ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนด้วยครับ เรื่อง notebook อยากเล่นเสียง 5.1 ช่วยชี้แนะเพิ่มเติมด้วยครับ  (อ่าน 6544 ครั้ง)

ออฟไลน์ atec

• *
ขอรบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

กำลังมองหาลำโพงสำหรับ NB แทนตัวเก่าที่เป็น 2.1 อายุ 10 กว่าปีครับ อยากได้ 5.1 ที่ดูหนังได้ ฟังเพลงดี

ความตั้งใจตอนแรกตั้งงบไว้ 3,000 ศึกษาไป ศึกษามา เลยรู้สึกว่าต้องขยับงบไปหน่อย เป็น 5,000 บาท ไม่อยากลงเยอะครับ

หลังจากศึกษามาเมื่อคืนก็พบว่า NB เรา เล่นได้แค่ 2.1 ถ้าจะเล่น 5.1 ก็ต้องเพิ่มอุปกรณ์  และบางครั้งก็อยากจะต่อ HDMI ไปออก TV LCD ด้วย ผมก็ลองสรุปแนวทางที่จะต้องลงเพิ่ม

รบกวนช่วยตรวจสอบ และชี้แนะให้ด้วยครับ ว่าถูกหรือผิด ขอถามเป็นข้อๆเลยแล้วกันนะครับ

NB ที่ใช้เป็น ASUS A45V ไม่มีช่อง digital out นอกจาก HDMI และ TV LCD ที่ใช้เป็น TATUNG  ช่องที่ดูเข้าเค้าก็มีแต่ S/PDIF ไม่แน่ใจว่าเป็น in หรือ out เราจะรู้ได้อย่างไรครับ

:) - ข้อที่ 1 แนวทางที่ 1 คือ ซื้อตัว USB sound card มาเพิ่ม คงเป็นของ creative sound blaster x-fi เพื่อมาถอดเป็น 5.1 ราคาตอนนี้ก็ประมาณกลมๆ 2,000 บาท เหลืองบสำหรับลำโพง 3,000

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 1.1 ในแนวทางนี้ผมวางแผนว่าสามารถส่งสัญญาณไปที่ลำโพงได้ 2 วิธี คือ ไปทาง OPTICAL หรือไปทาง RCA+ แจ็ค 1/8" ในกรณีที่ดูหนังกับ NB ครับ ถูกต้องไหมครับ

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 1.2 แต่ถ้าผมจะต่อ HDMI เพื่อดูที่จอ TV ล่ะครับ ผมต้องต่อยังไง ผมเข้าใจว่า ถ้าต่อผ่าน HDMI มันก็ไปหมดทั้งภาพ และเสียงที่เป็น 5.1 ด้วย ไม่ต้องผ่าน USB sound card อันนี้ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

ทีนี้ถ้าผมจะให้เสียงมาออกที่ชุดลำโพง 5.1 ก็ต้องต่อออกจาก TV ผ่านทางช่อง S/PDIF ด้วยสาย Optical มาที่ชุดลำโพง เสียงก็จะถูกส่งผ่าน TV มาที่ชุดลำโพง และออกเป็น 5.1 อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ และช่อง S/PDIF คือช่องที่ไว้ให้เสียบสาย Optical อันนี้ถูกต้องไหมครับ

ช่อง S/PDIF มันน่าจะเป็นฝั่ง out ใช่ไหมครับ

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 1.3 หรือเราควรส่งภาพไปด้วยช่อง D-SUB และใช้ USB SOUND CARD ถอดเสียงเหมือนเดิมครับ

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 1.4 หรือวิธีพวกนี้ไม่ work ตัดใจ เอางบ 5,000 ไปหาลำโพง 2.1 หรือ 2.0 ดีครับ

:) - ข้อที่ 2 แนวทางที่ 2 คือ ไปหาชุด home in the box ที่มี HDMI ทั้งฝั่ง in และ out (แบบนี้มันมีไหมครับ) เพื่อที่จะส่งทั้งภาพและเสียงจาก NB เป็น digital ไปเลย ไม่ต้องซื้อ USB SOUND CARD มาถอดรหัส

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 2.1 ถ้าชุด home หรือ avr ที่มี HDMI ทั้ง in และ out เขาจะต่อลำดับก่อน หลัง อย่างไรครับ

:laugh: :laugh: ข้อย่อย 2.2 แล้วแบบนี้ที่ราคาไม่แพงมีไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ และขออภัยด้วยครับ คำถามยาวมาก :)

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
 - ข้อที่ 2 แนวทางที่ 2 คือ ไปหาชุด home in the box ที่มี HDMI ทั้งฝั่ง in และ out (แบบนี้มันมีไหมครับ) เพื่อที่จะส่งทั้งภาพและเสียงจาก NB เป็น digital ไปเลย ไม่ต้องซื้อ USB SOUND CARD มาถอดรหัส

...เป็นทางเลือกที่ถูกต้องครับ ถ้ายึดถือโน๊ตบุ๊กเป็นหลัก ไม่จบ บานปลายครับ.

