พูดคุยเรื่องทั่วไปเกี่ยวกับด้านไฮไฟ HD Player,Home Theater,Blu-ray Player > ห้องโชว์ของ!! โฮมเธียเตอร์บ้านใครเจ๋งเอามาโชว์ให้เห็นกันหน่อย!

ชุดฟังเพลงดูหนังของผมจากห้องรับแขก+นั่งเล่น ในสภาพเดิม ขนาด 4x6ม.(up systems)

<< < (14/16) > >>

PARINYA-EGAT:
ใครสนใจอยากจะหาประสบการณ์จากผมติดต่อมาได้ที่ tel.087-0445995

streetup:
เห็นห้องแล้วอยากลองฟังเสียงเลยครับ อยู่ได้ทั้งวันแน่ๆ [ปลื่ม]

veeraphol66:
ลำโพงเซอราว คู่หลัง จำเป็นต้องใช้แบบวางพื้นมั้ยครับ ใช้คนละยี่ห้อกับคู่หน้าได้มั้ยครับ
ซับด้านหลังจำเป็นมั้ยครับ

PARINYA-EGAT:
ลำโพงSERROUNDแบบตั้งพื้น ใช้ ต่างยี่ห้อกับคู่หน้าได้แต่ต้องความไว DB เท่ากันนะครับ ผมใช้ลำโพงหิ้งอย่าง B&Wมาหลายรุ่นก็ไม่ได้เรื่องเนื่องจากเหตุหลายประการ คือ 1- กินกำลังวัตต์ 2-ย่านความถี่มาไม่ครบส่วนใหญ่ขาดเสียงเบสได้แต่กลางและสูง สุดท้ายมาจบแบบตั้งพื้นแต่ต้องลำโพงที่มีดอกอย่างน้อย 3 ทาง(ทุ้มกลางแหลม)เพราะจะช่วยให้ตู้ sub ที่อยู่หน้าไม่ต้องทำงานหนัก และเบสเข้าถึงตัวผู้ฟังได้ง่ายโดยไม่ต้องใช้subด้านหลังเพิ่มอีกด้วยและทำให้ เสียงโอบล้อมดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ต้องตั้งลำโพงสูงทั้ง2 ข้างโดยสูงจากพื้นให้ได้ 1.80 ม.อาจอาศัยตู้ไม้เตี้ย สูงสัก0.80ม.วางทั้ง 2 ข่้าง (โดยความสูงถือเอาส่วนบนของตู้ลำโพง เป็นระดับความสูงของ 1.80-2.00 ม.)และถ้ามีแผง Diffusers Bass Trap ติดตั้งด้านหลังของห้องด้วย รับรองเสียงโอบล้อมใกล้เคียงกับATMOS)โดยไม่ต้องเพิ่มลำโพงที่ฝ้าให้ยุ่งยากและไม่บั่นทอนกำลังAMPด้วย

veeraphol66:

--- อ้างจาก: PARINYA-EGAT ที่ ตุลาคม 29, 2017, 10:10:55 am ---ลำโพงSERROUNDแบบตั้งพื้น ใช้ ต่างยี่ห้อกับคู่หน้าได้แต่ต้องความไว DB เท่ากันนะครับ ผมใช้ลำโพงหิ้งอย่าง B&Wมาหลายรุ่นก็ไม่ได้เรื่องเนื่องจากเหตุหลายประการ คือ 1- กินกำลังวัตต์ 2-ย่านความถี่มาไม่ครบส่วนใหญ่ขาดเสียงเบสได้แต่กลางและสูง สุดท้ายมาจบแบบตั้งพื้นแต่ต้องลำโพงที่มีดอกอย่างน้อย 3 ทาง(ทุ้มกลางแหลม)เพราะจะช่วยให้ตู้ sub ที่อยู่หน้าไม่ต้องทำงานหนัก และเบสเข้าถึงตัวผู้ฟังได้ง่ายโดยไม่ต้องใช้subด้านหลังเพิ่มอีกด้วยและทำให้ เสียงโอบล้อมดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัด แต่ต้องตั้งลำโพงสูงทั้ง2 ข้างโดยสูงจากพื้นให้ได้ 1.80 ม.อาจอาศัยตู้ไม้เตี้ย สูงสัก0.80ม.วางทั้ง 2 ข่้าง (โดยความสูงถือเอาส่วนบนของตู้ลำโพง เป็นระดับความสูงของ 1.80-2.00 ม.)และถ้ามีแผง Diffusers Bass Trap ติดตั้งด้านหลังของห้องด้วย รับรองเสียงโอบล้อมใกล้เคียงกับATMOS)โดยไม่ต้องเพิ่มลำโพงที่ฝ้าให้ยุ่งยากและไม่บั่นทอนกำลังAMPด้วย

--- End quote ---

ขอบคุณครับ พี่ปริญญา

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version