ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพล สำหรับคนที่รักและชอบแนวเสียง DENON เชิญแลกเปลี่ยนข้อมูลกันเลย  (อ่าน 553702 ครั้ง)

ออฟไลน์ audio

• Full LED TV member
ผมใช้ 1910 ครับ
ถามหน่อยซิ ผมต้องการต่อลำโพงอีกชุดไว้ฟังเพลงที่โซน 2 ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงอ่ะครับ
ผมหมายถึงว่าผมมีลำโพงดูหนังดู 5.1 อยู่แล้ว 1 ชุด และจะหาลำโพงฟังเพลงหรือร้องคาราโอเกะไว้ต่อที่โซน 2 ที่นี้เวลาฟังเพลงผมก็บังคับให้ไปออกโซน2 ไม่ทราบว่าแบบนี้ได้ไหมสำหรับ 1910

ไม่แน่ใจนะครับ ท่านต้องลองไป set ดู มันจะมี โหมด zone 2 อยู่อะครับ ท่านอาจจะต้องต่อสายจากช่อง serroundback อะครับ ผมไม่แน่ใจนะครับ แต่คู่มือมีบอกเลยอะครับทำตามได้เลย ส่วน รุ่น xx11 ก็แค่ต่อ ลำโพงอีกคู่ที่ serroundback  แล้วไป set ค่าที่ zone 2 แล้วเวลาจะเล่นก็แค่กด zone 2 มันก็จะไปออกที่ลำโพงชุดที่สองอะครับ :) 

ออฟไลน์ leetang

• LCD TV member
  • **
โหมดถ้าดูหนังผมใช้ Audyssey ครับ แต่อย่างอื่น ก็แล้วแต่ชอบส่วนบุคคลอะครับ :)

ยิ่ง งง ใหญ่เลยครับ มันโหมดมันเขียนแค่ว่า Vistual - direct - DTS C - muti CH - stereo ประมาณนี้อะครับ แล้วอีกอย่างเวลาผมเปิดเครื่องช่วงแรกๆ มันกระตุกทั้งภาพและเสียงเลย หรือเล่นไปนานๆแล้วมันก็กระตุก มีใครเป็นอาการเเบบนี้บ้างครับ รึว่าอยู่ที่สาย HDMI ของผม ซึ่งผมใช้เส้นละ 350 บาท ที่ต่อเข้าก็มีแ่ค่เครื่อง PS3 กับ HD 107 เองนะครับถ้าต่อผ่านตรงเข้าทีวี มันไม่กระตุกนะ รบกวนช่วยชี้แนะด้วยครับ

ไม่เคยเจอกระตุกเลยอะครับท่าน งง มันเป็นทุกเรื่องเลยรึเปล่าครับ :)
เดี๋ยวผมจะอัพโหลดไว้ให้ดูก็แล้วกันนะครับว่าอาการมันเป็นอย่างไร ขอบคุณที่ตอบคำถามนะครับ

• **
ฟังก์ชั่น Audio Delay ใช้งานยังไงเหรอครับ

ใช้ตอนที่ ไฟล์หนัง เสียงไม่ตรงกับ ปากคนพูดอะครับ เราสามารถ ปรับให้มันตรงกันได้อะครับ บ้างที่เสียงมันมาก่อนภาพจะมา อะครับพอเข้าใจนะครับ ถ้าเป็นแบบนั่นเราถึงปรับโหมดนี้อะครับ  ให้ภาพ กะเสียงมันตรงกัน ใช้เฉพาะ ที่มีอาการนี้เท่านั่นนะครับ :)

• **
ใช้ตอนที่ ไฟล์หนัง เสียงไม่ตรงกับ ปากคนพูดอะครับ เราสามารถ ปรับให้มันตรงกันได้อะครับ บ้างที่เสียงมันมาก่อนภาพจะมา อะครับพอเข้าใจนะครับ ถ้าเป็นแบบนั่นเราถึงปรับโหมดนี้อะครับ  ให้ภาพ กะเสียงมันตรงกัน ใช้เฉพาะ ที่มีอาการนี้เท่านั่นนะครับ :)
ขอบคุณครับผมก็นึกว่าเอาไว้ใช้ตอนฟังเพลงซะอีก ให้มันมีดีเลย์เหมือนเปิด แอคโค่ ให้มี มิติ  อ้อ อีกอย่างครับ แล้วที่ปุ่ม คำว่า Night mode กับ restorer คืออะไรเหรอครับ ผมลองกด และก็ลองฟังทั้งหนังและเพลง ไม่ค่อยจะมีผลเท่าไรเลยครับ

