ผู้เขียน หัวข้อ: สวัสดีคับ รบกวนแนะนำทีวีให้ทีคับ  (อ่าน 1995 ครั้ง)

ออฟไลน์ janesd88

• *
สวัสดีคับ รบกวนแนะนำทีวีให้ทีคับ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 06:22:32 pm »
สวัสดีคับพี่ๆ ผมกำลังตกแต่งบ้านใหม่อยู่ มีแพลนจะย้ายเข้าเดือน พค.ปีนี้ อยากจะให้พี่ๆช่วยแนะนำทีวีให้หน่อยคับ
ผมจะซื้อเครื่องใหม่เพิ่มเครื่องเดียวใช้ในห้องนอน ขอขนาดไม่เกิน 42" กะใช้ยาวๆหลายๆปีเลย
และจะใช้แบบติดผนัง เนื่องจากพื้นที่ในห้องผมจำกัดมากจิงๆ

กำลังชั่งใจว่าจะต่อกล่อง gmmz hd slim ดีหรือจะต่อผ่าน iptv ดี คือไม่มีความรู้ด้านนี้เลยคับ
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำทั้งทีวี และตัว iptv ยี่ห้อไหนด้วย ราคาประมาณเท่าไหร่ด้วยคับ

ขอบคุณมากๆคับพี่ๆ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
Re: สวัสดีคับ รบกวนแนะนำทีวีให้ทีคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2016, 11:25:37 pm »
สวัสดีคับพี่ๆ ผมกำลังตกแต่งบ้านใหม่อยู่ มีแพลนจะย้ายเข้าเดือน พค.ปีนี้ อยากจะให้พี่ๆช่วยแนะนำทีวีให้หน่อยคับ
ผมจะซื้อเครื่องใหม่เพิ่มเครื่องเดียวใช้ในห้องนอน ขอขนาดไม่เกิน 42" กะใช้ยาวๆหลายๆปีเลย
และจะใช้แบบติดผนัง เนื่องจากพื้นที่ในห้องผมจำกัดมากจิงๆ

กำลังชั่งใจว่าจะต่อกล่อง gmmz hd slim ดีหรือจะต่อผ่าน iptv ดี คือไม่มีความรู้ด้านนี้เลยคับ
อยากให้พี่ๆช่วยแนะนำทั้งทีวี และตัว iptv ยี่ห้อไหนด้วย ราคาประมาณเท่าไหร่ด้วยคับ

ของบประมาณและสเปคที่ต้องการได้ด้วยครับ
เบื้องต้นแนะนำ panasonic 42cx600t จอ 4k 100hz พร้อม smart tv ( firefox os) และอุ่นใจด้วยประกัน 3 ปีครับ ราคา 2 หมื่นต้นๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2016, 11:26:17 pm โดย น้า sirota »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: สวัสดีคับ รบกวนแนะนำทีวีให้ทีคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 12:09:32 am »
ขอตอบเรื่อง กล่องดาวเทียม และ iptv ล่ะกันครับ
ความสะดวกในการใช้งานค่อนข้างต่างกันครับ แนะนำว่า น่าจะมีทั้ง 2 อย่างครับ(ฮ่าๆ)
-กล่องดาวเทียม ต้องติดจาน+เดินสาย ช่องดีไม่เยอะ แต่เปลี่ยนช่องสะดวกกว่า ไม่เปลืองแบนวิชเน็ต(ในที่นี้คือ gmmz hd slim ควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน
ในเพจ gmmz คนด่าเพียบ ส่วนใหญ่คือไม่ได้ดูช่อง fox thai ส่วนตัวถ้าไม่ซีเรียสช่องนี้ ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่นะ ช่องหลักๆส่วนใหญ่เป็น HD*เฉพาะ c band)
-iptv(แบบด้านมืด) ไม่ต้องติดจานหรือเดินสาย ต่อ wifi เอา กล่องสามารถใช้งานดูหนังเสมือนhd playerได้ ข้อเสีย เปลืองแบนวิชเน็ต ส่วนใหญ่อาจต้อง
เสียเงินให้ผู้บริการ(แต่ก็ได้ช่องเยอะขึ้นด้วย) การเปลี่ยนช่องอาจไม่สะดวกนัก(ถ้าเทียบกับการกดตัวเลขที่รีโมท)
(กล่อง iptv แนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อตอนนี้ให้รอรุ่นใหม่ที่สามารถเล่นไฟล์หนังแบบ H265 10bit ได้)

ออฟไลน์ msea

• LCD TV member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 11:34:38 am »
ไม่ทราบว่าปกติ ดูทีวี ช่องประเภทไหนครับ..

