ผู้เขียน หัวข้อ: [ถามความเห็น] เหตุผลอะไรที่(จะ)ทำให้คุณซื้อทีวี 4K  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kuna

• Flat TV member
  • *
อยากถามความเห็นครับ ว่า ณ ตอนนี้ (ปี 2015) มีเหตุผลอะไรที่ทำให้คุณซื้อหรืออยากซื้อทีวี 4K
ถ้าเทียบกับทีวี 1080p แล้ว 4K มีดีกว่าตรงไหน สำหรับ ณ ตอนนี้ที่ยังหาคอนเท้นท์ 4K ดูแทบไม่ได้เลย ไม่ว่าจะหนังหรือเกม

ที่ผมแน่ใจอยู่แล้วก็คือ ถ้าเทียบกับความต่างด้านราคา ทีวี 4K ยังถือว่าไม่ค่อยคุ้มค่าเมื่อกับทีวี 1080p ที่ราคาถูกกว่าพอสมควร
แต่ถ้าเกิดตัดเรื่องราคาออกไปล่ะ... สมมติว่าทีวี 1080p และ 4K มีราคาเท่ากัน (หรือไม่ก็คนซื้อเงินเหลือใช้มากๆ)
คุณจะเลือกซื้อทีวีแบบไหนระหว่าง 1080p และ 4K เพื่อมาดูหนังหรือเล่นเกมที่แทบทั้งหมดเป็น 1080p ?

คือถ้าทีวี 4K มันดีกว่าในทุกด้านๆ ก็คงไม่มีอะไรต้องลังเล
แต่ที่ผมกำลังลังเลก็คือ มันมีข้อเสียอะไรของทีวี 4K ที่ทีวี 1080p ทำได้ดีกว่ารึเปล่า เช่น ดูหนัง Blu-ray 1080p บนจอ 1080p จะสวยกว่าจอ 4K ไหม?
ผมเห็นหลายคนเค้าก็เลือกซื้อทีวี 4K กันนะ ทั้งๆ ที่ไม่มีคอนเท้นท์ 4K ดูกันเลย แต่เค้าก็ซื้อกัน บางคนซื้อมาเล่นเกม PS4 มันก็เป็น 1080p ซะทั้งหมด
แต่บางคนก็บอกว่าการที่ภาพ 1080p ถูกอัพสเกลบนจอ 4K จะทำให้ภาพดูเบลอๆ และไม่สวยเท่ากับการเปิดบนจอ 1080p ซึ่งเป็น Native Resolution
จริงรึเปล่า?

ขอทิ้งท้ายอีกคำถามละกัน
ถ้าผมจะซื้อทีวีโซนี่ระหว่าง 55w800c (1080p) กับ 55x9000c (4K) มาใช้ดูหนังและเล่นเกม โดยที่ทั้งหนังและเกมเป็น 1080p หมด ไม่มีอะไรเป็น 4K เลย
ผมควรจะซื้อรุ่นไหนมากกว่า โดยมุ่งเน้นไปที่คุณภาพด้านการใช้งานที่ดีที่สุด ได้ภาพที่สวยที่สุด แบบไม่ต้องคำนึงถึงความแตกต่างด้านราคานะครับ
ที่กังวลมากสุดคือ กลัวว่าภาพที่แสดงบนจอ 4K จะสวยน้อยกว่าบนจอ 1080p ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
Re: [ถามความเห็น] เหตุผลอะไรที่(จะ)ทำให้คุณซื้อทีวี 4K
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 04:45:42 pm »
จะพูดเฉพาะ 55 นิ้ว ขึ้นไป 
FHD  ปี 2015 มีแต่รุ่นกลางไม่มีสเปคสูงเลย มีรุ่นเดียวเองที่มี3d  sony  คุณภาพภาพต่ำ สีไม่สวย จอกึ่งด้านสะท้อนแสง  refresh rate 50hz มีไม่กี่รุ่นที่เป็น 100 hz  จอกึ่งด้าน  input lag สูง ไม่มีมีรีโมทในการใช้เนต เข้า appช้า  มาตราฐานการผลิตต่ำกว่า  lg ss รุ่น FHD ไม่มี 3D     
ของดียัดใส่ 4K หมด 
สรุป ตลาดบังคับให้เราซื้อ 4k
เรื่องการ upscale  โดยทั่วไป SD ไป 4k   ได้ 8/10    FHDไป 4k   ได้ 9/10
โดยทั่วไป SD ไป FHD   ได้ 8-9/10    FHD 10/10    สรุป ดู FHD  ภาพน่าจะดีกว่าเล็กน้อย แต่เจอสะท้อน การเครื่อนไหวแย่กว่า สีสันสวยน้อยกว่า  ไปๆมาๆ โดยรวมดู 4K ดีกว่า 
ทั้งนี้ไม่รวม 55ec930T  เป็นรุ่นที่ดีที่สุดของ FHD ในตอนนี้ ราคาแพง ดำดี