ขอบคุณครับผมก็นึกว่าเอาไว้ใช้ตอนฟังเพลงซะอีก ให้มันมีดีเลย์เหมือนเปิด แอคโค่ ให้มี มิติ  อ้อ อีกอย่างครับ แล้วที่ปุ่ม คำว่า Night mode กับ restorer คืออะไรเหรอครับ ผมลองกด และก็ลองฟังทั้งหนังและเพลง ไม่ค่อยจะมีผลเท่าไรเลยครับ

night mode  avr มันจะปรับเสียงให้เบาลงแต่รายละเอียดเสียงจะมีเท่าเดิมอะครับใช้สำหรับดูหนังตอนกลางคือเพื่อไม่ไปรบกวนใครอะครับ ไม่เหมือนกะ เบาเสียงนะครับ ต่างกันเลย เพราะว่าเบาเสียงรายละเอียดมันจะหายไปด้วย แต่ night mode มันจะปรับเสียงลง แต่รายละเอียดก็มีเท่าเดิม :)

ส่วน restorer มันใช้ตอนฟังเพลง 2 ch นะครับ มันเป็นการปรับปรุงคุณภาพเสียงจากต้นทางให้ละเอียดขึ้นอะครับ มันจะทำให้เสียงใส และแหลมออกมาขึ้นครับน่าจะมีถึง 3 ระดับนะครับลองกดเล่นดูได้เลยครับว่าชอบ ประมาณไหน แต่ตอนดูหนัง โหมดนี้จะปรับไม่ได้นะครับ :)

ออฟไลน์ katietiff

• *
ประกาศ!!!! ขอเชิญชาว Denon Thailand ร่วมกิจกรรมเวิร์คช็อปการใช้งาน AVR-1912 แบบเจาะลึกทุกขั้นตอน งานนี้ฟรี! ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้นครับ รับจำนวนจำกัด 10 ท่าน เพื่อความทั่วถึง งานนี้เราจะไปเวิร์คช็อปกันวันที่ 15 มีนาคม เวลาบ่ายโมงเป็นต้นไป ที่โชว์รูม Dream Theater ชั้น 2 สยามพารากอน ใครเห็นโพสนี้แล้วมั่นใจว่าตัวเองมีเวลา 10 ท่านแรกที่ลงทะเบียนทาง http://www.facebook.com/DenonThailand เราจะ PM ติดต่อกลับไปนะครับ

ออฟไลน์ Jazzberry

• *
อาทิตย์หน้านี้จะไปถอย avr 1912มาแทนชุดเก่า รบกวนแนะนำลำโพงให้ซักชุดนะครับ เอาไว้ดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้าง พอดีชุดเก่าว่าจะยกให้น้องไป

ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ชุดเก่าใช้ 1906 กะลำโพง infinity primus 360 ช่วยแนะนำสายลำโพงคู่หน้าหน่อยครับ

ออฟไลน์ lamoon

• Flat TV member
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ ทุกท่าน

วันนี้ผมมีปัญหามาปรึกษาสักหน่อยครับ คือว่า

พอดีมีการย้ายบ้าน ก็เลยขนอุปกรณ์ชุดโฮมไปไว้ที่บ้านใหม่ มีเปลี่ยนแค่ทีวีจากเดิมเป็น LCD Samsung 32" เป็น LG55LW5700
เมื่อวานลองต่อเครื่องเล่น HDD Player เข้า Denon 1312 ต่อเหมือนเดิมทุกอย่าง สายต่างๆ ก็ใช้ชุดเดิม แต่คราวนี้กลับมีปัญหาครับคือ
ภาพจาก HDD Player พอมันออกที่จอทีวีมันเป็นเส้นๆ และ เม็ดๆ บางครั้งภาพก็ดับไป ผมลองสลับ Port HDMI ด้านหลัง Denon แล้ว ก็เป็นทุก Port
แต่สุดท้ายมาจบที่ Port BD ซึ่งมีอาการน้อยที่สุดครับ แต่หากเอา HDD Player ต่อตรงเข้าทีวี อาการดังกล่าวกลับไม่เป็น

