ผู้เขียน หัวข้อ: เลือกลำโพงมาใช้เป็นsurroundให้หน่อยครับ  (อ่าน 873 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mcdonald55

• Flat TV member
  • *
รบกวนผู้รู้เลือกลำโพงมาทำเป็นsurroundให้หน่อยครับตัวเลือกของผมมี3รุ่น 1.jbl es30 2.polk rti a3 3.castle knight2  ราคา 3ตัวนี้ใกล้เคียงกันหมดใครพอจะรู้คุณสมบัติของแต่ละตัวรบกวนอธิบายเพื่อเป็นส่วนหนึ่งในการตัดสินใจให้ง่ายขึ้นหน่อยนะครับตอนนี้ลังเลมากหรือจะแนะนำตัวอื่นเพิ่มเติมก็ได้ครับงบประมาณ15,000บาทอีกตัวที่ราคาต่างจาก3ตัวแต่น่าสนใจก็ monitor new bronze2 ถ้าเกินก็ขอไม่เยอะขอบคุณครับลืมแจ้งผมใช้ yamaha rx-a3030 และเน้นดูหนังเป็นหลักครับ[รัก]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2016, 02:14:23 pm โดย Mcdonald55 »

ออฟไลน์ yachtbest

• Flat TV member
  • *
Re: เลือกลำโพงมาใช้เป็นsurroundให้หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 15, 2016, 05:18:18 pm »
แนวคิดที่เปลี่ยนไป ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมจะบอกว่า ไปลองเองดีที่สุด ถ้าดูหนังเจบีเอลโอเคกว่ายี่ห้ออื่นนะ แต่คุณเลือกข้อ 2 กับ 3 คุณจะได้ลำโพงที่เอาไปฟังเพลงที่ดีมากๆทั้ง polk และ castleเลย ยิ่ง 3030(ส่วนตัวเล่น 3010อยู่)ต่อbi-ampคู่หน้าเปิดโหมด direct รับรองฟินสุดๆ
แต่ตอนนี้ผมมีความคิดที่เปลี่ยนไปนะ เพราะถ้าคุณจะดูหนังแบบเอาจริงเอาจัง เล่นลำโพงที่เขาสร้างมาโดยตรงดีกว่าไหม ราคาไม่ถูกนะแต่ผมว่ามันตอบโจทย์คุณได้ชัวร์ ตัวอย่างเช่นเรื่อง killing season ตอนท้ายเรื่องพระเอก(นายทหารเก่า)เอาสายเปียนโนมาทำบ่วงกับดักศัตรู ฉากนี้ทดสอบเสียง srr ชัดมาก คุณอยากได้อรรถรสจากลำโพง ออกมาแบบสมจริงแค่ไหน ขึ้นอยู่ประสิทธิภาพของลำโพงล้วนๆ ต้องหาโอกาสไปฟังเองครับ