55w800c (1080p) กับ 55x9000c (4K)    ตัวแรกเทียบไม่ติดฝุ่น

ออฟไลน์ no.17

• *
Re: [ถามความเห็น] เหตุผลอะไรที่(จะ)ทำให้คุณซื้อทีวี 4K
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 17, 2015, 06:52:37 pm »
เหตุผลเดียวกับที่ผมซื้อทีวีเมื้อ6-7ปีที่แล้วเลยแต่ตอนนั้นเป็น HD กับ FHD แล้วผมก็เลือกFHDถึงตอนนี้ก็ยังใช้ดีอยู่
ซื้อทีวีครั้งนึงใช้เป็น10ปีซื้อเพื่ออนาคตก็ไม่เสียหายดีกว่าซื้อแล้วใช้3-4ปีแล้วต้องเปลี่ยนใหม่

ออฟไลน์ therooks

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 04:23:33 am »
ที่ว่ามาก็ถูกนะ มันก็ต้องเทียบราคาด้วย ตัวอย่างที่ยกให้มา
ผมแนะนำให้ซื้อ w800c ก่อน อีกปี1-2ปีค่อยซื้อใหม่ดีกว่า
ราคา x9000c คงลงมาอีก หรือได้รุ่นใหม่ราคาถูกกว่าดีกว่า
พร้อมมีคอนเท้นมากกว่านี้

แต่เป็นผมจะยกเครื่อง ps4 ไปลองเลย 4k กับ Full HD เทียบกันจะๆ
มีใครพอมีความสามารถบ้างไหม [ปลื่ม]

ออฟไลน์ Yummy

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 05:53:19 am »
ซื้อรออนาคตครับ ด้วยเหตุผลราคาต่อเครื่องไม่ใช่หลักพันสองพันซื้อทีก็ดูกันยาว(ถ้าไม่เสีย) ที่สำคัญเลยโอกาสเปลี่ยนไม่บ่อย  ซื้อทั้งที่เลยต้องยอมลงทุนเพิ่มอีกนิด
เครื่องเก่าผมซื้อมา5-6ปีแล้วถือว่าคุ้มแล้ว ตอนนี้เครื่องเริ่มรวน เลยได้จังหวะหาเครื่องใหม่+กับได้รุ่นสูงราคาดีพอดีเลยไม่ลังเลครับ [หื่น]

ออฟไลน์ ืnachapop

• Edge LED TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 09:12:11 am »
อยากได้  full hd ครับ  หนังตั้งมากมายที่ผมมีอยู่ เป็น 1080    แต่ สุดท้ายก็ได้ทีวี 4k มา

1  กลัวที่สุดคือ เรืองภาพผมเน้นมาก แต่ผิดคาดครับ การอัพสเกล 4K  ทำภาพได้น่าพอใจมาก มากกว่า 4K รุ่นก่อนๆ ภาพคมชัดประทับใจครับ

2. อยากได้ สเปค สูงๆ  ที่เป็น full HD  หาชื้อไม่ได้ครับ     อันนี้ก็อีกเหตุผลนึง   ที่ชื้อสเปคสูงไว้เพราะกลัวภาพเคลื่อนไหวจะไม่ดี อันนี้ก็เน้นอีก

