ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องขนาดพื้นที่กับขนาดลำโพงด้วยครับ  (อ่าน 5154 ครั้ง)

ออฟไลน์ crazykop

• Flat TV member
  • *
ผมมือใหม่นะครับ
ผมวัดระยะจากทีวี (46") มาถึงโซฟาได้ 2.7 M
จากพื้นถึงเพดาน 2.7 M

หากใช้คู่หน้าเป็นลำโพงตั้งพื้น มันจะใหญ่เกินไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kankasem

• Full LED TV member
ผมวัดระยะจากทีวี (46") มาถึงโซฟาได้ 2.7 M

หากใช้คู่หน้าเป็นลำโพงตั้งพื้น มันจะใหญ่เกินไปหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ in the box หรือ วางหิ้งก็ได้ครับ เอาตั้งพื้นมาล้นแน่ๆ ครับ

ออฟไลน์ Jin

• Edge LED TV member
อะไรคือล้นไม่ล้นอะครับ มันแก้ไขได้ ซื้อตามกำลังทรัพครับ

รองานเครื่องเสียงกลางเดือนหน้าก็ได้ครับ จะได้ตัดสินใจได้

• *
ขอบคุณทั้ง 2 ท่านที่ช่วยตอบนะครับ เดี๋ยวกลางเดือนหน้าไปลองฟังในงาน

ออฟไลน์ barber000777

ใช้ลำโพงตัั้งพื้นก็ได้ครับ [โย่ว]

ออฟไลน์ ball98

ขอบคุณครับ
ท่านบอกแต่ด้านยาวและสูง แต่ด้านกว้างไม่ได้บอกเด้อครัย...สรุป กว้างเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ bkav

เสียงล้น ไม่ล้นเป็นยังไง
...จะเปรียบเทียบให้ฟัง.

เครื่องใหญ่ห้องเล็ก เหมือนเทน้ำแก้วใหญ่ ลงไปในภาชนะเล็กเทพรวด  มันจะรุนแรง หมุนเป็นเกลียว แล้วกระฉอกออกมา
...เหมือนเครื่องเสียงวัตต์สูง ก็เหมือนเปิดเสียงดัง คลื่นเสียงขนาดใหญ่ กระทบฝาผนังสะท้อนรวดเร็วรุนแรง เสียงตีกันมั่ว ตุบตับ ตึงตัง หาที่มาของเสียงไม่ได้
...แต่ถ้าค่อยๆ เทน้ำแก้วใหญ่ลงไปในภาชนะเล็กเช่นเดียวกัน คลื่นกระทบฝาภาชนะเบาๆ สะท้อนเบาๆ คลื่นไม่ตีกัน เทจนเต็มก็หยุด เหมือนฟังเพลงเบาๆ เสียงมาครบประมาณนี้ครับ
...เพราะฉะนั้น จะใช้เครื่องเสียงวัตต์สูงกับห้องเล็กก็ได้ แต่ต้องเซ็ทละเอียด เปิดเสียงเบาๆ พอดีๆ กับขนาดห้อง เปิดดังๆ เผื่อแผ่ชาวบ้านประมาณฟ้าเพดานกระพือแบบนี้ไม่ได้เรื่อง จึงเป็นที่มา การจัดซื้อ AVR ต้องให้เหมาะสมกับขนาดห้องครับ.

ออฟไลน์ sojew

• LCD TV member
  • **
ขนาดห้องผม 2.85 ยาว3.5 เคยเอาลำโพงตั้งพื้นขนาดไม่ใหญ่มาลองฟัง ก็พอได้ครับ ถ้าเซ็ทตำแหน่งจัดว่างได้ที่และปรับทุ้มกลางแหลมลงตัว
เพราะลำโพงแต่ละตัวจะให้ความดัง ทุ้ม กลาง แหลม มิติ ความไพเราะ ในแต่ละห้องไม่เหมือนกัน บางห้องก้องมาก การสะท้อนของเสียงเยอะก็เซ็ทยากหน่อย
หรือถ้าใช้ลำโพงเล็กก็เจอปัญหาในการเซ็ทเช่นกัน แต่จะน้อยกว่า
ปัจจุบันผมใช้ลำโพงวางขาตั้งและซับ 10 นิ้ว เสียงลงตัวดี ไม่ก้องไม่อื้ออึง

ออฟไลน์ nattha sasa

ห้องใหญ่เล็ก เครื่องเสียง เล็กใหญ่ watt มากน้อย ไม่เกี่ยว ไม่ว่าห้องใหญ่ เล็ก ก็จะมี master volume ของต้นเอง   ที่สำคัญ คือการเลือกขนาด ลำโพง ใช้ว่า ห้องใหญ่ จะใช้ วางหิ้งไม่ได้  ห้องเล็กก็วาง ตั้งพื้นได้  แต่ต้องดูว่า เสียงที่ออกมา จากลำโพงนั้น ห้องรับได้หรือไม่  ผมจะไม่พูดเรื่องการจัดว่าง ลำโพง มากนัก เพราะเป็นเรื่อง ละเอียดอ่อน การจัดว่างไม่ใช้ แค่ ให้เสียงตรงการ เท่านั้น แต่จะมีเรื่องของตำแหน่ง และมิติ ความตื่นลึก  การปรับเบส จาก sub ไม่ใช้แค่คัง สะเทือน เท่านั้น ต้องสัมพันธ์ กับคู่หน้า จึงจะไม่ทำให้ห้องอืออึง  ควรสนใจที่การปรับ set ก่อน เป็นสำคัญ   [ไม่พูด]