คราวนี้เลยลองเอากล่อง True รวมถึง Samsung BD มาต่อเข้า Denon ทุกๆ Port ก็ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ
วันนี้เรียกเพื่อนที่เป็นคนขาย HDD Player เอาเครื่องเล่นมาเปลี่ยน ก็มีอาการบ้าง แต่ไม่หนักเท่ากล่องเดิมที่ใช้อยู่ครับ

รุ่นน้องคนหนึ่งบอกว่า ให้ลองกลับปลั๊กไฟดู ผมลองแล้วก็ยังได้ผลเหมือนเดิม คือ ภาพ/เสียง หาย มีเส้นๆ และ เม็ดๆ ขึ้นกวนที่หน้าจอ(ลองกับกล่องเดิม)

จนมาถึงสุดท้าย เปลี่ยนกล่อง HDD Player เป็นรุ่นใหญ่กว่า มีเส้นๆ กวนตาบ้าง(ไม่เป็นทุกครั้ง) ในเมนูของกล่อง HDD Player แต่ตอนเล่นหนังไม่เป็นครับ

แบบนี้ผมควรฟันธงว่าเป็นที่ Denon หรือเปล่าครับ พี่ๆ มีอะไรพอแนะนำบ้างไหมครับ ว่าผมควรตรวจสอบที่ไหนอีกบ้างครับ

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2012, 01:06:35 am โดย lamoon »

อาทิตย์หน้านี้จะไปถอย avr 1912มาแทนชุดเก่า รบกวนแนะนำลำโพงให้ซักชุดนะครับ เอาไว้ดูหนังเป็นหลัก ฟังเพลงบ้าง พอดีชุดเก่าว่าจะยกให้น้องไป

ถามเพิ่มอีกนิดนะครับ ชุดเก่าใช้ 1906 กะลำโพง infinity primus 360 ช่วยแนะนำสายลำโพงคู่หน้าหน่อยครับ

ไม่ได้เข้ามาอ่านเลยอะครับโทดที  แนะนำ ครับ ถ้าดูหนังมันส์ๆ ต้องยี่ห้อ  klipsch เท่านั่นครับส่วนจะเป็นรุ่นไหนก็เอาตาม งบ ที่ถึงเลยอะครับ :)

วันนี้ผมมีปัญหามาปรึกษาสักหน่อยครับ คือว่า

พอดีมีการย้ายบ้าน ก็เลยขนอุปกรณ์ชุดโฮมไปไว้ที่บ้านใหม่ มีเปลี่ยนแค่ทีวีจากเดิมเป็น LCD Samsung 32" เป็น LG55LW5700
เมื่อวานลองต่อเครื่องเล่น HDD Player เข้า Denon 1312 ต่อเหมือนเดิมทุกอย่าง สายต่างๆ ก็ใช้ชุดเดิม แต่คราวนี้กลับมีปัญหาครับคือ
ภาพจาก HDD Player พอมันออกที่จอทีวีมันเป็นเส้นๆ และ เม็ดๆ บางครั้งภาพก็ดับไป ผมลองสลับ Port HDMI ด้านหลัง Denon แล้ว ก็เป็นทุก Port
แต่สุดท้ายมาจบที่ Port BD ซึ่งมีอาการน้อยที่สุดครับ แต่หากเอา HDD Player ต่อตรงเข้าทีวี อาการดังกล่าวกลับไม่เป็น

คราวนี้เลยลองเอากล่อง True รวมถึง Samsung BD มาต่อเข้า Denon ทุกๆ Port ก็ไม่มีอาการดังกล่าวเลยครับ
วันนี้เรียกเพื่อนที่เป็นคนขาย HDD Player เอาเครื่องเล่นมาเปลี่ยน ก็มีอาการบ้าง แต่ไม่หนักเท่ากล่องเดิมที่ใช้อยู่ครับ

รุ่นน้องคนหนึ่งบอกว่า ให้ลองกลับปลั๊กไฟดู ผมลองแล้วก็ยังได้ผลเหมือนเดิม คือ ภาพ/เสียง หาย มีเส้นๆ และ เม็ดๆ ขึ้นกวนที่หน้าจอ(ลองกับกล่องเดิม)