ออฟไลน์ osxp

• Edge LED TV member
แนะนำเป็น AVR ไปเลยครับ

รองรับอนาคตได้อีกนาน ถ้ามีเครื่องเล่นอื่นๆ เพิ่มมาใหม่ ก็ต่อเพิ่มได้เลย
5.1 System >> HTPC : Intel i3 8350k + Asrock H370M-ITX/AC + AMD RX560 + Fractal Design Node 202 + Corsair SF450 AVR : Marantz SR5005  Speakers : Wharfedale Diamond Series - 220 / 220C / 220 Subwoofer : SVS SB-2000
2.0 System >> Network Audio Player : Asus Tinkerboard + Volumio OS DAC : iFi Nano iDSD + DIY LT1085 5V Linear Power supply Stereo Receiver : Onkyo TX-8020 Speakers : Wharfedale Diamond 230
Display : Philips 55PFT5509S/98 LED 55" Cables : Canare, Kaiboer, Lappkabel, Helukabel UPS : CleanLine T-1000 True Online 1000VA/800W Cable Modded

• *
ขอบคุณมากครับ แต่สงสัยจะต้องเกินงบไปอีก  [ร้องไห้]

ออฟไลน์ bkav

• Full LED TV member
...ถ้าใจร้อน หามือ 2 ไม่ถึงหมื่น ถ้าเลือกไม่ดีจะได้เป็นเพียงแค่ 5.1 โปรโลจิก ซึ่งปัจจุบัน TureHD กันแล้ว ต้องอ่านสเปคให้ดี จดรุ่นแล้วค้นในกูเกิล
...อีกทางเลือกหนึ่ง มีงบเท่าไร ตั้งงบเล็งซื้อที่ห้าง กลับบ้านเริ่มเก็บเดือนละ 500 บาท 10 เดือนได้ 5000 บาท คิดซะว่ากำลังผ่อนสินค้า 1 ชิ้น พอปลายปีนี้ จะมีรายการลดราคา รุสต๊อก เงินได้ตามเป้า ซื้อประเภท in the box ไว้ก่อน เพราะราคาหมื่นนิดๆ เงินไม่พอ จ่าย 10000 บาท ที่เหลือผ่อนเดือนละสองสามร้อยบาท 10 เดือน ประมาณนี้ครับ
...ประการที่ 3 นำเงินที่มีไปวางดาวน์(ถ้าสามารถจ่ายได้เดือนละ 500 บาทมากว่า หรือน้อยกว่าก็ได้) หาผู้ค้ำประกัน 1 คนอาจเป็นเพื่อน พี่ชาย น้า ญาติได้ทั้งนั้น สำเนาบัตรประชาชน เท่านี้ก็หิ้วกลับบ้านได้ครับ.แต่อย่าเบี้ยวจ่ายทำให้ผู้ค้ำเดือดร้อน เสียเครดิตต่อไป อีก 5 ปี 10 ปี จะซื้ออะไรก็ไม่มีใครเค้ากล้าค้ำประกัน

...ขอให้มีความสุขกับการดูหนังฟังเพลงเหมือนพี่ๆ ในห้องนี้ครับ

• *
ขอบคุณอีกครั้งครับ

อาจจะใจเย็นๆ ค่อยๆดู ค่อยๆคิดๆไปก่อนครับ

ยังไม่จำเป็นต้องซื้อครับ ทั้งหมดเกิดจากความอยากล้วนๆเลยครับ โดนความอยากครอบงำ

พออยากได้ มักหาเหตุผลมาประกอบให้รู้สึกผิดน้อยลงเวลาซื้อ

ตอนแรกตั้งใจไว้จะซื้อคู่ละไม่เกิน 1,000 ไปๆมาๆตอนนี้ ดูไปดูมา 10,000 ก็หยุดไม่อยู่แล้วครับ  [ปาดเหงื่อ]