ออฟไลน์ noom9888

ห้องผม 3x3.4m. เพดานสูง 2.9m. ก็วางตั้งพื้นเป็น FL,FR,SL,SR ได้นะครับ แต่..ลำโพงที่ใช้เป็น Infinity Pimus 363,253 ซึ่งทุกตัวท่อระบายเบสออกด้านหน้าครับ เท่าที่ฟังก็ไม่อื้ออึ้งนะครับ ส่วนซับ JBL Venue Sub 10 ผมเลือกจุดตัดที่ 80Hz เน้นเติมเต็มความสมบูรณ์ที่ย่านความถี่ต่ำมากกว่าครับ ตอนนี้รู้สึกว่า Onkyo 717 ยังขับคู่หน้า Pimus 363 ได้ไม่ดีพอ ก็ได้แต่รองบจัด Power Amp 2Ch. มาขับ FL,FR นิแหล่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 07:14:55 am โดย noom9888 »

• *
Re: ขอคำแนะนำเรื่องขนาดพื้นที่กับขนาดลำโพงด้วยครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 04:14:16 pm »

ขอบคุณครับ
ท่านบอกแต่ด้านยาวและสูง แต่ด้านกว้างไม่ได้บอกเด้อครัย...สรุป กว้างเท่าไหร่ครับ

เนื่องจาก TV อยู่ในโซนรับแขกของบ้านชั้นล่าง แต่ไม่ได้กั้นโซน ด้านกว้างประมาณ 7 M ครับ
แต่โซฟากว้างประมาณ 2.8 M ครับ

ออฟไลน์ wat12

• ??????????? ???????????? ??????????? ????????? ??????????????
Re: ขอคำแนะนำเรื่องขนาดพื้นที่กับขนาดลำโพงด้วยครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 04:52:47 pm »
ห้องผม 3x3.4m. เพดานสูง 2.9m. ก็วางตั้งพื้นเป็น FL,FR,SL,SR ได้นะครับ แต่..ลำโพงที่ใช้เป็น Infinity Pimus 363,253 ซึ่งทุกตัวท่อระบายเบสออกด้านหน้าครับ เท่าที่ฟังก็ไม่อื้ออึ้งนะครับ ส่วนซับ JBL Venue Sub 10 ผมเลือกจุดตัดที่ 80Hz เน้นเติมเต็มความสมบูรณ์ที่ย่านความถี่ต่ำมากกว่าครับ ตอนนี้รู้สึกว่า Onkyo 717 ยังขับคู่หน้า Pimus 363 ได้ไม่ดีพอ ก็ได้แต่รองบจัด Power Amp 2Ch. มาขับ FL,FR นิแหล่ะครับ

ขอบคุณครับ

เนื่องจาก TV อยู่ในโซนรับแขกของบ้านชั้นล่าง แต่ไม่ได้กั้นโซน ด้านกว้างประมาณ 7 M ครับ
แต่โซฟากว้างประมาณ 2.8 M ครับ
ว่ากันเรื่องห้อง  และคุณภาพเสียง

โหลด อากาศ  ทั้งหมด  หากคิดเป็นปริมาตรไม่น้อยแล้วหละครับ  .........อาจเยอะ กว่าห้องมิดชิดที่บ้านข้าน้อยด้วยซ้ำ(4 x 6 x 2.8m  โดยประมาณ)

ลำโพงตั้งพื้นใช้ได้เลยครับ  (ดอก ใหญ่ 6-7-8" ตู้อาจใหญ่ไป   ดอก 5.5"x2 + Tweeter อาจเหมาะกว่า  เพราะขนาดตู้จะย่อมลง  แต่พลังเสียง  พื้นที่ผลักอากาศ ยังเยอะ)

สับวูฟเฟอร์ 10"ตู้เดียว  อาจไม่พอด้วยซ้ำ อาจใช้ สองตู้  หรือ12" x 2 ตู้ แยกซ้ายขวา  (เปิดเบาก็มาครบ)

ทั้งนี้ อยู่ที่ระดับคุณภาพ ของลำโพง  และภาคแอ็มป์ ในเอวีอาร์ด้วยจร้า

ขอ แอ็มป์เหมือนๆกัน จัดให้ขับ 3CH เหอะท่าน  เสียงจะได้กลมกลืนกันที่แผงหน้า...........แต่........หลังจากนั้นท่านอาาจคันต่อ  จัดจนครบ แล้วเอวีอาร์เดิม ทำหน้าที่เป็นเพียงปรี รึเปล่า  [คิคิ]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2014, 04:55:05 pm โดย wat12 »