จนมาถึงสุดท้าย เปลี่ยนกล่อง HDD Player เป็นรุ่นใหญ่กว่า มีเส้นๆ กวนตาบ้าง(ไม่เป็นทุกครั้ง) ในเมนูของกล่อง HDD Player แต่ตอนเล่นหนังไม่เป็นครับ

แบบนี้ผมควรฟันธงว่าเป็นที่ Denon หรือเปล่าครับ พี่ๆ มีอะไรพอแนะนำบ้างไหมครับ ว่าผมควรตรวจสอบที่ไหนอีกบ้างครับ

ถ้าตามที่ว่ามา มันเหมือนตรงไปที่ denon อะครับแบบนี้ลอง สลับสายac มาเปลี่ยนดูนะครับหายมัย แล้วก็ ลองตรวจสอบปลั๊กที่ใช้ด้วยก็ดีนะครับ ถ้าไม่หายผมว่า ลองถามทาง 0 ดูครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเสียนะครับ  :)

• *

ถ้าตามที่ว่ามา มันเหมือนตรงไปที่ denon อะครับแบบนี้ลอง สลับสายac มาเปลี่ยนดูนะครับหายมัย แล้วก็ ลองตรวจสอบปลั๊กที่ใช้ด้วยก็ดีนะครับ ถ้าไม่หายผมว่า ลองถามทาง 0 ดูครับ แต่ผมว่ามันไม่น่าจะเสียนะครับ  :)

สวัสดีครับพี่ audio
ผมลองเปลี่ยนสายไฟ ac แล้วครับ ส่วนตัวปลั๊กไฟ ก็ได้ลองสลับนำตัวอื่นมาใช้แล้วครับ ก็ยังมีอาการที่ว่าครับ
เมื่อวานลองส่งเมล์ไปถามทางมหาจักรดูแล้ว กำลังรอคำตอบอยู่เหมือนกันครับผม

หากพี่ๆ ท่านอื่นมีอะไรแนะนำ ก็เรียนเชิญนะครับ

ส่วนถ้าผมหาทางแก้ไขได้แล้ว จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

ครับท่าน ได้คำตอบจาก 0 ยังงัยมาแจ้งด้วยนะครับเผื่อเป็น แนวทางให้คนอื่นที่มีปัญหา คล้ายๆท่านอะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับผม :)

• *
ทางมหาจักรได้ตอบผมมาดังนี้ครับ

อ้างถึง
สวัสดีครับ จากปัญหาที่คุณแสนศักดิ์ถามเข้ามา ปัญหาไม่ได้อยู่ที่ AVR-1312 ครับ

เพราะขั้วต่อ HDMI input และ output ของ AVR-1312 นั้นเป็นการรับและส่งสัญญาณแบบ bypass

ซึ่งก็คือรับและส่งสัญญาณตามต้นฉบับ คือสัญญาณมาอย่างไร ส่งออกไปแบบนั้น

ปัญหาที่เป็นเม็ดบ้าง คุณลอง set สัญญาณ output ของ HDD Player

หรือ reset AVR-1312 ก็ได้

ในการ reset นั้น

1.กดปุ่ม power ให้อยู่ในโหมด standby ไฟจะเป็นสีแดง

2.กดปุ่ม skip สองปุ่ม คือปุ่มหัวลูกศรสองตัว มีปุ่มกดเดินหน้าและกดย้อนกลับอย่างรวดเร็ว กดปุ่มนี้แช่เอาไว้พร้อมกัน

3.จากนั้นกดปุ่ม power เพื่อเปิดการทำงาน รอจนกระทั้งจอดิสเพลย์กระพริบสองสามครั้ง จากนั้นปล่อยมือ

ทดลองดูนะครับ

อนึ่งสัญญาณภาพที่ AVR-1312 รองรับจะเป็นสัญญาณ PAL ตั้งค่าของ HDD Player ให้ส่งสัญญาณภาพระบบ PAL