3. ผมไม่ได้มอง อนาคต ผมเน้น ภาพสวยไว้ก่อน  ไม่ว่าจะเป็น fhd  หรือ 4k  ถ้าภาพตอบโจทย์ ก็โอเคแล้วครับ

4. เหมือน ที่ ท่าน  mew5939  ว่าไว้  คือทิศทางตลาด มันบังคับ ให้ไป 4K     ( มันต้องมีเงื่อนงำอยู่ในวงการทีวีอยู่ แน่ๆ ) [คิคิ]

ออฟไลน์ mc007

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 09:29:35 pm »
ผมก็เลือก 4k (แล้ว)ครับ ถึงแม้ตอนนี้ไฟล์ 4k ยังไม่มีมา แล้วเราซื้อจอ FHD มาใช้ แต่สมมุติว่าภายใน 1-2 ปีนี้มันมีการพัฒนาไปแบบก้าวกระโดดเรื่องภาพของ 4k ขึ้นมา ทีวีของเราก็จะต้องตกยุกไปเลย และต้องมาหาใหม่อีก เดี๋ยวนี้อะไรๆมันพัฒนาไปใวครับผมเชื่อว่าอย่างนั้น สุ้เรามีอะไรที่รองรับอนาคตใว้ดีกว่าครับ [คิคิ]

ออฟไลน์ 55JS

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 18, 2015, 10:30:19 pm »
ซื้อ 4K  ตอนนี้ไม่ได้ซื้อเพื่ออนาคต แต่มันต้องซื้อ 4K เพราะไม่มี FHD ที่ดีในปัจจุบันอีกแล้ว 
ถ้าซื้อ FHD ตอนนี้ถือว่าซื้ออดีต เพราะเป็นการซื้อ spec ที่ต่ำเกือบทุกด้าน

ออฟไลน์ jumjum

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2015, 06:52:52 pm »
เห็นด้วยกับความเห็นหลายท่านด้านบนครับ [เท่ห์]

ถึงตอนนี้ก็รู้สึกได้เลยว่าคิดไม่ผิดที่ซื้อ UHD TV ครับ

ปีหน้าแผ่นหนัง Ultra HD Blu-ray ก็น่าจะเริ่มออกกันแล้ว  เพราะเครื่องUltra HD Blu-ray player
ก็เพิ่งเปิดตัวไปไม่นาน  ไม่พลาดแน่ครับงานนี้ [yes]

ด้านล่างที่ผมเคยตอบไว้ที่กระทู้หนึ่ง

ผมคิดว่าถ้าเงินที่ต้องเพิ่มไม่ใช่ปัญหา เล่นตัว55ju6400 ที่เป็น UHD TV ก็น่าจะดีนะครับ

ถึงแม้ Ultra HD Blu-ray จะยังไม่นิ่งก็ตาม 
(มีข่าวเปิดตัว Samsung Ultra HD Blu-ray Player
 เครื่องเล่นแผ่นบลูเรย์ 4K แท้ๆ ไปไม่กี่วันที่ผ่านมา)
แต่การได้ดูวิดีโอ ระดับ UHD ,4K มันก็เจ๋งจริง
ตอนนี้แม้หนัง Ultra HD Blu-ray จะยังไม่ออก
แต่ผมเองก็ยังหาdownload คลิป UHD มาดูพอแก้ขัดได้เกิน 20 คลิปแล้วครับ
ที่ยังไม่ได้ดูอีกน่าจะถึงร้อยบน youtube
ส่วน 2K นี่ก็เยอะกว่าพอสมควร พอ Upscale แล้วภาพคม สวย มีมิติกว่า Full HD อย่างชัดเจน

เคสของผม TV ตัวเก่าผมก็พังไปแล้ว  ถ้ามัวรอให้ spec Ultra HD Blu-ray Player นิ่ง
ซึ่งไม่รู้แน่นอนเมื่อไหร่ ก็คงรอไม่ไหว ก็เลยตัดสินใจซื้อ

ถึงแม้ตอนนั้นจะเล่นกับ Ultra HD Blu-ray Player ไม่ได้ก็คงต้องทำใจ
แต่น่าจะเล่นผ่านพวก 4K player ,ผ่าน streaming ,usb 3.0 ได้