ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องจานรับสัญญาณดาวเทียม  (อ่าน 2511 ครั้ง)

ออฟไลน์ wittaya73

• Flat TV member
  • *
เดิมที ที่บ้านใช้กล่องทรู แล้วพ่วงโดย DB ผ่าน card splitter (กล่อง splitter แบบเสียบปลั๊กไฟ)
พอ DB ใช้ไม่ได้แล้ว เลยใช้กล่องทรูแบบขายขาด+gmmz โดยที่ lnb เดิมเป็นแบบ 1 ขั้ว แล้วสายพ่วงก็ผ่าน card splitter เหมือนเดิม ก็ดูได้

พอ gmmz เปลี่ยนความถี่ ก็เลยเปลี่ยน lnb เป็น 2 ขั้ว โดยที่ 1 ขั้วเข้ามาที่กล่อง card splitter เหมือนเดิม (ใช้ดูกล่องทรู อย่างเดียว) และ อีก 1 ขั้ว ก็ต่อเข้ากับกล่อง gmmz 1 กล่อง

ปัญหาที่เพิ่งมาเจอตอนนี้คือ กล่องทรูแบบขายขาด ส่วนใหญ่สัญญาณจะขาดๆ หายๆ ซึ่งตอนแรกนึกว่าเป็นที่ sun outage อะไรทำนองนี้ ก็ไม่ได้สนใจ ดูได้บ้าง ไม่ได้บ้าง บางทีดูไม่ได้เป็น 10 นาทีเลย

สุดท้ายเลยอยากรู้ว่าเป็นที่ sun outage หรือเปล่า ก็เลยลองไปเปิดกล่อง gmmz ปรากฏว่ากล่อง gmmz ดูได้ปกติ ยิ่งไปกว่านั้น พอเปิดกล่อง gmmz ทำให้กล่องทรู ดูได้เหมือนเดิม

เลยเริ่มงงว่า ผมต่อสายผิดหรือเปล่าครับ? ทำไมเปิดกล่อง gmmz แล้วทำให้กล่องทรูสัญญาณดีขึ้น  หรือว่าผมควรเดินสายใหม่โดยไม่ต้องผ่านกล่อง card splitter แล้วเปลี่ยนหัว lnb เป็นแบบ 4 ขั้ว หรือ ใช้ multi switch (แบบไม่ใช้ไฟเลี้ยง) ดีกว่ากันครับ?

ขอบคุณครับ

ปล. ที่บ้านใช้กล่องทรู 2 กล่อง และ gmmz 1 กล่อง ครับ

ออฟไลน์ KVYoung

• Edge LED TV member
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องจานรับสัญญาณดาวเทียม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 04:17:32 am »
ถอด card splitter ออก แล้วซื้อมัลติสวืทซ์ 2x4 มาใส่ก็ได้ครับ..

ออฟไลน์ Krit Suansiam

• Full LED TV member
  • ??????? ??????? ????????????????????????? ????????????????
Re: ขอคำแนะนำด้วยครับ เรื่องจานรับสัญญาณดาวเทียม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2014, 10:19:22 am »
ผมว่าไม่น่าใช่นะ
กล่องทรูแบบขายขาด คุณจะไปต่อผ่านสปลิตการ์ดทำไม ในเมื่อคุณดูของทรูแค่จุดเดียว

คุณลองต่อตรง โดยเอาสายจากหัวรับฯตรงเข้าเครื่องทรู และเสียบการ์ดทรูกับเครื่องมัน ดูซิว่า ดูได้มั๊ย ถ้าดูไม่ได้ คุณก็ลองไปเปิดเครื่องแกรมมี่ช่วย ดูได้มั๊ย ถ้าได้ ก็ลองถอดกล่องทรูไปต่อที่เครื่องแกรมมี่ ดูได้มั๊ย ถ้าได้ หัวแอลฯเสีย ๑ ขั้วครับ ต้องอาศัยไฟเลี้ยงจากอีกทีไปช่วยผลิตความถี่ให้

ออฟไลน์ wittaya73

• Flat TV member
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2014, 04:22:45 pm »
ขอบคุณทุกๆ คำตอบที่แนะนำมานะครับ

ขอถามเพิ่มครับ ระหว่าง เปลี่ยนมาใช้ multi switch กับ lnb 4 ขั้ว  ใช้แบบไหนดีกว่ากันครับ? ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ ด้วยครับ