ขอบคุณ๕รับที่สอบถามเข้ามา

และ หลังจากที่ผมทดสอบเองเพิ่มเติมก็ได้ความดังนี้ครับ

ผมลองปรับ Video Setting ของตัว HDD Player เป็น 1080p 60Hz หรือ HDMI Auto ภาพที่ออกทีวีจะเป็นเม็ดๆ หรือ เส้นๆ มากวน
หากปรับที่ความละเอียดอื่นๆ จะไม่เป็นปัญหาใดๆ ในทางกลับกัน หากผมนำ HDD Player ต่อตรงๆ เข้าทีวี ไม่ว่าจะปรับที่ความละเอียดเท่าไหร่ ก็ไม่มีปัญหาใดๆ ครับ และหากผมปรับ HDD Player เป็นส่งภาพแบบ PAL ทีวีผม(55LW5700)ภาพมันหยาบมากๆ ครับ รับไม่ได้ครับ

ตอนนี้เลยต้องปรับที่ HDD Player เป็น 1080i 60Hz ถึงจะไม่มีปัญหาใดๆ แต่ก็อย่างว่าครับ มันเหมือนจะไม่สุด น่ะครับ  [ไม่เอา]

• **

สวัสดีครับพี่ audio
ผมลองเปลี่ยนสายไฟ ac แล้วครับ ส่วนตัวปลั๊กไฟ ก็ได้ลองสลับนำตัวอื่นมาใช้แล้วครับ ก็ยังมีอาการที่ว่าครับ
เมื่อวานลองส่งเมล์ไปถามทางมหาจักรดูแล้ว กำลังรอคำตอบอยู่เหมือนกันครับผม

หากพี่ๆ ท่านอื่นมีอะไรแนะนำ ก็เรียนเชิญนะครับ

ส่วนถ้าผมหาทางแก้ไขได้แล้ว จะมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

อาการเดียวกับผมเลยครับ ผมก็ใช้ 1312 อยู่ ภาพติดๆ หายๆ เเต่เป็นช่วงแรกๆนะครับพอดูหนังไปได้ซัก1 นาที ก็ดูได้ตลอดผมคิดเอาเองว่าเป็นที่เครื่องเล่นHD ผมเอง

• *
ตอนนี้อาการดังกล่าวหายขาดแล้วครับ แก้ไขโดยไปตั้งค่าที่ Denon ให้เป็น NTSC ครับ
ใน AVR-1312 นั้น ไม่มีเมนูบนหน้าจอทีวี ต้องกดจากหน้าเครื่องเอา วิธีการกด คือ

กด status+dimmer ค้าง 3 วิ
กด tuner preset เลือก ntsc
กด ipod ยืนยัน

จากนั้น ที่เครื่องเล่นต่างๆ ที่ต่อผ่าน hdmi นั้น ผมจะไปกำหนดค่า video setting ให้เป็น 1080p 60Hz

อาการดังกล่าวก็หายไปครับ  [เชิด] [yes]

• **
ตอนนี้อาการดังกล่าวหายขาดแล้วครับ แก้ไขโดยไปตั้งค่าที่ Denon ให้เป็น NTSC ครับ
ใน AVR-1312 นั้น ไม่มีเมนูบนหน้าจอทีวี ต้องกดจากหน้าเครื่องเอา วิธีการกด คือ

กด status+dimmer ค้าง 3 วิ
กด tuner preset เลือก ntsc
กด ipod ยืนยัน

จากนั้น ที่เครื่องเล่นต่างๆ ที่ต่อผ่าน hdmi นั้น ผมจะไปกำหนดค่า video setting ให้เป็น 1080p 60Hz

อาการดังกล่าวก็หายไปครับ  [เชิด] [yes]
ขอบคุณมากครับ จะลองไปทำดูได้ผลยังไงก็จะมาบอกกล่าวให้ฟังนะครับ

• **
ทดลองทำตามที่ท่าน lamoon บอกแล้วครับ สรุปผลที่ได้ก็ยังมีอาการเดิมให้เห็นอยู่บ้างครับแต่ไม่ถี่เหมือนตอนก่อนที่ยังไม่ได้เปลี่ยนค่าNTSC และสายHDMIที่ผมใช้อยู่แพงสุดก็แค่300บาทเอง สงสัยต้องลองเปลี่ยนสายHDMIเป็นอย่างดีซะแล้ว