พูดคุยเรื่องทั่วไปเรื่องจองภาพ LED TV, LCD TV, Plasma TV, Projector > ห้องโชว์ของ !!! เชิญสมาชิกเอาทีวีตัวโปรดมารีวิวกันได้เลย

ทดสอบ sony 55W800C แบบบ้านนอก

<< < (2/6) > >>

ซ่องเจ๊หวี:

^
^
เปิดไฟในห้อง

^
^
ปิดไฟในห้องให้มืดสนิท

...............

ระดับสีดำ อาการแสงรั่ว และรายละเอียดภาพในส่วนที่มืด

ระดับสีดำนั้นจัดว่าดำลึกในระดับที่มากกว่าจอนิ่มในระดับเดียวกันอยู่เล็กน้อยครับ (เทียบกับ sony HX750)

ทีวีระดับกลาง แต่ให้ระดับสีดำได้ขนาดนี้ผมว่าทำได้ดีมากเลยครับ

เวลาดูหนังที่เป็นอัตราส่วน 2.35:1 (มีแถบดำบนล่าง) ถ้าในห้องมีแสงสว่างจากหลอดไฟ

สีดำในส่วนของแถบดำบนล่างจะดูดำลึกและ ดำแบบมันๆ ซึ่งดูดีมากครับ แต่จะเห็แสงรั่วตรงสี่มุมของจอเล็กน้อย

ในกรณีที่ปิดไฟแสงรั่วจะเห็นได้ชัดขึ้น แต่ตัวที่น้าผมได้มานี้ถือว่ารั่วค่อนข้างน้อยนะครับ ในรูปถ่ายด้านล่างนี้จะดูเยอะกว่าที่ตาเราเห็น

รายละเอียดในส่วนของเงาภาพถ้าใช้โหมดที่ภาพที่สีเที่ยงตรง ถือว่าอยู่ในระดับปกติครับ ไม่ขาดแคลน ไม่ดำจม และก็ไม่ได้โดดเด่นนัก

แต่ในกรณีที่ใช้โหมดภาพที่สีสันสดใส หรือปรับแต่งพวก adv contrast enhancer พวกนี้จะทำให้เกิดอาการดำจมได้ครับผม

ซ่องเจ๊หวี:

ทดสอบไฟล์ภาพ 720p 1080i

ไฟล์คอนเสิร์ตหรือ live ที่ผมดูบ่อยๆ ถ้าเปิดกับจอ montor หรือจอรุ่นล่างๆอย่าง J5100 หลายๆไฟล์ภาพจะแตก

แต่กับ W800C  ภาพไม่แตกครับสามารถเกลี่ยภาพได้ค่อนข้างเนียน แต่กับไฟล์ที่เน่ามากๆจริงๆยังไงภาพก็แตกครับ ๕๕๕๕๕

ทดสอบ dgital tv HD 1080i

ภาพชัดมากๆๆๆๆๆๆครับ รายละเอียดดี คม ใส ยิ่งถ้ารายการที่ถ่ายภาพมาดีๆ ภาพชัดกว่า ดูหนัง 1080p ผ่าน hd player ซะอีกครับ

ทดสอบ digital tv SD 576i

แน่นอนครับ ความคมชัดเป็นรองแบบ HD อยู่มาก แต่SD ก็ยังเกลี่ยภาพให้มีความนุ่ม เนียน ได้ดี ทำให้ภาพไม่แตกครับ

ซ่องเจ๊หวี:

ทดสอบ แอนดอยด์

ขอบอกว่าผมใช้อะไรไม่เป็นเลยครับ นอกจาก youtube ๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

ภาพที่ได้จากการเปิด ผ่านyoutube ความละเอียดจะขึ้นอยู่กับความเร็วอินเตอร์เนตที่เราใช้

ถ้าเนตแรงๆ เครื่องก็จะเล่นในความละเอียด 1080p ให้โดยอัตโนมัติ ซึ่งภาพคมชัดดีมากๆครับ