ถ้าไม่ดูเกินกว่าช่องที่ทีวีดิจิตอล มี  ผมว่าก็สัญญาณทีวีดิจิตอลเอาก็ได้  (ไม่ทราบว่าบ้านอยู่แถวไหน ห่างจากเสาเท่าไหร่ ตรวจเช็คได้ โหลด app DTVserviceมาเช็คได้)

ออฟไลน์ janesd88

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 12:13:37 pm »

ของบประมาณและสเปคที่ต้องการได้ด้วยครับ
เบื้องต้นแนะนำ panasonic 42cx600t จอ 4k 100hz พร้อม smart tv ( firefox os) และอุ่นใจด้วยประกัน 3 ปีครับ ราคา 2 หมื่นต้นๆ

ไม่มีตัวเลือกในใจเลยคับพี่ อยากซื้อใหม่ทีเดียวใช้ให้คุ้มเลย
ปกติก้อดูหนังผ่านกล่องทรูนี่แหละคับ อาจจะมีเอา usb มาเสียบดูหนังบ้าง  นอกจากตัวเลือกที่พี่ให้มามี่ตัวอื่นแนะนำอีกไหมคับ เผื่อไว้เป็นทางเลือกคับพี่

ขอตอบเรื่อง กล่องดาวเทียม และ iptv ล่ะกันครับ
ความสะดวกในการใช้งานค่อนข้างต่างกันครับ แนะนำว่า น่าจะมีทั้ง 2 อย่างครับ(ฮ่าๆ)
-กล่องดาวเทียม ต้องติดจาน+เดินสาย ช่องดีไม่เยอะ แต่เปลี่ยนช่องสะดวกกว่า ไม่เปลืองแบนวิชเน็ต(ในที่นี้คือ gmmz hd slim ควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน
ในเพจ gmmz คนด่าเพียบ ส่วนใหญ่คือไม่ได้ดูช่อง fox thai ส่วนตัวถ้าไม่ซีเรียสช่องนี้ ผมก็ใช้ยี่ห้อนี้อยู่นะ ช่องหลักๆส่วนใหญ่เป็น HD*เฉพาะ c band)
-iptv(แบบด้านมืด) ไม่ต้องติดจานหรือเดินสาย ต่อ wifi เอา กล่องสามารถใช้งานดูหนังเสมือนhd playerได้ ข้อเสีย เปลืองแบนวิชเน็ต ส่วนใหญ่อาจต้อง
เสียเงินให้ผู้บริการ(แต่ก็ได้ช่องเยอะขึ้นด้วย) การเปลี่ยนช่องอาจไม่สะดวกนัก(ถ้าเทียบกับการกดตัวเลขที่รีโมท)
(กล่อง iptv แนะนำว่าอย่าเพิ่งซื้อตอนนี้ให้รอรุ่นใหม่ที่สามารถเล่นไฟล์หนังแบบ H265 10bit ได้)

ผมจะติดจาน psi 1.5 ชั้นล่างกับห้องนอนแม่ต่อกล่อง gmm ไว้ดูรายการทั่วไปคับ ส่วนห้องนอนผมว่าจะเสียบ android box MXQ ซึ่งผมก้อไม่มีความรู้เกี่ยวกับกล่องนี้อีกอ่ะคับ  ถ้าซื้อกล่องแบบนี้มาแล้วดูหนังดูทีวีได้เลยไหม  หรือผมต้องเติมเงินอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวคับพี่ ขอความรู้หน่อยคับ

ออฟไลน์ น้าSirota..มาแว้ว!

• Hologram 3D TV member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 12:47:24 pm »
ss 40ju6400 4k smart tv
sony 43w800c fhd 3d andriod tv
หรือถ้าไม่รีบ รอรุ่นใหม่หลายๆเจ้าที่กำลังจะออกมาขายประมาณปลายเดือนนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2016, 01:11:27 pm โดย น้า sirota »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 12:59:07 pm »
ผมจะติดจาน psi 1.5 ชั้นล่างกับห้องนอนแม่ต่อกล่อง gmm ไว้ดูรายการทั่วไปคับ ส่วนห้องนอนผมว่าจะเสียบ android box MXQ ซึ่งผมก้อไม่มีความรู้เกี่ยวกับกล่องนี้อีกอ่ะคับ  ถ้าซื้อกล่องแบบนี้มาแล้วดูหนังดูทีวีได้เลยไหม  หรือผมต้องเติมเงินอะไรเพิ่มอีกหรือป่าวคับพี่ ขอความรู้หน่อยคับ
ถ้ากล่องยี่ห้อ MXQ ผมไม่เคยใช้นะครับ แต่ที่ใช้อยู่จะเป็น Himedia(android box เหมือนกัน)
ถ้าดูฟรีทีวีเฉยๆ app ฟรีก็มีครับ(ผู้บริการแบบเสียเงิน บางเจ้าก็มีปล่อยฟรีทีวีให้ดูฟรีเหมือนกันครับ) ส่วนถ้าจะดูหนังแบบVOD ก็ต้องเสียค่าบริการครับ
ซึ่งการเสียค่าบริการก็ต้องดูเป็นรายๆไป บางเจ้าอาจมีแบบนับรายชั่วโมง หรือแบบรายวัน บางเจ้าก็มีรายเดือนอย่างเดียว รายละเอียดปลีกเยอะพอควรครับ

ส่วนจานดาวเทียมถ้าจะติดจานอยู่แล้ว แนะนำติดขนาด 1.8ม.ไปเลยครับ และให้ช่างเดินสายไปให้ครบทุกห้องเลยดีกว่าครับ(ชั้นล่าง,ห้องแม่,ห้องเรา)
ห้องเราเดินสายทิ้งไว้เฉยๆก็ได้ ค่าสายมันไม่แพงครับ(เพราะอนาคตนึกอยากมีดาวเทียมไว้ในห้อง ตามช่างมาเดินสายให้ใหม่ ค่าแรงแพงกว่าเยอะครับ)