชื่อว่า install (แตก zip แล้ว) ไปใส่ใน USB > นำ USB ไปเสียบที่ HD 103 แล้วเปิดเครื่อง > ไปที่เมนู Set Up ต่อด้วย MISC และ USB upgrade เลือก OK จากนั้นมันก็เด้งขึ้นมาว่า No update is found.

*ขอถามว่าผมได้ลง FIRMWARE ผิดขั้นตอนตรงไหนรึเปล่าครับ จึงทำให้ลงไม่ได้ ขอบคุณครับ _/\_

2. dvd external drive ต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไปไม่ได้

ผมซื้อ dvd external drive ของ sumsung มาต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB เพื่อไว้ดูแผ่นหนัง dvd ปกติ

drive อ่านแผ่นได้ปกติครับ สามารถดูแผ่นหนัง vcd หรือ เปิดไฟล์ข้อมูลต่าง ๆ ในแผ่นได้

แต่พอเป็นแผ่นหนัง dvd ปกติ กดเลือกแบบ อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไป มันจะโหลดแปบนึงแล้วเครื่องก็จะ restart เองครับไม่สามารถดูได้ แต่พอเลือกแบบที่ เข้าไปในแผ่น แล้วเปิดดูไฟล์ใน folder สามารถดูได้ครับ ต้องดูเป็นไฟล์ ๆ ไป ไม่สามารถเลือกซับได้

*ขอถามว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดครับ หรือเป็นที่ FIRMWARE มันเก่าไป ขอบคุณครับ _/\_
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2012, 12:11:18 pm โดย teakung »

« ตอบกลับ #521 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 12:36:11 pm »
สอบถามและขอความช่วยเหลือ 2 ข้อครับ!!

1. ลง FIRMWARE ไม่ได้

ผมซื้อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 มาจากงาน Commart ครั้งที่แล้ว ในตัวเครื่องทางโรงงานลง FIRMWARE V1.06 มาให้ เลยตัดสินใจลง V9.10 โดยโหลดมาจาก http://www.kakudos.com/download_pacific.html

ผมก็ทำตามขั้นตอนปกติดังนี้ > นำ USB flash drive ไป Format ให้เป็น Fat32 โดยใน USB ไม่มีอะไรอยู่เลย > นำไฟล์ V9.10 ที่ชื่อว่า install (แตก zip แล้ว) ไปใส่ใน USB > นำ USB ไปเสียบที่ HD 103 แล้วเปิดเครื่อง > ไปที่เมนู Set Up ต่อด้วย MISC และ USB upgrade เลือก OK จากนั้นมันก็เด้งขึ้นมาว่า No update is found.

*ขอถามว่าผมได้ลง FIRMWARE ผิดขั้นตอนตรงไหนรึเปล่าครับ จึงทำให้ลงไม่ได้ ขอบคุณครับ _/\_

2. dvd external drive ต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไปไม่ได้

ผมซื้อ dvd external drive ของ sumsung มาต่อ KAKUDOS HD PLAYER HD 103 ผ่าน USB เพื่อไว้ดูแผ่นหนัง dvd ปกติ

drive อ่านแผ่นได้ปกติครับ สามารถดูแผ่นหนัง vcd หรือ เปิดไฟล์ข้อมูลต่าง ๆ ในแผ่นได้

แต่พอเป็นแผ่นหนัง dvd ปกติ กดเลือกแบบ อ่านจากแผ่น เพื่อให้ขึ้นเมนูเหมือนกับเครื่องเล่นทั่วไป มันจะโหลดแปบนึงแล้วเครื่องก็จะ restart เองครับไม่สามารถดูได้ แต่พอเลือกแบบที่ เข้าไปในแผ่น แล้วเปิดดูไฟล์ใน folder สามารถดูได้ครับ ต้องดูเป็นไฟล์ ๆ ไป ไม่สามารถเลือกซับได้

*ขอถามว่ามันเป็นเพราะสาเหตุใดครับ หรือเป็นที่ FIRMWARE มันเก่าไป ขอบคุณครับ _/\_

แน่ใจหรือครับ ว่าเป็นHD103 ลองเข้าไปดูหน้าตาเครื่องคุณกับเวป Kakudos นะ
firmware V1.06 ไม่มีในระบบของเครื่อง Kakudos ที่เป็น Realtek 1073
ของคุณผมว่า น่าจะเป็น HD104r ที่เป็นRealtek 1283 มากกว่านะ

HD104R V หลังสุด 2.05
HD102/103/105/106 V.9.10
HD107 V.3.06
HD108 V.2.09
เข้าไปโหลดที่ Kakudos ได้เลย

ส่วนหนัง DVD ที่เป็น Folder บางFirmware หนังบางเรื่อง ต้องฺเบาส์เข้าไป ในFolder Video_TS.IFO ถึงเล่นได้
มันเป็นbug ของFirmware บาง V ของเครื่อง realtek ทุกยี่ห้อ