ถ้าเนตช้า ความละเอียดที่เล่นก็จะลดลงตามไปด้วย

เสียง

ถือว่าจัดอยู่ในระดับมาตรฐาน led ทั่วไปครับ สเกลเสียงเนื้อเสียงจะค่อนข้างเล็กๆหน่อย ไม่ควบแน่นเป็นตัวเป็นตนนัก

ความชัดเจนปานกลาง ต้องเปิดvolume สูงหน่อยถึงจะได้ยินชัด

ความอิ่บเอิบหนักแน่นของเสียง ยังเป็นรองรุ่น J5100

แต่เสียงก็ไม่ได้ทุเรศเหมือนสุนัขปัสสาวะราดสังกะสีเหมือนกับรุ่นในอดีตอย่าง HX750 ๕๕๕๕๕๕

แสงสะท้อนหน้าจอ

หน้าจอสะท้อนแสงน้อยมากๆครับ กันสะท้อนได้ดีกว่าจอมันกึ่งด้านอย่าง HX750 เห็นๆเลย

ถ้าดูตอนกลางคืนแล้วเปิดไฟในห้อง เวลามีภาพบนจอจะไม่เห็นเงาของหลอดไฟหรือเงาของวัตถุอื่นๆในห้องเลย

ส่วนของจอที่ไม่ได้เป็นแสดงภาพ(เป็นสีดำ)ก็จะสะท้อนวัตถุต่างๆในห้องเพียงเล็กน้อย สะท้อนแบบลางๆมาก

ซ่องเจ๊หวี:
สรุป...

โดยรวมผมว่า W800C เป็นทีวีที่ดีตัวนึงเลยนะครับ เพียงแต่ภาพที่เราเห็นผิวเผินนั้นยังไม่ใช่เนื้อแท้ของมัน

ด้วย ความสว่างค่อนข้างน้อย โหมดภาพdynamicที่เปิดโชว์ตามร้านนั้นเปิดแล้วภาพค่อนข้างห่วย

ซึ่งจุดที่กล่าวมานี้ทำให้เวลาเราไปดูตามร้านจะเห็นว่าภาพของยี่ห้ออื่นดีกว่า

แต่ถ้าได้สัมผัสกับตัวจริงของมันแบบละเอียดแล้ละก็ ท่านจะพบว่าคุณภาพเป็นคนละเรื่องกับที่ลองตามร้านเลยล่ะ

..................

ภาคพิสดาร W800C vs HX750

W800C

HX750

...................

ทดสอบเทียบ W800C กับ led sony HX750 รุ่นพิกัดเดียวกันในอดีตเมื่อสามปีก่อน ผลออกมาเป็นดังนี้ครับ

สารบัญ W800C : HX750  

contrasrt -------------> 7 vs 6 -------> W800C
black level -----------> 7.5 vs 6 -------> W800C
Screen Uniform  ----> 6 vs 5 ------> W800C
Colour Accuracy ----> 8 vs 9 ------> HX750
motion ---------------> 5.5 vs 7 -------> HX750
brightness ----------> 6 vs 7 -------> HX750
backlight control ---> 7 vs 6 ------> W800C
shadow detail ------> 7 vs 9 ------> HX750
viewing angle ----------------> 3.5 vs 3 ----> W800C
design ---------------> 8 vs 5 ------> W800C
media ----------------> 9 vs 2 ------> W800C
sound ----------------> 5 vs 3 ------> W800C
reflecion--------------> 8 vs 7 ------> W800C

น้าSirota..มาแว้ว!:
รีวิวดีมากเลยครับ คุณลุง UFO [ปลื่ม]
ปล. ขาตั้งรุ่นนี้ชุบโครเมียม ผมว่าสวย ดูผู้ดีกว่า x8500c อีกครับ รุ่นนั้นขาตั้งสีดำดูไม่หรูหราเลย

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว

Go to full version