ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อทีวีใหม่ หรือจะใช้ทีวีเครื่องเดิมต่อดี?  (อ่าน 1292 ครั้ง)

ออฟไลน์ Veraphat

• Flat TV member
  • *
อันเนื่องมาจาก เมื่อคืนที่ผ่านมา ผมได้ลองเอา Ext.HDD ไปเสียบช่องต่อUSBของ Sony KDL-32R420B(TH8) ปรากฎว่า เล่นๆไปสักพักไม่มีภาพมีแต่เสียง เลยปิดทีวีที่รีโมต ปรากฎว่า พอเปิดเครื่องเท่านั้นละ ไม่มีภาพ มีแต่เสียง มองเห็นเมนูของเครื่องรับ เลยถอดปลั๊กออก แล้วเสียบใหม่ ปรากฎว่า มีทั้งภาพและเสียง แต่กลัวว่าถ้าใช้ไปนานๆอาการนี้จะออกลายให้เห็นอีก ก็เลยตัดสินใจว่า

จะซื้อทีวีใหม่ หรือจะใช้เครื่องเดิมต่อดีไหม
[/b]

ซึ่งสเป็คที่ผมกำหนดไว้มีดังนี้ครับ

ขนาด 48/49นิ้ว
เป็นUltra HD อย่างเดียว
มีSmart TV(WebOS Tizen AndroidTV)
มี3D
รองรับดิจิตอลทีวี
มีระบบแทรกเฟรม
ต่อเน็ตได้
ๆลๆ

คำถามคือ

จะรอ LG Super UHD TV รุ่นใหม่ 49UH850T/49UH770T/49UH650T (Model 2016)เลยดีไหมครับ (รุ่นใหม่จอ 10Bit IPS 4K Quantum Display ColorPrime Plus SHDR DolbyVision WebOS3.0 Sound Designed by Harman/Kardon(UH850T) ขาตั้ง Design เหมือนของซัมซวย)  

หรือว่าจะซื้อ ตัวเก่า แอลจี Super UHD TV รุ่น 49UF850T (Flat 4K3D(Passive) WebOS2.0 Sound Designed by Harman/Kardon Cinema Screen จอ IPS (รุ่นปี 2015)) 29,XXX฿ (ราคาลดแล้ว (จริงๆแล้วยังมีราคาสองหมื่นเจ็ดแต่เป็นของเกรดบีเห็นในเว็บไพรซ์ซ่าดอทคอม (พิมพ์เป็นอังกฤษนะครับ))) (จอ 50hz+ไม่มีระบบแทรกเฟรม)

TCL 40E5800 (ประหยัดงบไปตั้งเยอะ 14,990฿ ประกันสามปี)

แอลจี UHD TV 49UF680T (Flat No 3D จอ 50hZ WebOS2.0) 24,XXX฿

ขอบคูณครับ

ปล. 49UH850T ที่ Rtings มีรีวิวนะครับ http://www.rtings.com/tv/reviews/lg/uh8500
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2016, 04:44:44 pm โดย Veraphat »

ออฟไลน์ Eakapan

• OLED TV member
Re: จะซื้อทีวีใหม่ หรือจะใช้ทีวีเครื่องเดิมต่อดี?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2016, 05:46:58 pm »
การที่ท่านจะเลือกซื้อทีวีใหม่ เพื่อให้ได้ภาพที่ดีขึ้นเป็นสิ่งที่เหมาะสมครับ แต่ปัญหาการอ่านไฟล์ผ่าน usb จากตัวทีวี ยังไม่ใช่การแก้ปัญหาที่ตรงจุดนัก
ตัวผมเองก็ใช้ทีวีหลายยี่ห้อ ทั้ง sony ,samsung ,panasonic ,toshiba เม้จะไม่ใช่รุ่นใหม่ล่าสุด ท๊อปสุด แต่พอพูดได้ว่าไม่มียี่ห้อไหนสมบูรณ์สักยี่ห้อ
toshiba ที่สมัยก่อนรองรับสกุลไฟล์ได้มากที่สุด ก็ใช่ว่าจะไม่มีปัญหาเลยครับ  สมมติว่าวันนี้ท่านซื้อทีวีรุ่นใหม่มา แต่ในอนาคตไฟล์ mkv ซึ่งเป็นที่นิยม
ในการทำไฟล์หนัง เปลี่ยนไปใช้ mkv แบบ h.265 10bit ที่มีขนาดไฟล์เล็กลงครึ่งนึง(ตอนนี้ใช้ h264) ทีวีท่านก็จะเกิดปัญหาอ่านไฟล์ไม่ได้อยู่ดีครับ
(ตอนนี้เริ่มมี mkv h265 ให้โหลดแล้ว ท่านลองเอาไปเทสกับทีวีที่ท่านจะซื้อได้เลยครับ) ดังนั้นการซื้อเครื่องเล่นไฟล์จึงเป็นการแก้ปัญหาที่ดีที่สุดครับ